ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงผู้หญิงกับผู้ชายต่างกันประมาณกี่ semitone ครับ
Sat-29-Aug-2009, 12:07, (This post was last modified: Sat-29-Aug-2009, 12:38 by nupho.)
RE: เสียงผู้หญิงกับผู้ชายต่างกันประมาณกี่ semitone ครับ
โถพี่ ถ้าหนุ่มๆมาขอเรียนแล้วผมสนน่ะนะ ปานนี้มีลูกศิษย์เยอะจน**** ได้แล้ว
[Image: namnao-crop-small.png]
Sun-30-Aug-2009, 12:33,
RE: เสียงผู้หญิงกับผู้ชายต่างกันประมาณกี่ semitone ครับ
ขอบคุณครับ

แล้วถ้าเป็นเพลงคู่ล่ะครับ
ตอนแรกทำมาเป็นคีย์ให้เราร้องได้
ควรจะทรานสโพสซักเท่าไหร่ถึงจะเหมาะเป็นเพลงคู่ครับ
- โค้ก แข็งโป๊ก
Mon-31-Aug-2009, 00:33,
ถ้าเพลงคู่ต้องดู range โน้ตในแต่ละช่วงของเพลงที่ผู้หญิง/ผู้ชายร้องครับ ใช้สูตรสำเร็จคงลำบาก กับเพลงที่ range เสียงไม่ค่อยกว้าง และผู้ชายกับผู้หญิงที่ร้องเป็นเสียงสูงเหมือนกัน (เช่น soprano/tenor) หรือเสียงต่ำเหมือนกัน (alto/bass) อาจจะไม่ต้อง transpose ครับ แต่ถ้าต้อง ก็ต้องลองขยับดูว่านักร้องหญิงร้องสูงถึงแค่ไหน ต่ำถึงแค่ไหน นักร้องชายร้องสูงต่ำถึงแค่ไหน
Mon-31-Aug-2009, 10:47,
มาสนับสนุนตุลย์นิดนึงครับ เวลา transpose ระวัง register ของแต่ละเครื่องดนตรีด้วยนิดนึง
โดยเฉพาะความถี่ต่ำ อาจต้อง voicing ใหม่ในบางจุด เพราะโดยธรรมชาติ คนเล่นเบส หรือ คิดแนวเบส
จะระวังการ voice ให้ผลิตความถี่ต่ำในขนาดที่เพียงพอที่จะสามารถคุ้มครองทั้ง mixing ได้
ถ้าเราไปย้ายเค้าอย่างไม่ระวัง อาจทำให้ mix ลำบากภายหลังครับ
Wed-23-Sep-2009, 21:50,
แต่เดี๋ยวนี้ บางทีก็พูดยากนะครับ
เพราะผู้ชายบางคนก็เสียงเหมือนผู้หญิงเลย ลองสังเกตดูว่ามีลูกกระเดือกหรือเปล่า

(เห้ย มันเกี่ยวกันไหมนี่)
นักดนตรี สร้างเสียงรบกวน เพื่อความสงบ
Thu-24-Sep-2009, 18:23,
แบบนั้นไม่ค่อยน่ากลัวเท่าผู้หญิงที่สวยมาก ๆ

แต่พอพูดออกมาเท่านั้นแล.....เป็นเสียงผู้ชาย.....

ตึ่งโป๊ะ
Fri-25-Sep-2009, 03:20, (This post was last modified: Fri-25-Sep-2009, 03:22 by kijjaz.)
(เข้าฝั่ง.. จอดเรือ..)

จริงๆเรื่องนี้ผมก็มองว่า มันก็วัดยากเหมือนกันว่ากี่ semitone ดี
ยิ่งถ้ามาดูเรื่อง มีประสาน มี unison
ผมว่า ถ้ารู้จักนักร้องด้วย หรือ เป็นการดีไซน์ของนักแต่ง / เรียบเรียงเพลง
ก็จะเห็นภาพขึ้น

คือว่าน่าจะเป็นเรื่องที่เห็นภาพขึ้นมาในขั้นตอนการทำงานเหล่านี้ แต่ง - เรียบเรียง

ก็เลยไม่อยากจะประมาณว่า มันน่าจะ กี่ semitone กันแน่
แต่ถ้าในเชิงสถิติ ก็น่าสนใจนะ
อีกเรื่องหนึ่ง ผมสังเกตว่า เพลงผู้หญิงร้องทั่วไปที่พวกเราฟัง
มันก็ไม่ได้สูงกว่าผู้ชายเป็นหลัก octave เพลง popๆ ทั่วไปเสียงผู้หญิงสูงขนาดนั้น ก็มักจะฟัง ง้องแง้ง
ไม่ได้ออกมาหนาๆ นอกจากจะเป็นคนที่เด่นย่านเสียงพวกนั้นเป็นพิเศษจริงๆ
ทำให้เสียงผู้หญิงไม่ห่างจาก ผู้ชายเท่าไหร่
ที่ผมเห็นพี่ๆประเมินกันประมาณ 5 semitone ผมก็ว่า เป็นสถิติที่ โอเคเลย ใช้เป็นเกณฑ์กลางๆได้อยู่
Sat-26-Sep-2009, 14:27,
เข้ามาอ่านไว้เป็นความรู้ ขอบคุณครับ
Tue-29-Sep-2009, 22:03,
(Fri-25-Sep-2009, 03:20)kijjaz Wrote: อีกเรื่องหนึ่ง ผมสังเกตว่า เพลงผู้หญิงร้องทั่วไปที่พวกเราฟัง
มันก็ไม่ได้สูงกว่าผู้ชายเป็นหลัก octave เพลง popๆ ทั่วไปเสียงผู้หญิงสูงขนาดนั้น ก็มักจะฟัง ง้องแง้ง
ไม่ได้ออกมาหนาๆ นอกจากจะเป็นคนที่เด่นย่านเสียงพวกนั้นเป็นพิเศษจริงๆ
ทำให้เสียงผู้หญิงไม่ห่างจาก ผู้ชายเท่าไหร่
ที่ผมเห็นพี่ๆประเมินกันประมาณ 5 semitone ผมก็ว่า เป็นสถิติที่ โอเคเลย ใช้เป็นเกณฑ์กลางๆได้อยู่

เท่าที่ผมเคยลองพิจารณานะ ที่ออกมาเป็นอย่างที่กิจจ๊าดสังเกต ก็เพราะว่านักร้องหญิงทั่วไปถ้าร้องในช่วงที่ค่อนไปทางสูงของเธอ เสียงจะแข็งและตึงกว่าร้องช่วงกลาง ซึ่งโดยความนิยมเพลงผู้หญิงจะหวานและนุ่มนวลกว่า

แต่กลับกันสำหรับผู้ชายแล้ว การร้องในช่วงที่ค่อนข้างสูงสำหรับเขา แม้จะตึงบ้างก็โอเคอยู่ เพราะโทนเพลงผู้ชายจะเข้มแข็งกว่าอยู่แล้ว

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ประสบปัญหา vibrato(ร้อง) ครับ Wolfer 1 4,883 Sat-13-Mar-2010, 10:11
Last Post: Chaiyanon
  อยากเรียน Piano ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ MaxDixNeuf 15 9,344 Fri-25-Dec-2009, 22:37
Last Post: MaxDixNeuf
  Songo ครับ อธิบายให้ฟังหน่อย; zupanat; 17 11,118 Thu-17-Dec-2009, 21:07
Last Post: Art
  อยากเรียน Music Theory ครับ ขอคำแนะนำที่เรียนหรือวิธีศึกษาหน่อยครับ ccsukso 12 9,141 Thu-29-Oct-2009, 13:21
Last Post: ves_wael
  เรื่องของการ compose เพลงประสานเสียง 4 part ครับ The Mystique 26 19,637 Tue-6-Oct-2009, 16:40
Last Post: Muzik-Bank

Forum Jump:

Quick Theme: