ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปลดแอก - INXSINY
Sat-9-May-2009, 17:03, (This post was last modified: Mon-11-May-2009, 19:42 by inxsiny.)
ปลดแอก - INXSINY
วันนี้เราจะมาปลดแอกกันครับ เป็นเพลงที่แต่งไว้เพื่อให้ผู้หญิงร้องครับ (แต่วันนี้ผมจะร้องเองไปพลาง ๆ ก่อน) ผมนึกถึง พี่โบ สุนิตา เป็นคนแรกเลยครับ เป็นนักร้องอีกคนหนึ่งที่ผมชอบมานานมาก เรียกวาผูกพันกันมาตั้งแต่ผมเริ่มแต่งเพลงเลยก็ว่าได้ (ได้ยินเสียงพี่โบครั้งแรกในปี 2538 ตอนนั้นเริ่มแต่งเพลงอย่างจริง ๆ จัง ๆ แล้ว)

เพลงนี้ พูดถึงชีวิตของผู้หญิงคนหนึ่งซึ่งทนอยู่กับผู้ชายหลายใจไม่ไหว และต้องการที่จะปลดแอก เพื่อให้ชีวิตเป็นอิสระและหมดจากความทุกข์ที่คอยทำลายชีวิต เป็นแนวบลูส์ครับ ใช้ Chord Progression แบบบลูส์ทั้งหมด (อยากลอง) ตอนขึ้นต้น ผมฟังแล้วนึกถึงสุรพล สมบัติเจริญยังไงไม่รู้ แต่เพลงนี้ยังไม่มีรายละเอียดของดนตรีมากนัก เอาแค่ฟัง ๆ พอเห็นเค้าโครงไปก่อนเท่านั้นครับ

ปลดแอก
เนื้อร้อง/ทำนอง/เรียบเรียง/ร้องโดย - สว่าง ศรีสม
ปีที่แต่ง 2008 (ทำนอง) - 2009 (เนื้อร้อง)

จบแล้ว ที่รัก เธออย่าได้คิดมาอ้อนวอน
ฉันไม่หลงกล ปากหวาน ๆ ดังมีมนตร์ กล่อมให้เคลิ้มไปเหมือนผ่านมา
เพราะว่าก่อนนั้น ไม่เคยเห็นฉันมีคุณค่า
จนถึงวันจะไป

เหนื่อยแล้ว เบื่อแล้ว ทนอยู่กับรักไม่จริงใจ
ฉันคอยทำดี แต่ไม่เห็นชายตาแล เป็นอย่างนี้มานานแค่ไหน
ฉันต้องปวดร้าว ต้องทนเห็นเธอมีใคร ๆ
ให้ฉันรออยู่คนเดียว

* คนโง่ เท่านั้น ที่จะทนให้หลอกใช้
เคยหวาดกลัว วันไหนเราจบกัน ฉันจะอยู่ได้อย่างไร
แต่ใจร้าย แบบนี้ เห็นทีจะทนกันไม่ไหว
เป็นไงก็เป็น แต่วันนี้ จะจากไป
อยู่ต่อไปยิ่งเจ็บช้ำ

ปล่อยมือฉันเลย อย่ามาเสียดาย อย่ากักขังฉันไว้ ยังกับเป็นทาสรับใช้
อย่าทรมาน ปล่อยให้ฉันไป คืนชีวิตฉันมา ฉันต้องการเริ่มต้นใหม่
ปลดแอกหัวใจ

หยดน้ำ หยดลง ทุกวันก้อนหินมันยังกร่อน
ไม่เหมือนใจเธอ ไม่เดือดร้อนอนาทร ไม่เคยเห็นใจกันสักครั้ง
รักกันบ้างไหม ไม่เคยเห็นดูแลกันบ้าง
เธอรักเพียงแต่ตัวเอง

ซ้ำ *

ปล่อยมือฉันเลย อย่ามาเสียดาย อย่ากักขังฉันไว้ ยังกับเป็นทาสรับใช้
อย่าทรมาน ปล่อยให้ฉันไป คืนชีวิตฉันมา ฉันต้องการที่จะไป

จากคนหลายใจ จบวันนี้เลย ไม่มีฉันซักคนเธอก็คงหาได้ใหม่
ปลดแอกเสียที ปลดมันทิ้งไป และพรุ่งนี้ ฉันยอมที่จะตาย ขอให้เรา

จบกันก็พอ ให้มันรู้ไป คืนชีวิตฉันมา ปลดแอกหัวใจ

## แก้ครั้งที่ 2

## พอดีผมเล่นดนตรีไม่เก่ง เวลาเรียบเรียง ต้องใช้วิธีเขียนโน๊ต ถ้าจะรอให้สมบูรณ์ทั้งเพลง ต้องใช้เวลาค่อนข้างเยอะ ผมจะใช้วิธีเพิ่มมาเรื่อย ๆ ตามแต่เวลาจะอำนวยครับ เพราะบางทีทำงานแล้วไม่ค่อยมีเวลา
Sat-9-May-2009, 19:53,
RE: ปลดแอก - INXSINY
น่าจะเพิ่มเครื่องดนตรีชิ้นอื่นด้วยนะ มันมีแต่ line คีย์บอร์ด เป็นหลักอย่างเดียว
ฟังดูแล้วมันไม่แนนเท่าไร

แต่เพลงเพราะดีคับ Smile
Mon-11-May-2009, 12:30,
RE: ปลดแอก - INXSINY
จะค่อย ๆ เพิ่มไปเรื่อย ๆ นะครับ แล้วก็จะแก้ไปเรื่อย ๆ ด้วยครับ ถ้าใครมีคอมเมนต์ ก็จะยินดีรับฟังมาก ๆ ครับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ฟ้าใส - INXSINY inxsiny 7 5,086 Mon-29-Mar-2010, 05:22
Last Post: Tula
  ขอ Cover กะเขาบ้าง - wind of Change (Bossa) - INXSINY inxsiny 4 5,077 Fri-26-Mar-2010, 07:49
Last Post: inxsiny
  แด่เธอ...ผู้ไม่แพ้ใจ - INXSINY inxsiny 1 2,060 Mon-15-Mar-2010, 09:29
Last Post: nnnpooh
  ตัดใจ - INXSINY inxsiny 10 5,008 Sun-21-Feb-2010, 13:12
Last Post: Xenon
  ทุกลมหายใจ - INXSINY inxsiny 1 1,748 Sun-14-Feb-2010, 12:51
Last Post: zupanat

Forum Jump:

Quick Theme: