ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คนลืมสัญญา - INXSINY
Sun-10-May-2009, 02:32, (This post was last modified: Sun-24-May-2009, 11:34 by inxsiny.)
คนลืมสัญญา - INXSINY
ขออนุญาตโพสอีกสักเพลงสองเพลงละกันนะครับ พอดีจะไม่อยู่หลายวัน จะฝากให้ช่วยติชมครับ กลับมาแล้วจะได้เอามาปรับปรุงต่อ เพลงนี้ชื่อเพลง คนลืมสัญญา ครับ เอาเนื้อหาแบบลูกทุ่งมาเขียนให้เป็นแบบสตริง ลองฟังดูครับ

คนลืมสัญญา

คำร้อง/ทำนอง/เรียบเรียง - สว่าง ศรีสม
ร้องโดย - พหุธน ศรีวิชัย

นับวันและคืนมาจนถึงวัน ที่ฉันได้คืนถิ่น
หวนคืนกลับมายังที่บ้านเรา มาตามสัญญาใจ
คิดถึงเหลือเกินจึงมาถามไถ่ กลับมาพบความจริง
เขามีคนอื่นตั้งแต่ตอนไหน...กัน

** แทบจะล้มทั้งยืน เมื่อรู้ความเป็นไป
ฝันพลันสลาย สัญญาเรานั้นที่ฉัน

* รอคอยเสมอ รอคอยวันนี้เพื่อเจอกับเธอ
ยังจำได้ไหม ใครกันที่สัญญาว่าจะรอ (ใครกันที่ขอให้ฉันกลับมา)
คงลืมไปแล้ว ลืมคนเคยรักเพราะความห่างไกล
ไม่อยากจะเชื่อเลย ว่าเธอลืมสัญญา

แค่เราห่างกันไม่นานเท่าไร สุดท้ายก็ลืมกัน
สัญญาอะไรไม่เคยคิดจำ แค่พูดมันออกไป
ฉันนั้นอุตส่าห์เก็บใจเพื่อเธอ ไม่ไหวเอนตามใคร
ทุ่มเททำงานเพื่ออนาคต...เร า

หมดคำพูดคำไหน เมื่อเห็นความเป็นไป
แค่เพียงสิ่งเดียวอยากให้เธอรู้ว่าฉัน

(ซ้ำ *)

Solo...

(ซ้ำ **, *, *)

เธอลืมคำ สัญญา

เธอลืมความรักเรา

ตัดใจขอลา คนลืมสัญญา

Sun-24-May-2009, 08:58, (This post was last modified: Tue-2-Jun-2009, 22:40 by inxsiny.)
RE: คนลืมสัญญา - INXSINY
เวอร์ชันเปลี่ยน "คนร้อง" ครับ ลองฟังดู

Tue-26-May-2009, 00:01,
คอร์ดแปลกดีคับ...
Thu-28-May-2009, 08:46,
เพลงคุณ inxsiny นี่ ฟังตอนเมาๆ คงจะลอยเลยนะครับ
ขนาดตอนนี้ไม่ได้เมา ยังรู้สึกลื่นๆ เลย ฮ่าๆ Smile

โดยส่วนตัว ผมคิดว่า chord กับ melody แปลกๆ มาต่อกัน
เพียงสองคอร์ดก็พอแล้ว ถ้ามากกว่านี้มันจะกลายเป็นเพลงแนวอวกาศ
ซึ่งความเครียดจากคอร์ด จะทำให้คนฟังไม่ concentrate กับเนื้อร้อง

เสียงร้องควรจูนครับ

อ่อ เสียง ride ลำโพงซ้าย มันขาดๆ นะครับ
ทุกอย่างต้องแก้ที่สาเหตุ

[Image: th_punchokjump.gif]
Thu-28-May-2009, 11:20,
vocal ดังไปครับ

คอร์แปลกดีครับ

อีกอารมณ์นึง

กีตาร์เหมือนจะตีกันเนาะ แยกๆกัน ดีมะ
[Image: j99183.png]
everyend has a new beginning...Justbecuz.ฟัง
everyblink snapped a moment..Multiply ดู
Tue-2-Jun-2009, 21:18, (This post was last modified: Tue-2-Jun-2009, 21:20 by inxsiny.)
จริง ๆ ผมได้แนวคิดการแต่งทำนองเพลงนี้มาจากเพลง Hotel California ของ The Eagles ครับ แต่ผมเปลี่ยนจากไล่ลงเป็นไล่ขึ้นเท่านั้นเอง เช่น ถ้าเป็นคีย์ C เพลง Hotel California จะมีคอร์ด progression เป็น Am, E, G, D, F แต่ผมเอามาดัดแปลงเป็น D, F, E, G ครับ โดยส่วนตัว ผมชอบหา Chord progress แปลก ๆ มาเล่นครับ แล้วก็ไม่ค่อยชอบตามทฤษฎีดนตรีด้วยครับ จริง ๆ เป็นเพราะไม่เคยเรียนทฤษฎีการเรียบเรียงดนตรีนั่นเอง ก็เลยอาศัยว่า ลองทำดูไปเรื่อย ๆ ชอบแบบไหนก็เอาอันนั้นครับ
Tue-2-Jun-2009, 21:47,
I like unconventional chord progression too. Depending on what your intention is, if you want to experiment, then go for it. However, if you want to song to be more recognizable, it might not be a bad idea to change the chords progression during chorus to a more conventional one. At least your chorus is easy to remember. Just an idea.

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ฟ้าใส - INXSINY inxsiny 7 5,086 Mon-29-Mar-2010, 05:22
Last Post: Tula
  ขอ Cover กะเขาบ้าง - wind of Change (Bossa) - INXSINY inxsiny 4 5,077 Fri-26-Mar-2010, 07:49
Last Post: inxsiny
  แด่เธอ...ผู้ไม่แพ้ใจ - INXSINY inxsiny 1 2,060 Mon-15-Mar-2010, 09:29
Last Post: nnnpooh
  ตัดใจ - INXSINY inxsiny 10 5,007 Sun-21-Feb-2010, 13:12
Last Post: Xenon
  ทุกลมหายใจ - INXSINY inxsiny 1 1,748 Sun-14-Feb-2010, 12:51
Last Post: zupanat

Forum Jump:

Quick Theme: