ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุยกันเรื่องแต่งเพลงแบบ โม เด้า (modal) = ใช้โหมด
Sun-27-Sep-2009, 09:55,
RE: คุยกันเรื่องแต่งเพลงแบบ โม เด้า (modal) = ใช้โหมด
ใช่แล้วที่ผมยกตัวอย่าง Dm G7 C อันนี้ไม่ได้ชี้ไปสู่เรื่อง modal music
แต่เป็นประเด็นเรื่อง การทำงานของ mode และการฟังเสียงแบบ modal ก่อน
ไม่ได้เป็นการยัดเรื่อง mode เข้าไปใน เสียงแบบ tonal
แต่เป็นการให้มองที่น้ำเสียงของ mode
ซึ่ง มันสามารถอยู่คนละ layer กันกับ cadenze อีกด้วย

คือคำว่าที่ modal music ไม่มี key center
อันนี้ก็ไม่ได้แปลว่า จะไม่มีศูนย์กลางใดๆเลย

จะมี หรือไม่มีศูนย์กลางก็ได้
แต่ศูนย์กลาง ไม่ได้สร้างขึ้นจากวิธีการในแบบ tonal music
ซึ่งมีเสียงแบบ major key หรือ minor key เป็นพื้น

อ่ะ เบลอร์ นอนก่อน -_- เก้าโมงเช้า .. ! +_+
นักดนตรี สร้างเสียงรบกวน เพื่อความสงบ
Sun-27-Sep-2009, 10:06,
RE: คุยกันเรื่องแต่งเพลงแบบ โม เด้า (modal) = ใช้โหมด
เชื่อว่าถ้าผมกับพี่ kijaz ได้เจอกันและคุยกันตัวต่อตัวคงมันน่าดูเลย.....อิอิ

ยังไม่นอนอีกหรือครับพี่?
Sun-27-Sep-2009, 10:15,
โอว ถึงแค่ทางเข้า...

การจำระบบ 1 2 3b etc.. พวกนี้ผมว่าถ้าจำได้จะมีประโยชน์มากเลย ไว้ปรับใช้กับคีย์ต่างๆได้ด้วย
(แต่กว่าจะจำได้ -"- เยอะมาก)
ต่อเลยนะครับถ้าว่างต่อเลย

ป.ล.ปักหมุดไว้ได้ไหมครับกระทู้นี้
Sun-27-Sep-2009, 12:08,
อ่ะครับ

ลืมบอกไปว่าสมัยนั้นเค้าไม่ได้คิดแบบ 1 2 b3 แน่ๆ
เค้าจะคิดเป็นเสียง ลา ลา ล้า ลา ล่า ลา ล้า ลา
เหมือนดนตรีไทยบ้านเรานั่นเองแหล่ะ

(Sun-27-Sep-2009, 09:55)kijjaz Wrote: จะมี หรือไม่มีศูนย์กลางก็ได้
แต่ศูนย์กลาง ไม่ได้สร้างขึ้นจากวิธีการในแบบ tonal music
ซึ่งมีเสียงแบบ major key หรือ minor key เป็นพื้น

ใช่เลยครับ เพราะ mode คิดแบบ mode center
คิด C# Phrygian เป็น center นั่นไงครับ

จะเล่าให้ฟังเรื่องหนึ่ง
สมัยตอนที่ผมเรียนเพลง so what โดยใช้ Dorian solo
ตอนนั้นผมดันไปมองเป็น C major แล้วโดนอาจารย์ด่าว่าไม่ค่อยเป็น dorian เลย
แล้วเสน่ห์ของ mode มันแตกต่างกับ scale ยังไง....

เชื่อว่าเดี๋ยวพี่ kijjaz มาตอบให้ได้แน่ๆ.....อิอิ
Sun-27-Sep-2009, 13:30,
อุอุ รอฟัง.......
Sun-27-Sep-2009, 13:43,
โอ่ว มันต้องมีต้วอย่างให้ฟังแหละ ถึงจะเห็นภาพนะ ผมว่า
หากชีวิตไม่ได้อยู่เพื่อความรัก
ฉันจะมีชีิวิตอยู่เพื่อดนตรี
Sun-27-Sep-2009, 14:42,
เพลงนี้ไงครับ
โหมดชัดๆเลย

เพลงนี้ก็ miles davis ผู้ยิ่งใหญ่

เพลง time remembered ที่ผมว่า ถ้ามี lead sheet เพลงนี้ดูประกอบด้วยจะดีมากเลยครับ

หรือเพลงนี้ก็ได้โหมดชัดมากๆ

กับอันนี้แบ่งแยกดนตรี 2 ประเภทได้อย่างชัดเจน
Sun-27-Sep-2009, 16:23,
อยู่ปากทางเข้า.....อิอิ เข้าไปแล้วก็หลงกันเพลิน 555+
แต่ผมก็เชื่อว่าในถ้ำมันก็น่าจะมีห้องโถง เป็นคีย์เซนเตอร์อยู่ดี เอาไว้นั่งพักอ่ะครับ พอหายเหนื่อยแล้วก็แยกย้ายกันไปต่อ

รออ่านอยู่ครับ มันส์ดี
Mon-28-Sep-2009, 02:39,
เรื่องนี้เป็นประโยขณ์มาก น่าจะปักหมุดไว้เหมือนอันอื่นๆของท่าน กิจ

ทุกวันนี้ผมก็แต่งเพลงแบบ ใช้โหมดเหมือนกัน แต่หลักการจำผมจำต่างจากท่าน กิจ ที่จำโครงสร้างของ mode
แต่ผมจำตัวเริ่ม ของ key เช่น ไล่ C major แต่เริ่มที่ D จบ ที่ D ก็จะเป็น D Dorian

แต่จำแบบท่าน กิจน่าจะใช้ได้กว้างกว่า ไม่ยึดติดกับ key นั้นๆ
Mon-28-Sep-2009, 19:23,
ผมจำเหมือนพี่เคนเลย

sound เลยไม่กะเด้งออกจาก Major ซักที T_T

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  Modal Interchange ..... Mixed Mode .... Borrowed Chord อู้ววว์ Tula 12 10,003 Mon-15-Jun-2009, 18:49
Last Post: kijjaz

Forum Jump:

Quick Theme: