ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำเว็ปสอนกีต้าร์ Jazz ตั้งแต่การวางรูปนิ้ว และวิธีกดคอร์ดหน่อยครับ
Sun-4-Oct-2009, 11:10,
ช่วยแนะนำเว็ปสอนกีต้าร์ Jazz ตั้งแต่การวางรูปนิ้ว และวิธีกดคอร์ดหน่อยครับ
คือ อยากได้แบบที่เป็นวิธีกดคอร์ดแบบติดRoot เพราะจะเอาไว้เล่นคนเดียวครับ ไม่ต้อง Improvise ก็ได้

เอาแบบเริ่มต้นก็ดีครับ ไม่รีบร้อน สำหรับกีต้าร์ Biker
Sun-4-Oct-2009, 22:14,
RE: ช่วยแนะนำเว็ปสอนกีต้าร์ Jazz ตั้งแต่การวางรูปนิ้ว และวิธีกดคอร์ดหน่อยครับ
http://www.visionmusic.com/justjazzguitar/ ลองดูเวปนี้สิครับ
Mon-5-Oct-2009, 08:28,
RE: ช่วยแนะนำเว็ปสอนกีต้าร์ Jazz ตั้งแต่การวางรูปนิ้ว และวิธีกดคอร์ดหน่อยครับ
หัดจาก Garageband Artist Lessons ก็มีเยอะครับ
Mon-5-Oct-2009, 09:30,
ขอบคุณท่านอาและ ves ครับ
หากชีวิตไม่ได้อยู่เพื่อความรัก
ฉันจะมีชีิวิตอยู่เพื่อดนตรี
Mon-5-Oct-2009, 12:35,
Edit24  RE: ช่วยแนะนำเว็ปสอนกีต้าร์ Jazz ตั้งแต่การวางรูปนิ้ว และวิธีกดคอร์ดหน่อยครับ
หวัดดีครับ ส่วนใหญ่บนเวป จะเสียตังค์ครับ

ผมเองก็เลยพึ่ง youtube เป็นหลัก ก็มีให้ดูหลากหลายแนว

ด้วยครับ แต่เลือกอันที่ดูน่าเชื่อถึอหน่อย จะได้ไม่ไปเจอ พวกถ่ายแบบเอาฮาBiker
Tue-6-Oct-2009, 00:35,
โอย.....คุณลายคู
(ตอนนี้เมาได้ที่)
ถ้าคุณอยากฝึก jazz จริงที่จริงมันไม่ขอบเขตหรอกคุณ...
คุณจะ creative ออกมายังไงก็ไได้
อย่างน้อยก็เป็น Lycoolthai Style ใช่ม่ะ........
แต่ถ้าต้องการพื้นฐาน
ผมแค่แนะนำให้คุณพี่ลายคูไปท่องเสียงในคอกีต้าร์ให้ได้ก่อน
ท่องได้เหมือนที่พี่ลายคูท่องบน keyboard อ่ะครับ
แล้วพี่ก็ลอง voicin' ด้วยสัญชาตญาณดิบของพี่เอง
แล้วพี่จะเข้าใจตัวพี่เองครับ
ว่า guitar นั้นเค้ามีหลาย voicin'
ลองพยายามและคิดเยอะน่ะครับคุณพี่ lycoolthai
Tue-6-Oct-2009, 05:05,
อือๆ ลอง นั่ง.. แตก... เอง ออกมา เยอะๆ
เริ่มจาก คอร์ดชนิดต่างๆที่นายรู้จักก็ได้
ถ้าเป็นไปได้ลองหาวิธี voice ให้ครบๆ เลย
คือมองเป็น inversion ของคอร์ดต่างๆ

เช่น C E G B - E G B C - G B C E - B C E G
แล้วหาวิธีการจับเสียงพวกนี้บนกีต้าร์ไปเรื่อยๆ

เราเองก็ยังไม่ได้ฝึกแบบนี้เยอะ บางฟอร์มนี่ไม่ชินอย่างแรง จับไม่ได้เลย ฮาๆๆ
แต่จะทำให้ได้ลองทดลอง voicing หลากหลายบนกีต้าร์ด้วยนะ
อาจจะดูแบบ ใช้แรงงานเยอะ แต่ทำให้ได้ไอเดีย ได้เห็น ได้ฟัง
นักดนตรี สร้างเสียงรบกวน เพื่อความสงบ
Tue-6-Oct-2009, 08:15,
อืม น่าสนใจแฮะ...

หลังจากไปลองแงะ ๆ ดู ก็พบกว่า

พอเปลี่ยนจากมุมมองคีบอดมาเปนกีต้า
ยังไม่สามารถคุมเสียงได้อย่างใจครับ
ถ้าเล่นพวกคีบอดนี่ อยากได้ voicing ไหนก็กดโป๊ะ เลย
แต่พอมาจับบนคอกีต้าแล้ว ยังไม่คอยชิน ครับ
งงสาย งงช่อง.......
คงต้องใช้เวลาฝึกนานอยู่

แต่ benefit ที่อาจจะดีกว่าคีบอด ก็คือ
เราจำรูปนิ้วอันเดียว เวลาเปลี่ยนคอร์ดอื่น แต่อยากได้เสียงนี้
ก็แค่เลื่อนไปช่องอื่นทั้งแผง
ต่างกับคีบอดที่เวลาเปลี่ยนคีที คีขาวคีดำมันจะต่างกันออกไป

แต่กระนั้นแล ก็ยังเล่นไม่ได้เรื่องอยู่ 55555
Tue-6-Oct-2009, 10:58,
ผมคิดว่า เล่นกีตาร์ มีเทคนิคที่จะสื่อหลากหลายกว่าเปียโนนะ

ทั้งตำแหน่งที่ดีด และวิธีดีด ให้เสียงและอารมณ์ที่ต่างกันได้
Tue-6-Oct-2009, 12:49,
(Tue-6-Oct-2009, 10:58)nupho Wrote: ผมคิดว่า เล่นกีตาร์ มีเทคนิคที่จะสื่อหลากหลายกว่าเปียโนนะ

ไม่หรอกครับ piano มีเทคนิคหลากหลายพอๆกันนั่นแหละครับ

ปล. ไม่อธิบายต่อ เพราะเข้ามาแขวะอีวัวเล่นเฉยๆ ฮ่า.... Brrrr

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  How to learn jazz ช่วยบอกแนวทางการศึกษา แจ็สหน่อยคับ swatknw 2 5,636 Thu-18-Mar-2010, 13:46
Last Post: ves_wael
  what is jazz; strike; 159 75,881 Thu-4-Mar-2010, 20:51
Last Post: azusa
  รวมโครงสร้างคอร์ด jazz - pop - rock kijjaz 25 51,546 Thu-28-Jan-2010, 16:57
Last Post: famemazter
Help24 classic become jazz ... Dolce Vita 62 30,416 Mon-9-Nov-2009, 08:42
Last Post: ves_wael
  Web สอน Orchestration และ Jazz arranging azusa 9 6,824 Wed-20-Feb-2008, 21:02
Last Post: zeventh

Forum Jump:

Quick Theme: