ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Blue Tube - Tube Pre
Fri-9-May-2008, 04:17, (This post was last modified: Tue-22-Sep-2009, 21:52 by Tula.)
Blue Tube - Tube Pre
มาแล้วๆๆๆLaugh
ผลัดวันเขียนไปหลายวัน เพราะงานยุ่งนิดหน่อยครับ ตอนที่เขียนนี่ก็ตีสามกว่าๆ เข้าไปแล้ว
ง่วงแล้ว แต่ว่าถ้าไม่เขียนวันนี้ก็คงผลัดไปอีกเรื่อยๆ กัดฟันพิมพ์ๆ ไปละกัน

Hip
มาเริ่มที่ BlueTube DP ครับ

[Image: bluetubedprearbigrq2.gif]

[Image: bluetubedpfrontbiguj1.gif]

ตัวนี้เป็นปรีแอมป์แแบบสองแชนเนลในตัวเดียวกันครับไอ้ DP มันย่อมาจาก Dual Path
คือตัวนี้มันมีสองช่องทางเดินสัญญาณในแต่ละแชนเนลครับ คือเป็นแบบ Solid State กับเป็นหลอด
โดยที่หากเราไม่อยากได้เสียงแบบหลอด เราก็หมุนปิดไอ้ TUBE DRIVE ลงไปให้ดัง "คลิก"
มันก็จะเป็นเสียงที่มาจากภาค Solid Stage อย่างเดียว หากอยากได้ความอ้วนหนา และเสียงแตกๆ แบบหลอด
ก็หมุนไอ้ปุ่มนี้ขึ้นมา ซึ่งทำให้เราเหมือนได้ปรีแอมป์สองแบบในตัวเดียวกันครับ
ใช้หลอดเบอร์ 12AX7 แค่หลอดเดียวครับ ซึ่งหลอดนี้เป็นแบบ Twin Triode ยอดฮิต
ในหนึ่งหลอดจะมี Triode สองชุด แสดงว่าแต่ละแชนเนลจะแบ่งกันไปใช้คนละชุดครับ

เสียงที่ได้จาก BlueTube น่าพอใจมากๆ ครับ Noise ต่ำมาก ไดนามิกเรนจ์และความสดใสดีมากครับ
ในกรณีที่ปิด TubeDrive ไปนี่ก็ให้คาแรคเตอร์แบบพวกปรี Solid Stage ครับ คือตอบสนองไว ชัดเจน
แต่เสียงไม่แห้ง สากเหมือนพวกปรีแอมป์ถูกๆ ครับ
พอหมุนปุ่ม TubeDrive ขึ้นมาซักนิดก็ให้ความรู้สึกที่ Warm ขึ้น
เพราะพวก Overtone ที่เกิดจากหลอดมารวมกับเสียงจริงๆ ฟังดู Fat ขึ้น เสียงโดยรวมจะได้ความสากมากขี้น แต่ไม่แสบหูครับ
ถ้าหมุนปุ่ม TubeDrive เพิ่มไปอีกจะได้ยินเสียง Drive ชัดเจนมากขึ้น ถ้าใครนึกไม่ออก ก็เหมือนเสียงแตกของกีตาร์ไฟฟ้าน่ะครับ แต่จะไม่มากเท่านั้นนะครับ

สำหรับพวกคอทดลองก็จะได้สนุกกับตรงนี้ครับ คือถ้าอยากได้เสียงแตกๆ แบบหลอดจากปรีแอมป์ ตัวนี้ให้คุณได้ครับ
อาจจะเอามาใช้กับพวกเสียง Synth หรือ Bass ได้ หรือถ้าอยากลองกับเสียงร้องก็ไม่มีข้อห้ามอะไรครับ

ตรงจุดนี้ผมถือว่าคุ้มมากๆ ครับ สำหรับปรีแอมป์สองเชนเนล ที่เอาไว้ใช้ได้ตั้งแต่สากกะเบือยันเรือรบ
คือสามารถใช้กับ Guitar,Bass เหมือนเป็น Direct Box ได้ ซึ่งเสียงดีกว่า DI หลายๆ ตัว อย่างเห็นได้ชัดครับ
หรือจะเอามาใช้เป็น Mic Pre ก็เสียงดีครับ ฟังดู Transparent ดีครับ
และด้วยความที่มันมีสองเชนเนล ก็เหมาะมากๆ สำหรับการใช้งานในแบบ Stereo
คืออาจจะเอาไว้อัดเสียงจากพวก Synth,Sampler ต่างๆ ซึ่งเราสามารถจะเพิ่ม Warmth เข้าไปได้โดย Drive มันเพิ่มเข้าไป
จากที่เสียงที่มาจากการสังเคราะห์ส่วนมากจะไม่ค่อยมีเนื้อเสียงที่อิ่มซักเท่าไร ไอ้ตัวนี้สามารถจะเพิ่มความรู้สึกเต็มอิ่มขึ้นมากได้อีกครับ
แต่ถ้าพูดถึงความรู้สึกแบบหลอดจริงๆ เลยเนี่ยเจ้าตัวนี้จะสู้ TubePre ไม่ได้ครับ

[Image: 16diagramsmallfronttubeqi4.gif]
[Image: 16diagramsmallbacktubepmx9.gif]

สำหรับ TubePre ก็อยากให้อ่านที่ผมเคยรีวิวมานิดหน่อยแล้วข้างบนด้วยนะครับ

เสียงค่อนข้างประทับใจมากๆ ครับ สำหรับราคานี้ คุ้มค่าเกินราคาจริงๆ
ใช้หลอด 12AX7 เหมือนกันครับ แต่ TubePre นี้มีแค่ 1 แชนเนล ซึ่งแสดงว่าเค้าใช้หลอดทั้งสองส่วนสำหรับ การขยายเสียง
ซึ่งผมว่ามันเลยเป็นเหตุผลให้ผมรู้สึกว่าเสียงมันเต็มอิ่มกว่า BlueTube ก็ตรงนี้แหละคับ
เสียงจะออกไปในทางเคลียร์ครับ Bandwidth กว้างๆ ครับ เสียงต่ำลงได้ลึก เต็ม
เสียงแหลมก็เคลียร์ครับ ฟังดู Transparent มากๆ ครับ
ถึงแม้จะเป็นวงจรที่ผ่านหลอด เสียงก็ไม่หม่นลงครับ ไดนามิกเรนจ์กว้างใช้ได้เลย
ใช้ได้กับ Source ทุกอย่างเหมือนกันครับ จะเป็นเสียงร้อง,เบส หรือกีตาร์ หรืออื่นๆ ก็ได้ครับ

เจ้าตัวนี้ด้านหน้าจะมีปุ่มปรับสองอันคือ Drive กับ Gain ซึ่งการใช้งานก็คือถ้าปรับปุ่ม Drive มากๆ ก็จะไปเพิ่มการขยายในภาคหลอด
ก็จะได้พวก Harmonic ของวงจรหลอดเพิ่มมากขึ้น ซึ่งก็อย่างที่เคยบอกไว้น่ะครับ
คือ Harmonic ที่เพิ่มขึ้นมานั้น ฟังดูดีมากๆ ครับ ทำให้เสียงหนาขึ้น แต่ไม่สกปรก

แต่ถ้าอยากได้เสียงที่ค่อนข้างสะอาดสะอ้าน ใสกิ้ง ก็ลด Drive ลงมา แล้วไปเพิ่ม Gain เอาให้ดังขึ้นครับ
ถ้าใครอยากได้เสียง Drive แบบแตกเป็นแตกเลย ขอแสดงความเสียใจครับ เจ้าตัวนี้ Drive ได้ไม่มากครับ
ขนาดเปิด Drive จนสุดแล้วก็ยังไม่รู้สึกถึงเสียง Distortion ซักเท่าไรเลยครับ ได้พอเป็นความรู้สึกครับ
แต่เป็นความรู้สึกที่ดีขึ้นครับ (ซึ่งผมชอบมากกว่า BlueTube)

ทั้งสองตัว มีฟีเจอร์ที่เหมือนๆ กันคือ Phase Reversal, -20dB Pad, +48V Phantom Power, 80 Hz Hi-Pass Filter
ซึ่งก็เป็นมาตรฐานทั่วๆ ไปสำหรับที่ไมค์ปรีควรจะมีครับ

ผมได้ลองเทียบกับปรีของ M-Audio ProjectMix, Digi 003, TL Audio Ivory 5052
ไมค์ปรีสองตัวนี้กินขาดเจ้า ProjectMix เลยล่ะครับ Presonus ดีกว่าเยอะครับ
แต่สำหรับ 003 กับ 5052 ผมว่าก็เป็นไปตามกฎ What you pay is what you get. ล่ะครับ
แต่ราคามันห่างกันเยอะมากๆครับ จะเอามาเปรียบกันมันก็เกินไปหน่อย (หลักพันไปไม่ถึงหมื่น เทียบกับหลักแสน)
ราคาห่างกันเยอะแต่คุณภาพมันไม่ห่างกันเยอะเท่าราคาครับ เรียกได้ว่าคุ้มเกินราคาครับClap

ในเรื่องเสียงผมชอบ TubePre มากกว่าครับ เพราะผมรู้สึกว่าได้ความอิ่มของเสียงมากกว่า
แต่มีจุดแตกต่างคือมัน Drive ได้ไม่มากครับ พวกชอบทดลอง หรือพวกชอบปรับสุดๆ คงไม่ค่อยชอบเท่าไร
ส่วน BlueTube เสียงไม่ได้แย่กว่านะครับ มันอยู่ที่ความชอบด้วย ว่าชอบแบบไหน เหมือนแอปเปิ้ลกับส้ม (จำคำคนในบอร์ดนี้มาใช้ อิๆ)
ซึ่งจะได้ความคุ้มค่าที่มากกว่าด้วย เพราะมีถึง 2 แชนเนล (ในราคาที่ถูกกว่า TubePre สองตัว)
เลือกได้ว่าอยากได้คาแรคเตอร์แบบ Solid Stage ที่สดใส ไวและชัดเจน หรือจะเพิ่มความอุ่นของหลอดเข้าไปก็ได้
สามารถที่จะ Drive เสียงแตกออกมากได้(ซึ่ง TubePre ทำไม่ได้)

ผมว่าเจ้าตัวนี้เหมาะสำหรับทั้งโฮมสตู หรือทั้งสตูแบบมืออาชีพจริงๆ ก็ใช้ได้ครับ ไม่ผิดกติกา เสียงดีกว่า DI ราคาแพงกว่าเป็นไหนๆ เลยครับ

วกไปวนมาหน่อยนะครับ คนมันง่วง และก็เหนื่อยด้วย พรุ่งนี้มีธุระตอนแปดโมงซะด้วย งานก็ยังค้างๆ อยู่ ยังไม่เสร็จ ขอจบแค่นี้ดื้อๆ ก่อนละกันครับ Smile_big
Fri-9-May-2008, 07:58,
RE: ไมค์ปรี หลัก 3-6 พัน เสียงจะแตกต่างกับ ไมค์ปรี ของซาวการ์ดหลักหมื่นต้นๆเยอะมั้ยครับ
wow ขอบคุณมากครับ
TubePre ราคาถูกกว่าด้วยแฮะ

ว่าแต่มีใครเคยลอง SMPro Audio SM TC01 บ้างครับ
เห็นมี compressor มาด้วย ยี่ห้อนี่เป็นไงบ้างครับ
Fri-9-May-2008, 08:18,
RE: ไมค์ปรี หลัก 3-6 พัน เสียงจะแตกต่างกับ ไมค์ปรี ของซาวการ์ดหลักหมื่นต้นๆเยอะมั้ยครับ
pusb Wrote:wow ขอบคุณมากครับ
TubePre ราคาถูกกว่าด้วยแฮะ

ว่าแต่มีใครเคยลอง SMPro Audio SM TC01 บ้างครับ
เห็นมี compressor มาด้วย ยี่ห้อนี่เป็นไงบ้างครับ

เท่าที่ผมได้ทดลองใช้สินค้า ไมค์พรีรุ่นที่ราคาไม่เกิน 7 พัน จากหลายๆยี่ฮ้อหลายๆรุ่น ผมแนะนำ 2 รุ่นครับ "PRESONUS" BLUE TUBE กับ SM PRO TC01 ครับ BLUE TUBE เป็นไมค์พรีอย่างเดียว 2 channel , ส่วน TC01 เป็น ไมค์พรี mono แต่มี compressor มาให้ด้วยครับ ส่วนเสียงที่ได้รับรองว่าดีกว่าพรีที่ติดมากับ Audio Interface อยู่แล้วครับ ทั้งสองรุ่นถึงแม้มิติความกว้างจะสู้รุ่นราคาหลายหมื่นหรือหลักแสนไม่ได้ แต่สำหรับราคาเท่านี้ผมว่าเสียงที่อัดผ่านสองรุ่นนี้จะให้ความหนาและดีขึ้นมากแน่นอนครับ
Fri-9-May-2008, 08:47, (This post was last modified: Fri-9-May-2008, 08:48 by pusb.)
อ่านเจอ ฝรั่ง review จาก http://www.sonicstate.com/articles/artic...=72&page=3

"Readers will no doubt be interested in the TubePRE versus the BlueTube, so let me offer just a little commentary on that, being somewhat familiar with the BlueTube. To my ears, the TubePRE is a bit quieter and cleaner than the BlueTube, and gives the subjective impression of being a higher quality sound.
The BlueTube seems slightly darker and more "tubey" to me ("valvey" for you Brits!)."
Fri-9-May-2008, 11:26,
อ่านๆดูแล้วรักพี่เสียดายน้องเลย T-T
อยากได้สองแชนแนล อยากได้เสียงหลอด แต่ก็อยากได้แบบสดใสๆเผื่อไว้ด้วย ชอบหลายแบบ T-T

แล้วที่เค้าเอามา โมหลอด มันจะเปลี่ยนคาแรคเตอร์เสียง หรือดีขึ้นยังไงครับ
ชวนมาฟังคนหล่อร้องเพลงกับไมค์ตัวละ 99 บาท (ขำๆนะ)
http://www.thewos.com/website/musicDispl...=remixedMA
www.xpiano.net
หาซื้อ Presonus Tube Pre ครับ
ติดต่อ 087-671-9820
Fri-30-May-2008, 12:18,
ผมอ่านแล้วเคลิ้มเลยครับ ตกลงทั้งสองตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับ
ผมสนใจหาปรีไมค์หลอดมาใช้ร้องคาราโอเกะครับ
เห็นเค้าพูดกันว่าปรีไมค์หลอดให้โทนเสียงหวานฉ่ำ พรี้ว อบอุ่น(คงเอาไว้ร้องในห้องแอร์)
สำหรับร้องคาราโอเกะไม่แน่ใจว่าจะเลือกรุ่นไหนดี แบบว่ารักพี่เสียดายน้อง
ผมมือใหม่ ช่วยแนะนำด้วยครับ แล้วมีจำหน่ายที่ไหนครับ ไม่รู้ราคาจะเอื้อมถึงมั้ย
ขอบคุณครับ
Fri-30-May-2008, 12:38,
เข้าไปดูราคามาแล้วครับที่มิวสิค2โฮมที่ด้านบนนี่เอง
ตัว2หลอด7900บาท
ตัว1หลอด4900บาท
อยากได้ตัว2หลอดเพราะใช้2ไมค์ แต่คงไม่มีตังค์พอ เศร้า...
เดี๋ยวลองไปค้นหามือ2ไม่รู้มีไหม
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ
Sat-31-May-2008, 10:35, (This post was last modified: Sat-31-May-2008, 10:36 by ken_ardency.)
channel เดียวเสียงดีกว่า ดูเผินๆ นึกว่าน่าจะเสียงเท่ากัน แต่ขายสอง channels พร้อมกัน แล้วประหยัดกว่า
ที่ไหนได้ channel เดียว ดีกว่าเหรอเนี่ยผมเคยลองแต่ channel เดียว

แต่ TubePre ผมเชียร์มานานแล้ว ถ้าให้เทียบกับ ART ที่ราคาพอๆกัน TubePre มันดีกว่ามาก แต่เมื่อก่อน
ร้านพี่ oui เป็นตัวแทน ขาย ราคาค่อนข้างสูง แล้วก็หาซื้อยากด้วย แนะนำไป มักจะจบที่ว่า ซื้อที่ไหน : P

เดี๋ยวนี้ ร้าน online ทุกร้านก็มี แล้วแต่สะดวกละกันครับ

ส่วนเรื่อง เปลี่ยน หลอด ยังไม่เคยเปลี่ยนด้วยตัวเอง แต่โดยปรกติ พวกอุปกรณ์หลอด ราคาไม่แพงมักจะให้หลอดที่
ผลิตในจีนมาครับ ส่วนใหญ่ที่เปลี่ยน ก็จะเป็น หลอดรัสเซีย เค้าก็ว่าดีขึ้นนะ กันเยอะ

คนที่ทดลอง โม tube หลายๆแบบ ในบอร์ดนี้คงจะเป็น ตาหมิง Minguta ครับ ถ้าเค้าไม่มาตอบลอง PM ปรึกษาดูก็
มั้งครับได้ครับ
Tue-8-Jul-2008, 11:29,
.....เราเอาแบบ 1 หลอด มาต่อ 2 อัน ก้อได้ใช่ไหมครับ..
Mon-1-Sep-2008, 13:26,
กำลังเล็งพอดีเลย tubepre อัดพูด+ร้องมันจะใสพริ้วมั้ยเอ่ย
หยุดจิตสักนิด...นิ่งคิดสักหน่อย..แล้วงานจะออกมาดีเอง

Forum Jump:

Quick Theme: