ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Closed 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ยศตำรวจนี่เค้าเรียกยังไงกันครับ
Tue-12-May-2009, 17:59
ยศตำรวจนี่เค้าเรียกยังไงกันครับ
อย่างเวลาเราเจอตำรวจนี่เราจะเรียกยังไงว่าผู้หมู่ ผู้กอง จ่า ผู้หมวดครับ งง เรียกไม่ถูกซักที
Find all posts by this user
Tue-12-May-2009, 18:16
RE: ยศตำรวจนี่เค้าเรียกยังไงกันครับ
หมู่ ยศ สิบตำรวจ
จ่า ยศจ่าสิบ
ผู้กอง ยศแบบ ร้อยเอก

ล่องลอย...ไปตาททาง no rock no life
Tue-12-May-2009, 18:34
RE: ยศตำรวจนี่เค้าเรียกยังไงกันครับ
แล้วถ้าผู้พันขึ้นไปอะครับ
แล้วผู้หมวดนี่ใช้กับอะไรครับ
Tue-12-May-2009, 18:34
คือผมก็ยังงงว่าอะไรใหญ่สุดครับ
หมู่หรือจ่า
แล้วพวกดาบ พันจ่า อะไรพวกนี้อีก
จริงๆ ผมเคยเรียนรด
เค้าเคยสอนนับแล้ว
แต่ก็ลืมครับ เวลาสอบก็ให้เหล้าจ่าซะงั้น
Tue-12-May-2009, 22:45
ลองถาม ท่านพี่จ่าหนอน ดูคับ SmileP
Visit this user's website Find all posts by this user
Tue-12-May-2009, 22:58 (This post was last modified: Tue-12-May-2009 23:01 by pood pakkret.)
เอาอย่างงี้
แยกระดับก่อนคือมี 2 ระดับ
1ชั้นประทวน - สิบตำรวจตรี - สิบตำรวจเอก เขาเรียกว่า หมู่ / จ่าสิบตรี - จ่าสิบเอก ก็เรียกว่า จ่า แต่ในปัจจุบันมียศที่เขาเรียกว่า ดาบ (สูงกว่าจ่าสิบเอก) ด้วย ที่เห็นเป็นรูปดาบไข้วบนบ่านั่นแหละ ยศนี้เขาเรียกว่า นายดาบตำรวจ ไม่มีตรี โท เอก นะครับ
2.ชั้นสัญญาบัตร ก็ตั้งแต่ร้อยตรีขึ้นไป ( พวกจบนักเรียนนายร้อยนั่นแหละ )จนถึงร้อยเอก เรียกเต็ม ๆ ว่าร้อยตำรวจ.....ตรี/โท/เอก ตามชั้นยศเอา แล้วถ้าสูงกว่านี้ก็เป็น พันตำรวจตรี-โท-เอก แล้วก็ เป็น พลตำรวจ ...ตรี / โท /เอก (อันนี้เขาเรียก นายพล )
จบแล้วครับ
สรุปอีกที คือ หมู่ ใช้กับ สิบตำรวจตรี - เอก / จ่า ก็ใช้กับจ่าสิบตรี - จ่าสิบเอก
หมวด ใช้เรียก ร้อยตรี กับ ร้อยโท ส่วนผู้กอง ใช้กับ ร้อยตำรวจเอก ครับ
ปล. พันจ่า เป็นยศของทหารอากาศครับ
การดูยศ ทหารบกกับตำรวจจะมีลักษณะคล้าย ๆ กัน ต่างกันที่แฉกของดาว เอาแค่ก่อนแล้วกันมันยาวแล้ว
Thank given by zupanat
Tue-12-May-2009, 23:29
ลำดับยศ

สิบตำรวจตรี
สิบตำรวจโท
สิบตำรวจเอก
จ่าสิบตำรวจ
ดาบตำรวจ
ร้อยตำรวจตรี
ร้อยตำรวจโท
ร้อยตำรวจเอก
พันตำรวจตรี
พันตำรวจโท
พันตำรวจเอก
พลตำรวจตรี
พลตำรวจโท
พลตำรวจเอก

-----------------------------
ลำดับตำแหน่ง
ผู้บังคับหมู่
รองสารวัตร
สารวัตร
รองผู้กำกับการ
ผู้กำกับการ
รองผู้บังคับการ
ผู้บังคับการ
รองผู้บัญชาการ
ผู้บัญชาการ
ผู้ช่วยผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ
รองผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ
ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ

-------------------------------

ผู้กองเป็นภาษาเรียกตำแหน่งรองสารวัตรครับ ยศ ร.ต.อ.

พลฯ = ปัจจุบันไม่มีแล้วครับ
ผู้บังคับหมู่ (หมู่) = ส.ต.ต. - ส.ต.อ.
ผู้บังคับหมู่ (จ่า) = จ.ส.ต.
ผู้บังคับหมู่ (ดาบ) = ด.ต.
รองสารวัตร (ผู้หมวด) = ร.ต.ต.(สบ.1) - ร.ต.ท.(สบ.1)
รองสารวัตร (ผู้กอง) = ร.ต.อ.(สบ.1)
สารวัตร = พ.ต.ต. (สบ.2) - พ.ต.ท.(สบ.2)
รองผู้กำกับ = พ.ต.ท.(สบ.3)
ผู้กำกับ = พ.ต.อ.(สบ.4)
รองผู้บังครับการ = พ.ต.อ.(สบ.5)
ผู้บังคับการ = พล.ต.ต.(สบ.6)
รองผู้บัญชาการ = พล.ต.ต.(สบ.7)
ผู้บัญชาการ = พล.ต.ท.(สบ.
ผู้ช่วยผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ = พล.ต.ท.(สบ.9)
รองผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ = พล.ต.อ.(สบ.10)
ผู้บัญชาการตำรวจแหงชาติ = พล.ต.อ.(สบ.11)

ในอนาคตอาจมีการเปลี่ยนแปลงในบางตำแหน่งก็ได้ เพราะอาจมีการปรับโครงสร้าง(อีกแล้ว)สำนักงานตำรวจ

เอามาจากเวบนี้นะ

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/...topic=7561

-----------------------------------------

ชั้นประทวน

สิบตำรวจตรี สตต
สิบตำรวจโท สตท
สิบตำรวจเอก สตอ
จ่าสิบตำรวจ จสต
ดาบตำรวจ ดต

ชั้นสัญญาบัตรคือ

ร้อยตำรวจตรี รตต
ร้อยตำรวจโท รตท
ร้อยตำรวจเอก รตอ
พันตำรวจตรี พตต
พันตำรวจโท พตท
พันตำรวจเอก พตอ
พลตำรวจตรี พลตต
พลตำรวจโท พลตท
พลตำรวจเอก พลตอ

เอามาจากเวบนี้นะ

http://www.police7.go.th/forum/viewtopic...ed1a9105d2

ความรู้สึก............ไม่อาจวัดได้ด้วยหน่วยวัดใดๆ
Thank given by zupanat, captain nemo
Wed-13-May-2009, 07:26
ข้อมูลแน่นเปรี้ยเหมือนเดิม

ทุกอย่างต้องแก้ที่สาเหตุ

[Image: th_punchokjump.gif]
Wed-13-May-2009, 08:24
ขอบคุณมากครับ ไปหาใน uncyclopedia ไม่เจอ SmileP
Wed-13-May-2009, 10:24
(Tue-12-May-2009 22:45)rock Wrote:  ลองถาม ท่านพี่จ่าหนอน ดูคับ SmileP

ท่าน Test 999 ตอบไปโหม๊ด แหล่ว
ตอบละเอียดยิบ สมควรเป็น เอนไซโคปิเดียเป็นๆ ประจำ patid.com
ตอบได้หมดเลย ขอคารวะ สามหมื่นหนึ่งจอก
Clap
Thread Closed 

Forum Jump:

Quick Theme: