ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงผู้หญิงกับผู้ชายต่างกันประมาณกี่ semitone ครับ
Fri-28-Aug-2009, 10:06,
เสียงผู้หญิงกับผู้ชายต่างกันประมาณกี่ semitone ครับ
จะต้องบวกเท่าไหร่หรือลบเท่าไหร่ดีครับ
จะได้ transpose ส่งไปให้นักร้องหญิงได้
Fri-28-Aug-2009, 10:24,
RE: เสียงผู้หญิงกับผู้ชายต่างกันประมาณกี่ semitone ครับ
ประมาณ 5 semitone ครับ โดยกำหนดว่าเสียงผู้ชายสูงกว่า

ขยายความ: เช่นผู้ชายร้องเพลงนี้คีย์ F สบายๆ, ผู้หญิงก็จะร้องเพลงนี้คีย์ C ได้สบายๆเช่นกัน
Fri-28-Aug-2009, 10:37, (This post was last modified: Fri-28-Aug-2009, 10:39 by Dolce Vita.)
RE: เสียงผู้หญิงกับผู้ชายต่างกันประมาณกี่ semitone ครับ
อือมมมม.....
โดยปกติจะดูว่านักร้องสามารถร้องช่วงrangeได้มากน้อยเท่าไหร่
แล้วถ้าtranspose ก็ต้องดูจากkey ที่นักร้องสามารถร้องได้(หรือป่าวคะ)

ลองดูท่านอื่นนะคะ (ไม่ค่อยทราบเท่าไหร่น่ะคะ) เหมือนไม่ได้ช่วยเลยค่ะ Smile
Fri-28-Aug-2009, 11:02, (This post was last modified: Fri-28-Aug-2009, 11:09 by Harmony.)
อย่างที่น้องวีต้าว่า เพิ่มเติมนิดส์นึง
ก็ขึ้นอยู่กับเพลงและก็ range ของนักร้องชายคนนั้นด้วยนะคะ
สรุปว่าถ้าทำได้ก็เอานักร้องหญิงมาเทียบคีย์เลยดีกว่าเพื่อความปลอดภัยHip
Onion50
Fri-28-Aug-2009, 11:47,
ถ้าคร่าวๆ ก็ลองที่ 5 semitone อย่างที่ป๋าบอกก่อนครับ

คือถ้าเพลงของนักร้องหญิงเสียงสูง ให้นักร้องชายเสียงสูงร้อง หรือ เพลงนักร้องหญิงเสียงต่ำให้นักร้องชายเสียงต่ำร้อง ส่วนใหญ่ก็จะ shift เพิ่มขึ้นประมาณ 5 semitone อยู่ในช่วงนี้ครับ

ถ้าเพลงนักร้องชายให้นักร้องหญิงร้อง ก็ shift ต่ำลงประมาณ 5 semitone

สาเหตุที่นักร้องชายเสียงต่ำกว่านักร้องหญิงแต่ทำไม่ shift ขึ้น หรือนักร้องหญิงเสียงสูงกว่านักร้องชายทำไม shift ลง ก็เพราะว่าเกิดการทบ octave ขึ้นลงนั่นเองครับ

ลองดู ถ้าสูงหรือต่ำไปค่อยปรับจากนี้ เริ่มตรง 5 semitone เป็นจุดเริ่มต้นก่อนจะค่อนข้างใกล้เคียงครับ
[Image: namnao-crop-small.png]
Fri-28-Aug-2009, 16:44,
(Fri-28-Aug-2009, 11:47)TheChat Wrote: ถ้าคร่าวๆ ก็ลองที่ 5 semitone อย่างที่ป๋าบอกก่อนครับ

คือถ้าเพลงของนักร้องหญิงเสียงสูง ให้นักร้องชายเสียงสูงร้อง หรือ เพลงนักร้องหญิงเสียงต่ำให้นักร้องชายเสียงต่ำร้อง ส่วนใหญ่ก็จะ shift เพิ่มขึ้นประมาณ 5 semitone อยู่ในช่วงนี้ครับ

ถ้าเพลงนักร้องชายให้นักร้องหญิงร้อง ก็ shift ต่ำลงประมาณ 5 semitone

สาเหตุที่นักร้องชายเสียงต่ำกว่านักร้องหญิงแต่ทำไม่ shift ขึ้น หรือนักร้องหญิงเสียงสูงกว่านักร้องชายทำไม shift ลง ก็เพราะว่าเกิดการทบ octave ขึ้นลงนั่นเองครับ

ลองดู ถ้าสูงหรือต่ำไปค่อยปรับจากนี้ เริ่มตรง 5 semitone เป็นจุดเริ่มต้นก่อนจะค่อนข้างใกล้เคียงครับ

อธิบายชัดเจนกระจ่างมาก เปิดสอนเถอะค่ะ ครูฉัตร อยากเีัรียนจริงๆ
Fri-28-Aug-2009, 17:15,
แหะๆ ไม่ได้เปิดสอนครับ เพราะไม่มีประสบการณ์ในการสอน กลัวทำชาวบ้านเขาเสียงพังจะบาปเปล่าๆครับ
Sat-29-Aug-2009, 02:32,
(Fri-28-Aug-2009, 17:15)TheChat Wrote: แหะๆ ไม่ได้เปิดสอนครับ เพราะไม่มีประสบการณ์ในการสอน กลัวทำชาวบ้านเขาเสียงพังจะบาปเปล่าๆครับ

คนกล้ามใหญ่มักถ่อมตัว Laugh
Sat-29-Aug-2009, 03:44,
เสริมนิดนึงครับ

1 octave มันมี 12 semitone

จะ transpose ขึ้นหรือลง 5 มันก็คล้ายๆ กันแหละครับ...
คือถ้าเอาขึ้น 5 semitone ก็แปลว่าเอาลง 7 semitone

ถ้าเอาลง 5 semitone ก็เหมือนกับเอาขึ้น 7 semitone ไงครับ

แต่ถ้า 6 semitone เนี่ยจะขึ้นหรือลง ก็ได้คีย์เดียวกันครับ...

ผมว่าจะขึ้นหรือลง ควรจะดู range ของเครื่องดนตรี หรือ backingtrack เป็นหลักครับ...
ถ้าคอร์ดเปียโน เล่นค่อนข้างอยู่ย่านต่ำ ก็ควรจะ transpose ขึ้นสูงครับ...
อะไรแบบนี้....

ถ้าดูได้เป็นเครื่องๆ เลยก็จะดีมาก
เพราะบางที transpose ขึ้นแล้วเครื่องดนตรีบางชิ้นฟังดูตลกไปเลยก็มี
เช่นพวกไลน์โซโล่ต่างๆ มันอาจจะฟังดูตลกๆ เกินไป...

บางครั้งเราอาจจะ transpose เบสขึ้น 5 แต่ transpose กีตาร์ ลง 7 ไรแบบนี้ครับ...
Sat-29-Aug-2009, 03:53,
สาวๆ มาขอเรียน หน่ะ
มันไม่สนใจร๊อกกกกกกก

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ประสบปัญหา vibrato(ร้อง) ครับ Wolfer 1 4,883 Sat-13-Mar-2010, 10:11
Last Post: Chaiyanon
  อยากเรียน Piano ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ MaxDixNeuf 15 9,344 Fri-25-Dec-2009, 22:37
Last Post: MaxDixNeuf
  Songo ครับ อธิบายให้ฟังหน่อย; zupanat; 17 11,118 Thu-17-Dec-2009, 21:07
Last Post: Art
  อยากเรียน Music Theory ครับ ขอคำแนะนำที่เรียนหรือวิธีศึกษาหน่อยครับ ccsukso 12 9,141 Thu-29-Oct-2009, 13:21
Last Post: ves_wael
  เรื่องของการ compose เพลงประสานเสียง 4 part ครับ The Mystique 26 19,637 Tue-6-Oct-2009, 16:40
Last Post: Muzik-Bank

Forum Jump:

Quick Theme: