ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ข้อถามเรื่อง cord เพลงพรมลิขิตของ bigassครับ
Tue-30-Jun-2009, 00:39,
ข้อถามเรื่อง cord เพลงพรมลิขิตของ bigassครับ
ผมไปเปิดหนังสือเพลงได้คอร์ดมาแบบนี้อะครับ
G D F C
เหม่อมองบนฟ้าไกล จ้องมองด้วยความสงสัย
G D F C
ว่าใครกันนะใคร ที่พาให้เธอเดินหลงทางมาเจอกันฉัน

จากที่ผมลองดูคอร์ดเพลงนี้เดาว่าน่าจะอยู่ใน scale G major แต่ผมงงว่าทำไมมี cord F โผล่เข้ามาด้วยซึ่งcord F มันไม่ได้อยู่ใน scale G major อะครับ

ขอผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
Tue-30-Jun-2009, 01:15,
RE: ข้อถามเรื่อง cord เพลงพรมลิขิตของ bigassครับ
ถูกแล้วหล่ะครับ

เพลงนี้คีย์ G แต่ที่มี chord F เป็นเทคนิคพิเศษที่ทำให้เพราะขึ้นครับ
เค้าเรียกว่า Borrow Chord เป็น chord ที่ยืมมาจากคีย์ G minor

เดี๋ยวนี้เพลงไทยเราก็ใช้ Borrow Chord เพื่อเพิ่มสีสันให้เพลงนะครับ เช่น
รักแท้...ยังไง ของ น้ำชา คีย์ G
ท่อน verse ตอนแรกที่ร้องว่า
รักเอย... รักเอย...ก็เคยดูผู้คนรักกัน
G F C G
Tue-30-Jun-2009, 10:03,
RE: ข้อถามเรื่อง cord เพลงพรมลิขิตของ bigassครับ
อ๋อเป็นอย่างนี้นี่เอง ตอนแรกผมลองแกะเองนั่งงงตั้งนาน555 ขอบคุณมากครับ
Tue-30-Jun-2009, 12:29,
Chord นะครับไม่ใช่ cord
มี telephone cord, audio cord, extension cord ...... Smile
Tue-30-Jun-2009, 17:09,
ขออภัยเรื่องตัวสะกดด้วยครับ
Tue-30-Jun-2009, 17:30,
อ่านกระทู้ผมสิครับ...เรื่อง Borrowed Chord

http://www.patid.com/forum/thread-8419.html
Wed-1-Jul-2009, 18:07,
มันเป็นคีย์ C ไม่ได้หรอครับเพลงนี้น่ะครับ
เพลงนี้ไม่เคยแกะนะ แต่แค่สงสัยว่า เพลงนี้ไม่น่าจะมีไรยากขนาด borrowed chord มั้ง
Sat-4-Jul-2009, 02:01,
งานเข้าแล้วครับ.....มีประเด็นใหม่แล้ว

ปล แอบอ่านอยู่ครับ...
Sat-4-Jul-2009, 16:23,
คุณ uylink ครับ..ลองไปแกะสิครับ.. มันเป็น borrowed chord จริงๆ นะ
จริงๆ ไม่ต้องแกะก็ได้ ฟังก็รู้แล้วล่ะครับ

Borrowed Chord มันเป็นเรื่อง simple มากๆ เลยนะ..
เพลง pop ทั่วๆ ไปทั้งไทย ทั้งเทศ ก็ใช้กันให้รึ่ม

เพลงนี้คีย์ Gb major ครับ แต่ตั้งสายเป็น Eb Tuning เวลาเล่นเลยเล่นเป็นเหมือนคีย์ G แต่เสียงจะออกมาเป็น Gb ครับ

ปล. คอร์ดในหนังสือเพลง อย่าไปเชื่อมากครับ ดูมากๆ แล้วงง แกะเองชัวร์กว่า...

ผมจำได้ลางๆ ว่าคอร์ดมันเป็นอย่างนี้นะครับ..

คอร์ดท่อน verse
| G D | F/D Cadd9|
ท่อน pre
|Bm E| Bm E | F | D7 |
ท่อน hook
| G Bm | Am C D7|
| G Bm | Am C D7|
| Am Bm | B7 Em D| C | D7|

ประมาณนี้ครับ...

เพิ่มเติมนิดหน่อย
F/D อ่านว่า F on D (เอฟ ออน ดี) คือเล่นคอร์ด F แต่เบสเป็นตัว D ครับ
D7 เป็น Primary Dominant
ฺB7 เป็น Secondary Dominant คือเป็น V7/vi (ห้าของหกไมเนอร์)
Sat-4-Jul-2009, 18:10,
เอ่อ...
ผมก็บอกแล้วไงครับว่า ไม่เคยแกะครับ
แล้วก็ฟังแค่ผ่านๆด้วยง่ะครับ
ผมแค่ตั้งข้อสังเกตเฉยๆ เผื่ออะไรมันจะไม่ได้ยากขนาดนั้นอ่ะครับ
แต่ถ้ามันใช่ ก็คือมันใช่อ่ะครับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ยากขอคำชี้แนะจากพี่ๆ เกี่ยวกับ Cord Progressions DDAY 2 3,700 Fri-2-Apr-2010, 08:07
Last Post: azusa

Forum Jump:

Quick Theme: