ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
- เพลงจีบ ญ Vol.1 - (งานเผาสุดๆ เอิ้กๆ)
Fri-10-Aug-2007, 11:01, (This post was last modified: Sat-11-Aug-2007, 19:46 by lycoolthai.)
- เพลงจีบ ญ Vol.1 - (งานเผาสุดๆ เอิ้กๆ)
ด้วยความช่วยเหลือของ groove agent และ hypersonic ในที่สุดเพลงผมก็เสร็จแล้ว แต่เสร็จในส่วนของดนตรีนะ ผมยังมะได้อัดร้อง แต่งเนื้อไว้แล้วหละ แต่ผมร้องห่วย shit เอิ้กๆ

อันนี้เป็น version instrument ของผม เอาเสียงกีตร้าไนลอนทำเมโลดี้ เพราะจังเลย หุหุ  กลองนี่ใช้ groove agent กะเขียนท่อนส่งนิดหน่อย (เขียนยากอ่ะ ต้องตั้งค่าโน้ตเป็น 1/64 tripet )

เบสก็อัดจากคีย์บอร์ดเนี่ยแหละ ห่วยๆหน่อย ผมเล่นเบสไม่เป็นอ่ะ T_T แล้วก็อัดเปียโนไฟฟ้าเอา เอิ้กๆ เพิ่งรู้ว่างานห้องอัดนี่มันยากจริงๆ เล่นเยอะๆก็ไม่ได้ ทำให้ร้องลำบาก เอิ้กๆ

ตรงโซโลนี่ ตอนแรกเอาเสียง phophet syn อัด ตอนหลังเปลี่ยนเป็นเปียโน เพราะมันเหมือนพวกเพลง fusion เกิ้นนนนน T_T เปียโนอัดไปก็เหลื่่อม เอิ้กๆ timing ผมไม่ค่อยดี

คาดว่าจะอัดร้องในวันสองวันนี้ แต่ผมอัดแล้วเสียงไม่เพราะอ่ะ บางคำเพี้ยนด้วย ฮือๆ เด๋วอัดร้องเสร็จเอามาให้วิจารย์อีกอันคับ ผมลองละ mix ยังไงก็ไม่เพราะอ่ะ T_T

ขอคำแนะนำด้วยคร้าบ ผมเพิ่งทำเพลงนี้เพลงแรก ไม่เคยทำมาก่อนเล้ยยยยยยย หนุกจัง Smile ตอนแรกกะให้มันง่ายที่สุดเพราะจะเอาไปไว้จีบ ญ แต่ทำไปทำมาเป็นงี้ซะงั้นRolleyes

http://lycoolthai.hi5.com เข้าไปแล้วกดตรง player ขวามืออะคับ เพลงแรกเป็น version ร้องนะ(แก้ละๆ) เพลงที่ 2 เป็น Instrument คับ หุหุ ...
หากชีวิตไม่ได้อยู่เพื่อความรัก
ฉันจะมีชีิวิตอยู่เพื่อดนตรี
Fri-10-Aug-2007, 11:36,
RE: - เพลงจีบ ญ Vol.1 - (งานเผาสุดๆ เอิ้กๆ)
โอว...เพลงเพราะมากๆ... เก่งครับๆ
(แต่เมโลดีมันคุ้นหูยังไงไม่รู้สิ..)

ให้เพื่อนอัดกีตาร์ เล่นเป็น sixteenth note ซะหน่อย แล้วก็ Strum Chord ซะนิด..โอเคเลยนะเนี่ย..

แต่โซโลเปียโนตอนหลังนี่ .... -_-!! (อิๆ)
Fri-10-Aug-2007, 12:53, (This post was last modified: Fri-10-Aug-2007, 15:57 by lycoolthai.)
RE: - เพลงจีบ ญ Vol.1 - (งานเผาสุดๆ เอิ้กๆ)
โซโลนี่ก็งานเผาสุดๆ เอิ้กๆ อัดเทคเดียวแล้วก็มา quantize เลย กรั่กๆ

ว่าแต่เมโลดี้เหมือนเพลงไหนหรอพี่ มีตัวอย่างป่ะคับ ฟังหน่อย ม่ายอยากซ้ำเล้ยยย แต่ผมว่า line brass section อะ คล้ายๆ cresendo เพราะช่วงที่ทำพอดีแกะเพลง "รู้บ้างไหม" เล่นพอดี เอิ้กๆ ...
Fri-10-Aug-2007, 16:13,
เพลงเพราะดีนะ ลายคู แต่ รู้สึกตะหงิดๆ ว่าเป็นเพลงสูตรอ่ะ อิอิ SmileP
[Image: namnao-crop-small.png]
Sat-11-Aug-2007, 18:29,
ต้องบอกว่า โอเคเลยคับน้อง ..

(ปล. groove agent + hypersonic ทำได้เนียนขนาดนี้เลยรึ
ทำไมของเราไม่ได้อย่างนี้ ฮุ ฮุ)
Sat-11-Aug-2007, 19:37, (This post was last modified: Sat-11-Aug-2007, 20:07 by lycoolthai.)
กร้ากๆๆ ใช่แล้วพี่ฉัตร มันเป็นเพลงสูตรนั่นเอง เพราะต้องเอาไว้จีบ ญ ต้องทำเพลงสูตรให้มันง่ายๆ

พี่ฉัตรๆๆ ผมอัดร้องเรียบร้อยแล้วพี่ ไปกดฟังอีกที ที่เดิมแหละ http://lycoolthai.hi5.com  เพลงที่เขียนว่า takecare_complete นะคับ ไม่รู้เพลงที่เท่าไร รู้สึกจะเอาไว้เพลงแรกไม่ได้ น่าจะเป็นเพลงที่ 3 นะ

หรือถ้าหาไม่เจอไปที่ http://lycoolthaimusic.hi5.com อันนี้ชัวร์สุด เพลงแรกร้อง เพลงสอง instrument

เห็นห่วยๆอย่างนั้นอย่าคิดว่าไม่ได้ทำอะไร ผ่านมาแล้วทั้งเพิ่ม gain ทั้ง melodyn ดีสุดได้แค่นี้แหละ เอิ้กๆ ...
Mon-13-Aug-2007, 20:13,
อ่ะ ฟังและ
0. ดนตรีดีอยู่แล้ว อย่างที่หลายคนชม
1. คอรัสเพี้ยน SmileP
2. อยากให้ร้องเต็มเสียงกว่านี้ เพราะที่ร้อง เหมือนพยายามดัดเสียงหล่อ Cool มากไปนิด ก็เลยไม่ค่อยมีพลัง (สังเกตจาก เสียงหายใจ กับเสียงร้อง มีความดังไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่) อยากให้มีความมั่นใจอีกนิด .. "ชั้นนั้นจะคอยใส่ใจ และจะเติมแรงใจให้เธอ" แต่ชั้นดูจะไม่ค่อยมีแรง(ใจ) เท่าไหร่ SmileP มันไม่ใช่สำเนียงของผู้ชายที่มีความมั่นใจพอที่จะเป็นที่พึ่งของผูิหญิงได้เลยอ่ะ อิอิ ;)
3. ยังมีอาการลิ้นพันกันอยู่นิดหน่อย ... เธอไม่ตร้องกรัวหรอก .. ว่าใควรจะไม่เข้าใจว ... เรวื่องรวาวทุกรว้อนใจ .. ฯลฯ
Mon-13-Aug-2007, 20:40,
กร้ากกกกก ใช่เล้ย พี่ฉัตร ไอ้คำว่า "ไม่ต้องกลัวหลวออก" เนี่ย พยายามละ แก้ไม่หายซะที T_T

ตอนอัดเสียงร้องอัดตอนตี 3 เลยไม่ได้ร้องดัง เอิ้กๆ เด๋วโดนขว้างกระจก

คอรัสก็เพี้ยนจริง เอิ้กๆ ตรงตัวเดียว เช็คละ กร้ากๆ แต่ไม่เป็นไร ผมให้นักร้องมาอัด คอรัสให้ละ...

ผมว่านะ...ให้คนอื่นร้องดีก่า T_T ...
Fri-17-Aug-2007, 16:59,
เสียงหล่อหว่ะ...อิอิ
Wed-22-Aug-2007, 05:22, (This post was last modified: Wed-22-Aug-2007, 05:25 by lycoolthai.)
ตอนนี้เอา version ที่ร้อง chorus แบบถูกต้องโดยนักร้องผมใส่ไปละ ฟังได้ที่เดิมคับ หุหุ

เช็คละ ไอ้ที่เพี้ยนนะ ผมเองแหละ ไม่ใช่ line chorus เอิ้กๆ

รู้สึกว่าพอ mixdown ออกมาแล้วเสียงโดยรวมยังเบากว่าเพลงอื่นๆในเครื่องเลย นึกถึง etc ชุดแรกเลยอ่ะ แต่ช่างมันเหอะ อันนี้เป็น last process ละ ทำได้ดีสุดแค่นี้อ่ะ สำหรับเพลงแรก T_T มิกซ์ร้องก็ไม่เป็น ...

Forum Jump:

Quick Theme: