ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Blue Tube - Tube Pre
Wed-10-Dec-2008, 18:29,
RE: ไมค์ปรี หลัก 3-6 พัน เสียงจะแตกต่างกับ ไมค์ปรี ของซาวการ์ดหลักหมื่นต้นๆเยอะมั้ยครับ
ดันครับ กำลังจะซื้อ Tubepre อยู่พอดี มาอ่านกระทู้นี้แล้วใจชื้นขึ้นเลย
[Image: armie.jpg]
ไม่รู้ก็ต้องถาม ถ้ามัวแต่กลัวคนอื่นจะมองว่าโง่ ก็ไม่ต้องรู้กันพอดี
Wed-10-Dec-2008, 20:01,
RE: ไมค์ปรี หลัก 3-6 พัน เสียงจะแตกต่างกับ ไมค์ปรี ของซาวการ์ดหลักหมื่นต้นๆเยอะมั้ยครับ
ได้เวลาเสียตังค์ซักที
Thu-11-Dec-2008, 08:15,
จริงๆคาแรคเตอร์ของปรีแต่ละตัว ไม่สามารถบอกได้ว่าอะไรดีที่สุด
อยู่ที่ว่าชอบหรือป่าว หรือว่าเอามาใช้ถูกที่ถูกเวลาไหม
อย่างที่คุณตุลบอกมาก็พอให้รายละเอียดได้ระดับนึงในการตัดสินใจเบื้องต้น
ที่เหลือก็อยู่ที่ท่านผู้ซื้อว่า พร้อมจะเสียเงินเอามันมาครอบครองไหม
แต่ในราคาที่เย้ายวนใจ บอกตรงๆว่า สองตัวนี้มันก็น่าใช้จริงๆครับ

ส่วนเรื่องการโม ถ้าเอาง่ายก็ลองเปลี่ยนหลอด
แต่บอกตรงๆว่า เห็นผลน้อยนะครับ ไม่ได้ต่างกันมากมาย
ลองลงมาที่ผมทำบ่อยๆก็ลองเปลี่ยน C ที่คร่อมสัญญาณเป็นยี่ห้ออื่นๆ
ต่อมาก็ IC ( ปรีหลอดราคาประหยัด ส่วนใหญ่ไม่น่าจะมี อินเตอร์สเตจ ทรานฟอร์เมอร์
น่าจะเป็น IC หรือ Transister แทนครับ
ส่วนสุดท้าย ถ้ายังไม่พอไป ก็ไปแก้ที่วงจรเลย หรือ ปรับไบแอส แต่ผมไม่เคยแก้ถึงจุดนี้ครับ
ส่วนใหญ่จะใช้รูปแบบวงจรเดิมๆ แต่ไปลองกับสองอย่างแรกที่บอกมาครับ

ปล.ถ้าวงจรใช้ อินเตอร์สเตจ ทรานฟอร์เมอร์ ผมก็จะลองใช้ยี่ห้ออื่นๆที่ผมชอบคาแรคเตอร์เหมือนกัน
แต่ราคาของดีๆ เอาเรื่องครับ และต้องสั่งจากเมืองนอกซะ 95% เพราะว่าเมืองไทยหายากครับ
ไม่ค่อยมีใครเอาเข้ามาสต๊อกขายกันเท่าไหร่

ปล2. หากไม่รู้จะโมหรือแก้ปัญหายังไง ผมก็ถามอาจารย์ผมแหละครับ เห็นแลบลิ้นมาหลายปี ในบอร์ดนี้อ่ะ

Forum Jump:

Quick Theme: