ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Closed 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำเรื่องเบสโปร่งหน่อยครับ
Tue-29-Sep-2009, 19:51
ขอคำแนะนำเรื่องเบสโปร่งหน่อยครับ
อยากให้ช่วยแนะนำเบสโปร่ง เสียงดีหรือคุ้มราคาก็ได้ครับ

ผมไปลองมา 2 ยี่ห้อละครับ ได้เสียงของสายเหล็กเต็มๆเลย
ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่เลยครับ ควรเปลี่ยนสายดีมั๊ยครับ
หรือว่าเขาออกแบบมาแบบนั้น แต่จำได้ว่าเมื่อก่อนเคยเล่นของยี่ห้อไรนี่แล่ะจำไม่ได้
มันก็ให้เสียงเบสทุ้มๆอยู่นะ หรือมันเป้นที่สายหว่า ???

ตอนนี้มีแนวคิดอยู่ 2 อย่าครับ คือซื้อมือ1ราคาถูก
หรือไม่ก็ซื้อมือ 2 มาเปลี่ยนสายดีๆเอา

อันไหนคุ้มกว่ากันครับ หรือถ้าซื้อมือ1 แนะนำรุ่นไหนดี

แล้วถ้าผมไม่อยากได้เสียงของสายเหล้ก เขาจะมีสายแยกขายต่างหากมัยครับ
หรือว่าต้องใช้สายเหล้กของเบสไฟฟ้าครับ ช่วยแนะนำด้วย
Find all posts by this user
Tue-29-Sep-2009, 20:32 (This post was last modified: Tue-29-Sep-2009 20:37 by test999.)
RE: ขอคำแนะนำเรื่องเบสโปร่งหน่อยครับ
ตอบข้อไหนก่อนดีเนี่ย

เอาเรื่องเสียงก่อนดีกว่านะ.....อยากได้เสียงที่มันไม่ใช่สายเหล็ก

เอ่อ...ถ้าหมายถึงเสียงแนวๆ Acoustic and Uprights Bass ล่ะก็

ลองหาพวก FretlessBass หรือ เบสไม่มีเฟรต น้ำเสียงน่าจะได้อย่างที่ต้องการ....แต่ราคาน่ากลัวอยู่นะครับ

เรื่องสายกับเสียง....ต่างกันแน่นอนครับเนื้อเสียงขึ้นอยู่ที่ความเข้ากันของสายกับตัวเบสและผู้เล่น

เพราะถ้ามันใส่ปุ๊บใส่แล้วเข้ากัน....เสียงมันจะดียิ่งๆขึ้นครับ....แต่เปลี่ยนกี่ครั้งก็ไม่รู้นะเพราะมันมีหลากหลายยี้ห้อเสียเหลือเกิน

แต่สิ่งที่จะได้มาก็คือมันจะให้เสียงที่ยอดเยี่ยมมากๆ......แต่ถ้ามันไม่เข้ากันมันก็จะให้เสียงที่แตกต่างกันออกไป เลวร้ายขนาดไหนบอกไม่ได้ครับ

แต่น่าจะดีกว่าสายที่ติดมาคู่ตัวเพราะมันน่าจะทั้งเก่าและราคาแค่พอประมาณ จะสังเกตุได้ว่าสายที่แถมมาจากโรงงานนั้น

จะเป็นรุ่นถูกหรือแพง จะขึ้นอยู่กันราคาจำหน่าย ของตัวนั้นๆBeathead

เรื่องการปรับแต่ง เบสโปร่งจะปรับแต่งส่วนต่างๆได้น้อยกว่าและหาคนทำได้ยากมากๆ

ดังนั้นผมเลยมองว่าการหารุ่นที่มันพอใช้ได้ขึ้นไปจะดีกว่าไปซื้อรุ่นล่างแล้วหวังว่า​จะปรับแต่งให้มันดีขึ้น

เรื่องต่อมา การปรับแต่งและปรับเสียงผ่านหน้าตู้ก็สำคัญครับ เบสดีเจอตู่เนาๆหรือปรับไม่เป็นก็จบเลยทันทีครับ ผมว่าตู้สำคัญ ราวๆ 60% เลยนะ

แต่ทั้งนี้ผมว่า คนเล่นมีความสำคัญสูงมากในการเล่นให้ได้น้ำเสียงที่ดี.....เล่นเบสเน่าๆเสียงก็สุดยอด (จริงๆนะ)

แต่ถ้าวันนี้เรายังทำอย่างนั้นไม่ได้ก็พึ่งตัวช่วยหน่อยก็แล้วกัน........ระหว่างนั้นก็ฝึกๆๆๆเข้าไปเยอะๆ

----------------------------------------------
ถ้าต้องการราคาย่อมเยา...คงต้องวัดดวงกันหน่อย......เพราะบางตัวเสียงมันแย่มากๆ

เปลี่ยนสายก็ยังไม่ช่วยอะไร......แต่ก็มีบางตัวที่เสียงมันดีมากๆเมื่อเปลี่ยนสายให้มันใหม่แล้วมันดีสุดๆ

คงต้องเดินเลือกันเยอะเลยครับแล้วก็ต้องคิดเผื่อด้วยว่าเปลี่ยสายแล้วมันน่าจะเสียงด​ีขึ้นไหม.....ต้องมองการไกลเก่งๆครับ

หรือถ้าไม่มีตัวเลือกอื่นๆ....ก็ลองฝึกกันดูครับว่าคนหรือเบสใครจะคุมใคร......ผมว่ามันก็ทำให้เราฝึกสำเนียงการเล่นดีครับ

------------------------------------------------------------
มาเข้าเรื่องสายเบสกันต่อ

ก็อปเขามานะครับ http://www.thaigoodview.com/library/stud...20p001.htm

สายเบสไฟฟ้าจะเป็นประเภทวาวด์สตริง คือมีแกนและพันรอบด้วยเส้นลวดหุ้มอีกชั้น

เราแบ่งลักษณะของสายเบสออกเป็น 3 ชนิด คือ

1/ราวด์วาวด์

มีเส้นลวดเส้นหนึ่งเป็นแกนอยู่ตรงกลาง และพันรอบด้วยเส้นลวดกลมอีกเส้นหุ้มอยู่ด้านนอก

สายชนิดนี้ให้น้ำเสียงที่มีคาวมไบร์ทใส และอ้วนแต่ค่อนข้างจะกระทบโดนเฟรทมาก ทำให้เฟรทสึกเร็ว

2/แฟลตวาวด์

มีแกนเป็นเส้นลวดกลมอยู่ข้างใน และพันรอบด้วยเส้นลวดแบนหุ้มอยู่ด้านนอก นิยมใช้ในหมู่นักดนตรีแจ๊ส

3/กราวด์วาวด์

สายกราวด์วาวด์จะผสมกันระหว่างสายแบบราวด์กับแฟลตวาวด์ จะมีลักษณะแบนเหมือนแฟลตวาวด์แต่ด้านในจะโค้งกลมเหมือนราวด์วาวด์

จึงให้น้ำเสียงที่อยู่กึ่งกลางระหว่างสองสายแรก

"จัดทำโดย
น.ส. น้ำทิพย์ บุรินทร์ธนฉัตร น.ส. สมาพร แก้วเขียว น.ส. โสพิตรา ดาดวง
โรงเรียนสตรีสรีสุริโยทัย กรุงเทพมหานคร"

ขอขอบคุณ คณะผู้จัดทำด้วยครับ

อ่อ....ยินดีต้อนรับครับ

ความรู้สึก............ไม่อาจวัดได้ด้วยหน่วยวัดใดๆ
Thank given by haru
Wed-30-Sep-2009, 00:02
RE: ขอคำแนะนำเรื่องเบสโปร่งหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ตอนนี้ก็ซ้อมกับเบสไฟอยู๋ครับ ใจจริงก็อยากซื้อเฟรตเลสอยู่เหมือนกัน
แต่ติดด้วยราคาจะหนักเกินไป ตอนนี้ก็พยายามเก็บข้อมูลจากมือเบสหลายๆคนอยู๋ครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

ใครมีข้อแนะนำอื่นเกี่ยวกับเบสโปร่งอีก ช่วยๆกันแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Wed-30-Sep-2009, 00:19
ลองพวก เอฟเฟกต์ Bass บ้างหรือยังครับ
หรือไม่ก็พวกที่จำลองเสียง
มันอาจไม่เหมือน 100% แต่มันประหยัดเงินไปได้เยอะเลยนะ
Wed-30-Sep-2009, 02:28
พอดี ผมไม่คิดจะเสียบเข้าตู้หรือผ่านลงคอมน่ะครับ

หลักๆเลยเอาไว้ซ้อม (แต่ก็ขอเสียงโอเคๆหน่อย)
ที่เหลือก็หน้างานเล้กๆ ก็พอครับ ไม่ต้องการภาคขยายอะไรมากมาย

เพราะถ้าเกิดรีเควสขนาดนั้น ผมว่า ผมเอาเบสไฟออกงานเลยดีกว่า
ถูกกว่า แถมเสียงกว่าด้วยน่ะครับ

คืออยากเอามาให้มันเป็น อคูสติกจริงๆ เมื่อกี๊ไปเจอเจ้าของร้านขายเครื่องดนตรีร้านหนึ่งเข้า
พี่แกเลยเปิดบ้านให้ลองเล่นเบสยี่ห้อจูเนียร์ (ก็พึ่งเคยได้ยินนี่แล่ะ)
เสียงสายเหล้กได้ใจจริงๆ T_T ราคาก็เกือบหมื่น แล้วก็หนักมากด้วย
ถ้าซ์้อคงยืนเล่นนานๆไม่ได้แน่ๆ พอไปลอง พาราเมาท์ 6400 เบากว่าเยอะ
แต่เสียงไม่สู้จูเนียร์เลย ครั้นจะบอกว่าสายคุณภาพไม่เท่ากัน ไอ้เราก็ไม่กล้าลองเปลี่ยน
ตอนนี้ก็ดูๆมือ2ตามเน็ทอยุ่ครับ

แล้วเท่าที่ดูผ่านยูทูบ ส่วนใหญ่จะมีแต่โซโล่ เบสโปร่งไปเลย
สงสัยเพราะเสียงมันไม่เหมาะใน วง รึเปล่า ผมก็ไม่แน่ใจ แต่เสียงเบสแนวฟังกี้
ผมว่าใช้โปร่งเล่นได้สบายๆเลย ตบ+งัดได้เสียงถูกใจมาก

ปล.เล่าให้ฟังเฉยๆครับ 555+ อย่าคิดมาก ไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ใครมีข้อแนะนำอื่นๆ ช่อยแนะนำด้วยครับ ยินดีรับฟังครับ ขอบคุณครับ
Wed-30-Sep-2009, 11:27
เลือกตัวที่สภาพ acoustic มัน OK น่ะ...เท่าที่อ่านมาเล่นเป็นอยู่แล้ว...มืุอ1 มืุอ2 ตามใจแล้วแต่ชอบ

**** อุปกรณ์ูที่ต้องใช้...คีมปากนกเเก้วตัวเล็กๆ ...หัวแร้งปืน...putty ผสมสีให้ใกล้เคียง fingerboard

หัวเเร้งจี้ที่ fret เลย...พอร้อนได้ที่ (ไม้ขยายตัว) เอาคีมดึง fret ออกซะ...ทำจนครบ

เอา putty พอกที่รอย fret ....เอาเกรียงปาดให้เรียบ...รอเเห้ง กระดาษน้ำเบอร์ 1200 ...ขัดๆๆๆๆๆ

เสร็จแล้วแหละ...จากนั้นก็ไปหาซื้อสาย flat wound ....ถ้าชอบนุ่มๆ ก็หา flat wound อย่างที่หุ้ม pvc...บอกร้านเค้าว่าซื้อสายดำ

สุดท้าย...จุดธูป...เรียก jaco มาลงประทับ Laugh2
Wed-30-Sep-2009, 15:42
โอ้ว ถึงขั้นจุดธูป 555+ ขอบคุณมากครับ
เป็นวิธีที่น่าสนใจมาก เดี๋ยวจะลองเอาไปถามผู้เชี่ยวชาญเพิ่มครับ
Thu-1-Oct-2009, 00:58
พี่แลบลิ้นนี่แหล่ะคับ เค้าคือผู้เชี่ยวชาญ
Thu-1-Oct-2009, 08:10
(Thu-1-Oct-2009 00:58)Xenon Wrote:  พี่แลบลิ้นนี่แหล่ะคับ เค้าคือผู้เชี่ยวชาญ

ยืนยันด้วย พี่ต้อ expert ตัวจริง เป็นๆ ครับ
Thread Closed 

Forum Jump:

Quick Theme: