ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Modal Interchange ..... Mixed Mode .... Borrowed Chord อู้ววว์
Fri-29-May-2009, 19:51, (This post was last modified: Fri-29-May-2009, 20:00 by Tula.)
Modal Interchange ..... Mixed Mode .... Borrowed Chord อู้ววว์
พอดีพี่ดู๊ก พูดถึง Borrowed Chord

ผมพอดีว่างๆ...(ว่าง...ตรงไหนวะ เหอะๆๆ) ก็เลยมาคุยกันครับ..

ก่อนอื่น ต้องรู้จักกับคำว่า Parallel Key ก่อนครับ

Parallel Key ก็คือ คีย์ที่มี Root ตัวเดียวกัน แต่เป็นคีย์คนละประเภทครับ(ในที่นี้หมายถึง major key และ minor key นะครับ) ..

เช่น
Key C major -มีโน้ตประกอบไปด้วย- C D E F G A B
Key C minor -มีโน้ตประกอบไปด้วย- C D Eb F G Ab Bb

อย่างนี้เราจะเรียกว่า Key C major มี Parellel minor key คือ key C minor ครับ
หรือในทางกลับกัน
เราจะเรียก Key C minor ว่ามี Parellel major key คือ key C major ครับ

ทีนี้ถ้าเราสร้างคอร์ดขึ้นมาจากทั้งสองคีย์ (Diatonic Chord)
จะได้คอร์ดตามนี้ครับ...

Quote:Key C major
I (อ่านว่าหนึ่งเมเจอร์)= C major
IIm(อ่านว่าสองไมเนอร์) = D minor
IIIm(อ่านว่าสามไมเนอร์) = E minor
IV(อ่านว่าหนึ่งเมเจอร์) = F major
V(อ่านว่าหนึ่งเมเจอร์) = G major
VIm(อ่านว่าหกไมเนอร์) = A minor
VIIdim(อ่านว่าเจ็ดดิมมินิช) = B diminished

Quote:Key C minor
Im(อ่านว่าหนึ่งไมเนอร์) = C major
IIdim(อ่านว่าสองดิมมินิช)= D diminishec
bIII(อ่านว่าแฟล็ตสามเมเจอร์) = Eb major
IVm(อ่านว่าสี่ไมเนอร์) = F minor
Vm(อ่านว่าห้าไมเนอร์) = G minor
bVI(อ่านว่าแฟล็ตหกเมเจอร์) = Ab major
bVII(อ่านว่าแฟล็ตเจ็ดเมเจอร์) = Bb major

ได้มายังไง ผมละไว้ในฐานที่(ไม่)เข้าใจละกันครับ...น่าจะมีอยู่ในกระทู้เก่าๆ แล้วล่ะ

การแต่งเพลง ถ้าจะให้คอร์ดฟังดูลื่นไหลกลมกลืน ก็ต้องเอามาจากคีย์เดียวกัน

แต่ในบางครั้งบางครา..เราจะ "ยืม" คอร์ดมาจาก Parallel Key ได้ครับ
ซึ่งนั่นก็คือที่เราเรียกว่า Borrowed Chord นั่นเองครับ...

ลองดูทางเดินคอร์ดนี้ครับ..... (ลองเล่นด้วยครับ รับรองว่าคุ้นหูแน่นอน)

Quote:| C | Am | F | Fm | (เพลงคีย์ C major)

สามคอร์ดแรก มาจากคีย์ C major ครับ ...ก็คือคอร์ดหนึ่งเมเจอร์-หกไมเนอร์-สี่เมเจอร์ ธรรมดา
ส่วนไอ้คอร์ด Fm ที่โผล่มาตอนท้ายนี่มาจากไหน.....

คำตอบก็คือมาจาก Parallel Key ของมันครับ...คือมาจากคีย์ C minor ครับ
Fm มันคือ คอร์ดสี่ไมเนอร์ในคีย์ C minor นั่นเองครับ
ตรงนี้เราก็จะเรียก Fm ว่าเป็น Borrowed Chord ครับ
เพราะเรา "ยืม" มันมา....

ลองดูตัวอย่างถัดไป...

| C | F | Ab | Bb| (เพลงคีย์ C major)

อันนี้ จะเห็นว่ามันเป็น หนึ่งเมเจอร์ สี่เมเจอร์ แฟล็ตหกเมเจอร์ แฟล็ตเจ็ดเมเจอร์...
ลองเทียบดูนะครับ ว่ามันตรงกับคอร์ดในคีย์อะไรบ้าง...
แล้วอันไหน ยืมมา...คิดดูครับ

(เฉลย Ab, Bb ถูกยืมมาจากคีย์ C minor ครับ)

ตัวอย่างอันถัดไป....

| G | Dm | C | D | (เพลงคีย์ G major)
| Am | C | D | Am | (เพลงคีย์ A minor)
ลองดูซิครับ...ว่าอันไหนคือ ฺBorrowed คอร์ด ไม่เฉลยด้วย..

ตอนนี้ไว้แค่นี้ก่อน...เดี๋ยวมาต่ออีกนิด...ใครมีอะไรเสริม ช่วยได้เลยนะครับ.....
Fri-29-May-2009, 22:10,
RE: Modal Interchange ..... Mixed Mode .... Borrowed Chord อู้ววว์
วันนี้พี่ตุลย์นี่ยา่วจัง

ไอ้ผมคงไม่ค่อยรู้เรื่อง
ทฤษฎียิ่งแป้กๆ อยู่
ไว้สมองผมเปิด
แล้วผมจะมาทำความเข้าใจนะครับ

ตอนนี้ขอบคุณไปก่อน
ทุกอย่างต้องแก้ที่สาเหตุ

[Image: th_punchokjump.gif]
Sat-30-May-2009, 00:00,
RE: Modal Interchange ..... Mixed Mode .... Borrowed Chord อู้ววว์
ผมขอตอบว่า

Dm กับ D เป็น Borrowed Chord ครับ

คีย์ G คอร์ด D (V) แต่ไปยืม ตัว IVm ของ คีย์ A minor
ส่วน
คีย์ Am คอร์ด Dm (IVm) แต่ไปยืมตัว V ของ คีย์ G major

(ไม่ทราบว่าผมอธิบายถูกหรือเปล่าครับ?)
Sat-30-May-2009, 00:44,
(Sat-30-May-2009, 00:00)doubleb Wrote: Dm กับ D เป็น Borrowed Chord ครับ

ผมก็ทายตามนี้เหมือนกัน แต่ว่า...
ผมไม่อาจตอบได้ว่ายืมมาจากบันไดเสียงไหน

อย่างคอร์ด Dm อาจจะมาจาก A minor หรือ C major
หรืออาจจะยืมมาจากบันไดเสียงไหนก็ได้ที่มันมีคอร์ด Dm อยู่
ตรงนี้แหละครับที่ผมไม่เข้าใจว่ามันมีที่มาที่ไปอย่างไร

คอร์ดยืมในเพลงป็อบที่เจอบ่อยที่สุดเป็นอันดับแรกก็คงเป็น V7/IV
เช่น I - V7/IV - IV = C C7 F
แต่ตัวนี้ผมพอเดาได้ครับว่ามายังไง
ผมเข้าใจว่าใช้คอร์ด C7 หรือ V7/IV ซึ่งเป็นคอร์ด V7 ของคีย์ F major
เพื่อที่จะส่งเข้าคอร์ด F นั่นเอง
Sun-31-May-2009, 10:23,
เยี่ยมไปเรยคับเฮียตูล่า Smile_big Smile_big
Tue-2-Jun-2009, 00:16,
รอน้องตุลย์มาต่ออย่างใจจดใจจ่อ

Tue-2-Jun-2009, 03:50,
(Sat-30-May-2009, 00:44)Duke Wrote:
(Sat-30-May-2009, 00:00)doubleb Wrote: Dm กับ D เป็น Borrowed Chord ครับ

ผมก็ทายตามนี้เหมือนกัน แต่ว่า...
ผมไม่อาจตอบได้ว่ายืมมาจากบันไดเสียงไหน

อย่างคอร์ด Dm อาจจะมาจาก A minor หรือ C major
หรืออาจจะยืมมาจากบันไดเสียงไหนก็ได้ที่มันมีคอร์ด Dm อยู่
ตรงนี้แหละครับที่ผมไม่เข้าใจว่ามันมีที่มาที่ไปอย่างไร

คอร์ดยืมในเพลงป็อบที่เจอบ่อยที่สุดเป็นอันดับแรกก็คงเป็น V7/IV
เช่น I - V7/IV - IV = C C7 F
แต่ตัวนี้ผมพอเดาได้ครับว่ามายังไง
ผมเข้าใจว่าใช้คอร์ด C7 หรือ V7/IV ซึ่งเป็นคอร์ด V7 ของคีย์ F major
เพื่อที่จะส่งเข้าคอร์ด F นั่นเอง

อ่ะ มาตอบก่อน...ไม่มีใครมาช่วยตอบกันเลย...ใจร้ายจริงๆ...Cry1

ตอบถูกกันหมดแหละครับ.. ไม่มีอะไรยาก

Quote:| G | Dm | C | D | (เพลงคีย์ G major)

ทางเดินคอร์ดชุดแรก Dm เป็น Borrowed Chord ครับ ถูกต้องแล้วครับ

ทีนี้มาจากไหน... ก็มาจากคีย์ G minor ไงครับ

แต่อย่างที่พี่ดุ๊กงง... คือ...ทำไมงงอะครับ...คิดซับซ้อนไปหรือเปล่า..
ส่วนมากแล้ว Borrowed Chord ในเพลง Pop ทั่วๆ ไป
มันจะหมายถึงคอร์ดที่ยืมจาก Parallel Key ทั้งนั้นแหละครับ

ผมถึงพูดถึงเรื่องนี้ไว้ก่อนข้างบนไงครับ...
ไอ้เรื่องที่จะไปยืมจากคีย์อื่นๆ นั่นมันก็ได้แหละครับ แต่เรามักจะไม่เรียกว่า Borrowed Chord หรอกครับ เราจะเรียกว่ามันเป็นการเปลี่ยน Key Center กันเลย

คนแต่งเพลง ก็ต้องคิดถึงหูคนฟังแหละครับ ถ้าแต่งเพลง Pop
แค่ใช้คอร์ด Borrowed แบบที่ยืมมาจาก Parallel Key ก็ฟังยากขึ้นมาในระดับนึงแล้วครับ

แต่อย่างตัวอย่างที่พี่ดุ๊กว่ามาคือไอ้ทางเดินคอร์ด

|C |C7 | F | อันนี้คอร์ด C7 ที่เป็นคอร์ดนอกคีย์(Non-Diatonic Chord) เนี่ย
เค้าไม่เรียกว่าเป็น Borrowed นะครับ แต่เค้าจะเรียกว่ามันเป็น Secondary Dominant ครับ...
คือ C7 มันเป็นคอร์ดห้าของคอร์ด F คนละเรื่องกันกับเรื่องนี้ครับ

Quote:| Am | C | D | Am | (เพลงคีย์ A minor)

อันนี้แปลกจากอันอื่นนิดหน่อย คือเพลงเป็นคีย์ minor แต่ไปยืมจาก parallel major มา
คือเพลงเป็นคีย์ A minor แต่ไปยืมคอร์ดจากคีย์ A major มา อันนี้ก็ไม่ผิดกติกาใดๆ ครับ...
คอร์ด D major ก็เป็น Borrowed Chord ที่มาจากคีย์ A major นั่นเองครับ

ลองเล่นดูครับ แล้วจะรู้เอง...

ทิ้งท้ายกันไว้นิดหน่อยว่า

เมื่อคอร์ดเรายืมมาแล้ว เมโลดี+เสียงประสานต่างๆ ก็ต้องไปตามกันด้วยนะครับ
ถ้ามันเปลี่ยนจาก major เป็น minor เมโลดีก็ต้องเป็น minor ตามด้วย
ในทางกลับกันถ้ามันเป็นจาก minor เป็น major เมโลดี ก็ต้องเป็น major เช่นกันครับ....

ไว้แค่นี้ก่อน...จะตายแล้ว...งานท่วมหัว...Beathead
Tue-2-Jun-2009, 13:08,
Oh Yeah! อันนี้ผมจะพยายามท่องไว้เลยครับ เพราะน่าจะได้ใช้งานบ่อย (แต่เวลาพูดถึงพวก dominant อะไรนี่ทีไรผมลืมทุกที)

ขอบคุณนะครับ ถ้ามีอีกก็รบกวนปล่อยมาเรื่อยๆทีละระลอกนะครับ ผมจะได้ค่อยๆมาแอบเก็บความรู้ Smile_big
Tue-2-Jun-2009, 13:34,
(Tue-2-Jun-2009, 03:50)Tula Wrote: แต่อย่างตัวอย่างที่พี่ดุ๊กว่ามาคือไอ้ทางเดินคอร์ด

|C |C7 | F | อันนี้คอร์ด C7 ที่เป็นคอร์ดนอกคีย์(Non-Diatonic Chord) เนี่ย
เค้าไม่เรียกว่าเป็น Borrowed นะครับ แต่เค้าจะเรียกว่ามันเป็น Secondary Dominant ครับ...
คือ C7 มันเป็นคอร์ดห้าของคอร์ด F คนละเรื่องกันกับเรื่องนี้ครับ

โอ้...เพิ่งจะหายโง่ ตกลงว่าผมเอาสองเรื่องนี้มาปนกันเอง
แล้วผมเองน่ะแหละที่ไปมั่วเอาว่า Secondary Dominant เป็น Borrowed
ทั้งๆที่ไม่ได้มีใครเคยสอนสักหน่อย
ด้วยความที่ผมติดนิสัยเรียก Secondary Dominant ว่า "ยืมมาจาก..." ก็เลยไปมั่วเอามันมันคือ Borrowed

ยิ่งพูดเดี๋ยวยิ่งงง ไปกินเหล้ากันดีกว่า เดี๋ยวผมเอาสมุดแลคเชอร์ไปด้วย Drums

ว่างแล้วมาต่อนะตุลย์ พี่ๆน้องๆ รอบริโภคความรู้
Mon-8-Jun-2009, 08:27,
ไม่น่าเข้ามาเล๊ยยยย ไม่รู้เรื่องซักบันทัดเดียว

Banghead

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  การนำพวก Extend,tension chord ไปใช้ ? famemazter 20 15,686 Sun-7-Feb-2010, 11:42
Last Post: lycoolthai
  เปลี่ยน mode จาก phrygian เป็น ionion KernelX 4 3,480 Wed-20-Jan-2010, 11:28
Last Post: kijjaz
  ใคร เก่ง เรื่อง mode ช่วยแนะนำ ข้าพเจ้าทีครับ sonata2527 2 3,018 Wed-30-Dec-2009, 16:10
Last Post: kijjaz
  คุยกันเรื่องแต่งเพลงแบบ โม เด้า (modal) = ใช้โหมด kijjaz 37 26,116 Wed-2-Dec-2009, 20:30
Last Post: ves_wael
  Seventh Chord - รวบรวมเบสิคของ คอรด เซเว่นธ์ kijjaz 11 13,627 Mon-21-Sep-2009, 20:35
Last Post: dannyboy

Forum Jump:

Quick Theme: