ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Closed 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Apogee ONE : เมื่อ audio interface รวมตัวกับ mic
Wed-24-Jun-2009, 17:24
Apogee ONE : เมื่อ audio interface รวมตัวกับ mic
[Image: one-gallery8_lg.jpg]

Apogee Electronics เปิดตัว ONE ที่เป็น audio interface และ mic รวมอยู่ในตัวเดียวกันในขนาดพกพาสะดวก

ถ้าใครรู้จัก Apogee Duet มาก่อนก็คงจะเข้าใจภาพรวมของ ONE ได้ไม่ยาก
ONE เป็น audio interface ที่เชื่อต่อด้วย USB เข้ากับ mac เท่านั้น
โดยใช้งานร่วมกับโปรแกรมอย่าง iTunes, GarageBand, Logic, Final Cut
และโปรแกรมอื่นๆที่ใช้ Core Audio บน mac ได้เป็นอย่างดี

ONE มีช่อง output เป็น 1/8″ stereo mini jack สำหรับต่อออก headphone
หรือลำโพงมอนิเตอร์แบบ unbalanced (ตรงนี้ดูเหมือน MBox2 Micro ของ Digidesign)
แต่จุดที่ทำให้ ONE ต่างออกไปจากคู่แข่งรายอื่นก็คือ ONE มีไมโครโฟนแบบคอนเดนเซอร์ built-in มาให้ในตัวด้วย
นอกจากนี้ยังมี Mic Pre-Amp คุณภาพสูงสำหรับต่อไมโครโฟน และมี instrument input สำหรับกีต้าร์ เบส หรือคีย์บอร์ดอีกต่างหาก

กำหนดวางขายในช่วงปลายเดือนกรกฎาคม 2009 ในราคา $249

ข่าวจาก : http://www.sonicstate.com/news/2009/06/2...e-and-mic/
รายละเอียดเพิ่มเติมและรูปประกอบจาก : http://www.apogeedigital.com/one

ขอทดลองใช้ feature ใหม่สำหรับแปะ flv video ที่ป๋าอุตส่าห์ทำไว้ให้ซะหน่อย Smile
Visit this user's website Find all posts by this user
Thank given by BrIgHT, srw_music
Wed-24-Jun-2009, 18:22
RE: Apogee ONE : เมื่อ audio interface รวมตัวกับ mic
ขอบคุณที่นำข่าวมาบอก

มันไม่มี phantom power ใช่ไหม ไม่เห็นเอ่ยถึงเลย

แต่ก็น่าสนใจดีแฮะ
Find all posts by this user
Wed-24-Jun-2009, 21:52
RE: Apogee ONE : เมื่อ audio interface รวมตัวกับ mic
ขอบคุณสำหรับข่าวครับเฮียวิทย์ Smile_big
อ่านจากสเปคคร่าวๆดูแล้วน่าสนใจดีแฮะ แต่สำหรับคนใช้ Mac เท่านั้นCry1

(Wed-24-Jun-2009 18:22)ken_ardency Wrote:  มันไม่มี phantom power ใช่ไหม ไม่เห็นเอ่ยถึงเลย

เท่าที่อ่านจากสเปคมีนะครับพี่เคน Smile

แต่สงสัยว่า มันคงเหมาะกับเอาไปทำงานภายนอกเนี่ย.. แต่เป็น Condensor Mic มันไม่ลำบากเรื่องเสียงรบกวนเหรอครับนี่?

สักวันต้องเป็นของเรา
Thu-25-Jun-2009, 02:56
อ่อ ผมอ่านตกไป มีครับมี

ก็ต้องต้องมีอยู่แล้ว ถ้าอัดจริงๆ ยังไง ก็อย่างน้อยๆ ก็อยู่ในห้องมั้งครับ
Thu-25-Jun-2009, 03:20
อัดเสียง บรรยากาศ ก็ได้นี่ครับ เช่นไปอัดหมาเห่า แตรรถ คนทะเลาะกัน น้ำตก เครื่องบินไอพ่น
Thu-25-Jun-2009, 03:38
ผมอ่านๆ ดูแล้ว...ก็ดีนะครับ... แต่.....

แต่ถ้าเป็นผม ผมเอาพวก Portable Recorder ใช้ดีกว่า อัดในตัวก็ได้ หรือจะเป็น interface แบบนี้ก็ได้...

ZOOM, TASCAM, SONY, EDIROL

มีเพียบเลยแถมใช้กับ PC ก็ได้ไม่จำเป็นต้องใช้กับ mac

ใช้เป็น Stand Alone Recorder ก็ได้
ไมค์ก็เป็น Stereo ด้วย...
บางรุ่นก็ต่อไมค์แยกได้ มี Phantom Power ให้เสร็จสรรพ...

ไอ้ Brake-Out cable เนี่ย...มันดีตรงไหนเหรอ?
ทำให้ดูหน้าตาเรียบๆ สวยๆ ไม่มีรูเยอะๆ ตามเทรนด์ Apple แต่ผมว่ามันลำบากกับการใช้มากกว่า

เดี๋ยวก็ต้องมีคนทำ Brake Out Box สำหรับไอ้ตัวนี้ออกมาอีกแน่นอน...คราวนี้พกลำบากกว่าเดิมหนักไปอีก...
Thu-25-Jun-2009, 04:06
อืม ก็จริงอย่างตุลว่า H4 ก็มีไมค์ในตัว ใช้เป็น interface ได้ ไม่จำกัดเฉพาะ คนใช้ mac

แต่ apogee เค้าเน้นขาย คนที่เชื่อ ใน brand เค้าแหล่ะ

break out cable ก็ถ้ามองในแง่ ของ การพกพา ก็สะดวกดี แต่มันอาจจะไม่ทนเท่าไร
และถ้าใช้ในห้องทำงาน ใช้ เป็น box ก็สะดวกกว่า เราก็คิดว่า ทั้ง duet และ one ทำ
เพื่อเน้นพกพา ก็เลยใช้ เป็น break out cable แหล่ะ

แต่ product designers ของ apogee ก็คิดได้ดีหลายๆอย่าง แต่ก็ลืมอะไรหลายๆอย่าง

สำหรับ product นี้ ผมยังไม่รับ เท่าไร interface USB เรายังให้ line6 อยู่ถึงแม้คุณภาพ
จะไม่ดีเท่า ก็ตาม ผมชอบ direct tone ของ line6 มาก ทำให้ผมเลือกใช้ มัน แต่ก็คิดว่า
line6 ยังมีอีกหลายๆอย่างที่ควรจะปรับ เช่น คุณภาพ, รายละเอียดในการปรับ Effect บางตัว
อย่าง reverb ปรับได้น้อยเกินไป

ก็นะ ทุกยีั่ห้อ มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน
Thu-25-Jun-2009, 04:45
System requirements สูงเหลือเกิน Mac OSX 10.5.7
Thu-25-Jun-2009, 17:37
ถ้าผมจำไม่ผิด ของ MXL ก็มี USB Condensor Mic ที่เป็น Audio Interface ในตัวด้วยนะครับ
รู้สึกตา pHz จะมีใช้อยู่, อยากเอามาใช้กับ Notebook ตัวเล็กๆ ของผมบ้างเหมือนกัน น่าจะสนุกดี

ธุรกิจที่บ้านนะครับ.. ขออนุญาติแปะไว้หน่อย เพื่อ google ranking
PATEX ที่นอนยางพาราธรรมชาติ
Visit this user's website Find all posts by this user
Wed-1-Jul-2009, 14:48
สวยดีครับ น่าซื้อ Smile_big (เหตผลมีเท่านี้ ?!?)

รับเล่นดนตรี งานแต่งงาน
Thread Closed 

Possibly Related Threads...
Thread: Author Replies: Views: Last Post
  เมื่อ monitor Samson ผมเสีย panplus 3 5,056 Fri-30-Apr-2010 05:23
Last Post: Tula
  อยากรู้ว่า Interface กับ Sound card เหมือนกันรึเปล่า view125 2 3,856 Sun-4-Apr-2010 00:57
Last Post: rock
Fav24 ช่วยแนะนำ Audio interface แบบ Firewire สำหรับใช้กับ GuitarRig+Amplitube หน่อยครับ banban 6 5,051 Sat-3-Apr-2010 00:51
Last Post: Guck
  ขอถามเรื่อง M-audio 61es keystation angelhodzz 4 2,344 Sun-14-Mar-2010 17:40
Last Post: pattarapol
  พี่ ๆ คนไหนเคยส่ง m-audio ซ่อมบ้างมั้ยครับที่ศูนย์น่ะครับ TooNyTooN 24 4,627 Sat-6-Mar-2010 02:33
Last Post: TooNyTooN

Forum Jump:

Quick Theme: