ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Seventh Chord - รวบรวมเบสิคของ คอรด เซเว่นธ์
Sun-20-Sep-2009, 17:30,
RE: Seventh Chord - รวบรวมเบสิคของ คอรด เซเว่นธ์
เรื่องนี้ผมเคยเจอกับตัวเลยครับ
แต่ไม่ได้ฐานะผู้เล่นน่ะ ในฐานะผู้ฟัง

มีเพลงป๊อปบางเพลงเค้าไม่ได้ใส่ Seventh Chord ในเพลง
แล้วตอนนั้นคนในวงผมเค้าก็ใส่ทุกคอร์ดเลย
Major = Major 7th
minor = minor 7th
V = Dominant 7th
ผมฟังแล้วกลับกลายเป็นว่าเพลงมันเพี้ยนอ่ะ
อารมณ์เพลงเปลี่ยนแบบว่า...มันไม่ใช่!
ก็สรุปเรื่องนี้(จากความคิดผม)คือการใส่ Seventh Chord เพื่อเพิ่มสีสัน
แต่ถ้าในวงเค้าไม่ได้ support คุณดี การใส่ของคุณจะกลายเป็น แป๊ก! ได้
แต่ก็ขออย่างหนึ่ง ควรเล่นแบบต้นฉบับให้เข้าใจเพลงเค้าซะก่อน
แล้วถึงจะใส่พวก Seventh ลงไป ไม่ใช่เอ๊ะอ๊ะก็ใส่ มันก็...นะ

ส่วนเรื่องการ Voicing ของมือ Keyboard นั้นมีหลายแบบเลยหล่ะ
อยู่ที่ว่าจะใช้ในสถานการณ์ไหน

เดี๋ยวรอให้มือ Keyboard ในบอร์ดมาตอบดีกว่า..
Mon-21-Sep-2009, 20:35, (This post was last modified: Mon-21-Sep-2009, 20:36 by dannyboy.)
RE: Seventh Chord - รวบรวมเบสิคของ คอรด เซเว่นธ์
ปล. กระทู้ที่แล้ว แก้คำผิดละนะครับ
dim = 1 b3 b5 bb7 = 1 b3 b5 6 ครับ (ตอนเขียนนั้นเมาชีวิตไปหน่อย)

-------
มือคีย์บอร์ดมาแล้วครับ

voicing ดุจกระบี่คม หากใช้ถูกที่ถูกเวลา หากใช้ไม่ดี อาจจะย้อนกลับมาแทงตัวเองได้

เพลง pop ธรรมดา ไม่แนะนำให้ใส่มากเกินครับ
อย่างดีก็แค่ add9 (1 3 5 9) หรือคิดเป็น (1 2 3 5)

แต่กดแบบนี้ บางทีอาจจะรกไป ก็ตัด 1 ทิ้งได้ครับ
เหตุผลเพราะ ตัว 1 ~ ในเพลง pop ทั่วไปมักมีหลายเครื่อง เล่นอยู่แล้ว (หลัก ๆ ก็เบสหล่ะ)
หากต้องเลือกตัดอันใดอันหนึ่งทิ้ง จึงตัด 1 ดีที่สุด

จึงมักเจอในเพลง pop ทั่วไป ที่คอร์ด C จับเป็น ซอล เร มี ~ เป็นต้น

-----------

ส่วนในทาง jazz เขาบอกว่า นอกจาก 1 แล้ว
5 มันจะไปดับเบิ้ล harmonic กับ 1 ของเบส
ทำให้คอร์ดของเราฟังแล้วไม่อิสระจากเบส ถ้าให้เลือกตัด อีกตัวหนึ่งทิ้ง จึงตัด 5 ครับ

--> แล้วก็เหลือ 3 ตัวเดียวสิ?
ถูกครับ 3 ตัดทิ้งไม่ได้แหง ๆ เพราะเป็นตัวบอก function ของคอร์ดว่าเป็น major หรือ minor
ส่วนอีกตัวหนึ่งที่มักเพิ่มเข้าไปในมือซ้าย ก็คือ 7 นี่แหละครับ
ซึ่งไอ้ 7 นี่ก็ สำหรับคนที่ไม่เข้าใจ ~ ก็จะเป็นปัญหาเช่นคุณ vas_wael กล่าวไว้

แล้วมือขวา กดอะไร?
มือขวา เติม tension ครับ โดยมาก มักเติม 2 ตัว
~อาจจะเป็น 9 กับอะไรก็ได้ อีกซักตัว (อีกตัว จะเป็น 5 ตรง ๆ ก็ไม่ผิดนะ)

สรุปแล้ว การ voicing อย่างง่ายคือ มือซ้ายอยู่ที่ (3 7) หรือ (7 3) มือขวาเติม tension

เป็น 4 เสียง
----------

ในกรณี ไม่มีคนเล่นเบส

มือซ้ายมักจะอยู่ที่ 1 และ 7 ครับ (เรียกว่า shell) และมือขวาอยู่ที่ 3 กับ tension
หรือ มือซ้าย 1 3 มือขวา 7 กับ tension

ก็ได้ครับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  การนำพวก Extend,tension chord ไปใช้ ? famemazter 20 12,984 Sun-7-Feb-2010, 11:42
Last Post: lycoolthai
  Modal Interchange ..... Mixed Mode .... Borrowed Chord อู้ววว์ Tula 12 10,011 Mon-15-Jun-2009, 18:49
Last Post: kijjaz
  Sensitive Female Chord Progression !! azusa 5 3,945 Thu-5-Mar-2009, 16:26
Last Post: Pizzicato
  ช่วยอธิบายเรื่อง non chord tone หน่อยครับ Uglykidney 4 6,241 Thu-14-Aug-2008, 15:55
Last Post: Dr.GrOOvE
  Diminish scale on chord progression; pleX; 3 3,808 Sun-27-Apr-2008, 10:47
Last Post: Triple XXX;

Forum Jump:

Quick Theme: