ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
classic become jazz ...
Fri-24-Jul-2009, 11:52,
Help24  classic become jazz ...
สวัสดีค่ะทุกๆท่านในpatidในที่สุดก็ได้เป็นสมาชิกแล้ว เย้...
คือกว่าจะlog in เข้ามาได้ ใช้เวลา3วัน .... - -'
แต่ staffที่นี่น่ารักมากเลยนะคะ ช่วยให้เข้ามาได้ เหอๆๆๆ

บ่นมากไปหน่อย ขอโทษค่ะ .. Beathead

ตามหัวข้อค่ะ คือว่า ถ้าเราเรียน classicมาแล้วจะเปลี่ยนเป็นjazzแล้วมันจะยากมั้ย แตกต่างกันมากมั้ย
แล้ว จะต้องใช้เวลานานมากมั้ยที่จะศึกษาน่ะคะ ปกติฟังอย่างเดียว ไม่ได้เล่นน่ะคะ เพราะเล่นไม่เป็น
แต่ว่า แอบมาหาความรู้ในนี้หลายวันแล้วค่ะ ได้ความรู้เยอะเลยค่ะ

ยังไง แนะนำด้วยนะคะ Smile[/font][/size]
Fri-24-Jul-2009, 12:34,
RE: classic become jazz ...
ยินดีต้อนรับครับ Roses

กระทู้นี้น่าจะไปอยู่ห้อง music theory นะ
ต้องการให้ช่วยย้ายมั๊ยครับ

Smile_big
Fri-24-Jul-2009, 12:40,
ขอบคุณค่ะ เอ่อ...อาจจะงงไปหน่อยน่ะคะ ยังจิ้มไปมั่วๆอยู่น่ะคะ
รบกวนด้วยนะคะ คุณpt
Fri-24-Jul-2009, 13:34,
(Fri-24-Jul-2009, 11:52)Dolce Vita Wrote: สวัสดีค่ะทุกๆท่านในpatidในที่สุดก็ได้เป็นสมาชิกแล้ว เย้...
คือกว่าจะlog in เข้ามาได้ ใช้เวลา3วัน .... - -'
แต่ staffที่นี่น่ารักมากเลยนะคะ ช่วยให้เข้ามาได้ เหอๆๆๆ

บ่นมากไปหน่อย ขอโทษค่ะ .. Beathead

ตามหัวข้อค่ะ คือว่า ถ้าเราเรียน classicมาแล้วจะเปลี่ยนเป็นjazzแล้วมันจะยากมั้ย แตกต่างกันมากมั้ย
แล้ว จะต้องใช้เวลานานมากมั้ยที่จะศึกษาน่ะคะ ปกติฟังอย่างเดียว ไม่ได้เล่นน่ะคะ เพราะเล่นไม่เป็น
แต่ว่า แอบมาหาความรู้ในนี้หลายวันแล้วค่ะ ได้ความรู้เยอะเลยค่ะ

ยังไง แนะนำด้วยนะคะ Smile[/font][/size]
ยินดีต้อนรับครับ Drums
Fri-24-Jul-2009, 19:13,
ยินดีต้อนรับครับ

(Fri-24-Jul-2009, 11:52)Dolce Vita Wrote: ตามหัวข้อค่ะ คือว่า ถ้าเราเรียน classicมาแล้วจะเปลี่ยนเป็นjazzแล้วมันจะยากมั้ย แตกต่างกันมากมั้ย

หากไม่ใช่เรียนแบบ performing ไม่ยากครับ
เพราะเล่น jazz ต้องรู้จัก swing แต่ตัวโน๊ตเขียนเหมือนเล่นตรง
Fri-24-Jul-2009, 23:10,
ประทับใจเว็บนี้มากเลยค่ะ มีแต่พี่ๆน้องๆมาให้การต้อนรับ แถมแนะนำความรู้จริงได้อีกด้วย(ดูจากกระทู้เก่าๆของท่านอื่นน่ะคะ)
คือแอบดูมา4-5วันแล้วค่ะ เพราะว่าsearch google เจอเลยจิ้มๆ เจอเฉยเลยค่ะ
เลยตัดสินใจว่าเป็นสมาชิกน่าจะดีกว่าน่ะคะ ฮี่ๆๆ

งั้น..รบกวนถามต่อเลยนะคะ
โดยปกติแล้วคนเล่นclassicก็คือการอ่านnoteตรงๆและเล่นให้ถูกต้องตามกหลักเกณ์ของยุคหรือรูปแบบต่างๆ
แต่ว่า jazz นอกจากswing สิ่งที่ตัวเองคิด(เป็นแค่ความคิดเห็นนะคะ)
คิดว่า..จะต้องมีพื้นฐานในการสร้างchordแม่นยำก่อนหรือไม่คะ ถ้าเราทราบscaleซึ่งโดยปกติ
classic จะเล่นmajor/minor ซึ่งแบ่งเป็นharmonic and melodic
อาจจะมี in 3rd / 6th และอื่นๆ แต่ว่าถ้าให้เทียบกับคนที่เล่นjazzเนี่ยค่ะ

คนclassicจะเสียเปรียบกว่าตรงที่ว่า ไม่ได้พิจารณาchordแล้วนึกตามได้ว่ามันchordอะไร
หรือว่า กล่าวง่ายๆคือคิดไม่ทันน่ะคะ เพราะว่า ต้องใช้สมองในการอ่านให้ทัน มากกว่าการคิดเหมือนjazz(หรือป่าวคะ)

ประเด็นที่อยากทราบมากที่สุดคือ ถ้าเราจะเล่นทางjazzแล้ว basicควรจะเริ่มต้นจากอะไรก่อนคะ
หรือว่า scaleทุกอัน / การprogression แล้วควรทราบการสร้างchordมากน้อยคะ
คือว่า อยากมาทางjazzแต่ยังไม่ทราบจะเริ่มยังไงน่ะคะ

เคยเข้าไปเจอwebนึงน่ะคะ ดีมากเหมือนกันค่ะ
http://petethomas.co.uk/
เค้าอธิบายได้ดีนะคะ แหะๆยังไงก็รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ
Sat-25-Jul-2009, 00:12,
ยินดีต้อนรับครับ Smile_big

เข้ามารอฟังด้วยคน
อยากศึกษา jazz บ้างจัง
Sat-25-Jul-2009, 00:20, (This post was last modified: Sat-25-Jul-2009, 00:21 by rock.)
ยินดีต้อนรับสาว jazzy ครับผม Smile_big
Sat-25-Jul-2009, 03:19,
ยินดีต้อนรับครับ

เบสิคควรเริ่มที่อะไรหรอ

เอ ไม่รู้สิ ตอนที่ผมเรียนเปียโนแจ๊สครั้งแรก สัปดาห์แรกก็โดน ii-v-i สิบสองคีย์เลย โดยทุกคอร์ดเล่น rootless เติม 9th หมด คอร์ด v เติม 13th ตัด 5th -*-
หากชีวิตไม่ได้อยู่เพื่อความรัก
ฉันจะมีชีิวิตอยู่เพื่อดนตรี
Sat-25-Jul-2009, 13:06, (This post was last modified: Thu-27-Aug-2009, 12:50 by azusa.)
(Fri-24-Jul-2009, 23:10)Dolce Vita Wrote: งั้น..รบกวนถามต่อเลยนะคะ
โดยปกติแล้วคนเล่นclassicก็คือการอ่านnoteตรงๆและเล่นให้ถูกต้องตามกหลักเกณ์ของยุคหรือรูปแบบต่างๆ
แต่ว่า jazz นอกจากswing สิ่งที่ตัวเองคิด(เป็นแค่ความคิดเห็นนะคะ)
คิดว่า..จะต้องมีพื้นฐานในการสร้างchordแม่นยำก่อนหรือไม่คะ ถ้าเราทราบscaleซึ่งโดยปกติ
classic จะเล่นmajor/minor ซึ่งแบ่งเป็นharmonic and melodic
อาจจะมี in 3rd / 6th และอื่นๆ แต่ว่าถ้าให้เทียบกับคนที่เล่นjazzเนี่ยค่ะ

คนclassicจะเสียเปรียบกว่าตรงที่ว่า ไม่ได้พิจารณาchordแล้วนึกตามได้ว่ามันchordอะไร
หรือว่า กล่าวง่ายๆคือคิดไม่ทันน่ะคะ เพราะว่า ต้องใช้สมองในการอ่านให้ทัน มากกว่าการคิดเหมือนjazz(หรือป่าวคะ)

ประเด็นที่อยากทราบมากที่สุดคือ ถ้าเราจะเล่นทางjazzแล้ว basicควรจะเริ่มต้นจากอะไรก่อนคะ
หรือว่า scaleทุกอัน / การprogression แล้วควรทราบการสร้างchordมากน้อยคะ
คือว่า อยากมาทางjazzแต่ยังไม่ทราบจะเริ่มยังไงน่ะคะ

โอ้โหเรื่องแบบนี้คุยกันเป็นปีก็ไม่จบครับ สรุปง่ายๆก็แล้วกัน
Classical เขาส่วนมากโน๊ตจะมาทาง horizontal ส่วน jazz จะมาทาง vertical

Chord มันจะมาจากตั้งโน๊ตคู่สามขึ้นไป มีโน๊ต 3 ตัวก็คือ chord
ทาง classical ส่วนมากจะหยุดอยู่ที่ตัวที่ 4
(ยกเว้นแต่ว่าสมัย Scriabin เขาเริ่มใช้ chord ด้วยคู่ 4 เรียกว่า quadral harmony)
แต่ jazz จะไม่หยุดแค่นั้น มีโนีตต่อขึ้นไปอีก

ทาง classical มันไปจบที่ atonal หรือ 12 tones music สมัย Arnold Schoenberg

ส่วนเรื่อง scale เขาใช้ mode ต่างๆเหมือนกันครับ ไม่ใช่มีแต่ major และ minor

ส่วนเรื่องจะเริ่มทาง jazz ก็เริ่มที่ 12 bars blues ครับ จากนั้นมันจะเริ่มขึ้นมาเรื่อยๆจนไปถึง bebop, cool....

ทั้ง classical music และ jazz ก็เคยเป็น popular music ของที่ผ่านมา
แต่ต่อมาก็ตัน ถึงที่จบ

ดนตรีมันผสมกันได้ครับ แต่ละคนยืมกันมาใช้

อันนี้วง jazz trio แต่เล่นเพลงของ Bach

อันนี้ rock & roll - ELP เล่นเพลงของ Aaron Copland

ของ original

ชอบเพลงนี้ คุณปู่เคี้ยวหมากด้วยเล่นไปด้วย Laugh

โน๊ตเพลงนี้ 3 หน้าแรก

1.

2.

3

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  How to learn jazz ช่วยบอกแนวทางการศึกษา แจ็สหน่อยคับ swatknw 2 5,777 Thu-18-Mar-2010, 13:46
Last Post: ves_wael
  what is jazz; strike; 159 78,815 Thu-4-Mar-2010, 20:51
Last Post: azusa
  รวมโครงสร้างคอร์ด jazz - pop - rock kijjaz 25 53,166 Thu-28-Jan-2010, 16:57
Last Post: famemazter
  ช่วยแนะนำเว็ปสอนกีต้าร์ Jazz ตั้งแต่การวางรูปนิ้ว และวิธีกดคอร์ดหน่อยครับ lycoolthai 16 20,993 Wed-7-Oct-2009, 10:04
Last Post: lycoolthai
  เพลง classic ที่ได้ทักษะดี ๆ The Mystique 18 14,200 Thu-20-Aug-2009, 19:55
Last Post: zeusaa

Forum Jump:

Quick Theme: