ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากได้เสียงกลองแบบยุค 80's ครับ
Thu-19-Feb-2009, 02:56, (This post was last modified: Thu-19-Feb-2009, 03:00 by Shi_SAE.)
อยากได้เสียงกลองแบบยุค 80's ครับ
อยากได้แบบเพลง Bizarre Love Triangleของ New order น่ะครับ

มี plugin ตัวไหนสนองตัณหาผมได้บ้างครับ รบกวนชี้แนะด้วย

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะครับ
Thu-19-Feb-2009, 03:07,
RE: อยากได้เสียงกลองแบบยุค 80's ครับ
ด้วยคนครับ reverb ที่กลอง แบบนี้ ใครรู้บ้าง มันคือชนิดอะไรครับ สอนผมด้วยๆๆ
Thu-19-Feb-2009, 08:31,
RE: อยากได้เสียงกลองแบบยุค 80's ครับ
Reverb ตัวใหนก็ได้ครับ แค่เพิ่ม gate เข้าไป มันชื่อว่า gate reverb หรือ Phil Collin's reverb
ฟังจากเพลง 'In The Air' เขามีชื่อเสียงมาก จะได้ยินเสียง snare ดังระเบิดขึ้นมา

ตั้ง reverb ให้เต็มที่ แล้วใส่ gate ดักเอาไว้ให้ดับ reverb ก่อนที่โน๊ตตัวต่อไปจะเข้ามา
Thu-19-Feb-2009, 09:09,
กลอง roland tr-808

reverb ก็แบบ ตีโป๊ะ เสียงวิ่งไป 100 ม. โป๊ะ-----------------โป๊ะ

เพลงนี้มีเวอร์ชั่นของวง Frente เพราะมากครับ

Everytimes i see you're falling
i get down on my knee and pray
Thu-19-Feb-2009, 09:56,
azusa Wrote:Reverb ตัวใหนก็ได้ครับ แค่เพิ่ม gate เข้าไป มันชื่อว่า gate reverb หรือ Phil Collin's reverb
ฟังจากเพลง 'In The Air' เขามีชื่อเสียงมาก จะได้ยินเสียง snare ดังระเบิดขึ้นมา

ตั้ง reverb ให้เต็มที่ แล้วใส่ gate ดักเอาไว้ให้ดับ reverb ก่อนที่โน๊ตตัวต่อไปจะเข้ามา

ได้ยินว่า phil collins เสียงกลองเท่มานานแล้ว
จะได้หาฟังถูกเพลงซะที
- โค้ก แข็งโป๊ก
Thu-19-Feb-2009, 10:53,
In the Air tonight LIVE- phil collins

ราวๆนาทีที่ 3.40 ครับ

Phil Collins - Another Day in Paradise

ความรู้สึก............ไม่อาจวัดได้ด้วยหน่วยวัดใดๆ
Thu-19-Feb-2009, 13:02,
เค้าเรียกว่า Gated Reverb ครับ

ทำได้หลายๆ ทางครับ..อย่างที่คุณอาว่ามาก็ได้ครับ

เป้าหมายเราคือให้เสียง reverb มันดังแล้วก็หายไปในจังหวะเวลาที่กำหนด
ทีนี้ถ้าทำอย่างที่คุณอาว่าแล้วยังได้ reverb ไม่สะใจผมมีอีกวิธีมานำเสนอครับ

ดูรูปกันหน่อย...(รูปนี้ทำจากโปรแกรม Paint.Net นะครับ มันดีจริงๆ เลย เล็ก เร็ว และสะดวกมากๆ ป๋าติ๊ดแนะนำไว้นานแล้ว)

[Image: gatedreverbna2.gif]

ก่อนอื่นก็ทำ Reveb Bus แล้วส่งเสียงสแนร์ไปที่ Bus Reverb ตามปกติครับ
แล้วใส่ Gate ไว้ในแทรค Reverb เพื่อให้มันตัดเสียง Reverb ทิ้งเมื่อมันเบาลง
ทีนี้ถ้าอยากให้เสียง Reverb มันค่อนข้างคงที่ เราก็อาจจะปรับให้ Reverb Time เยอะๆ Density สูงๆ
หรืออาจจะใช้ Compressor มาช่วยดึง Level มันให้มันคงที่
ถ้าใช้ Gate เปิดปิดเสียงด้วยตัวเสียง Reverb เอง ในกรณีนี้อาจจะได้ผลที่ไม่ค่อยดีเท่าไร
เพราะว่ามันอาจจะไม่ยอมตัดในบางจังหวะที่ Reverb มันดังเกินไป

วิธีแก้คือส่ง side chain จากแทรค snare มาเพื่อ trick ให้ gate มันเปิดเสียง reverb ตอนที่ตีสแนร์
แล้วเราก็ตั้ง hold time ของ gate ให้มันพอดีกับ tempo ของเพลง
โดยปกติ ก็จะตั้งเป็น Fast Attack Time ส่วน Release Time ก็ตั้งให้ค่อนข้างเร็วหน่อยนึง
อยากให้ reverb มันนานแค่ไหนก็ว่าไป แต่ควรจะต้องหมดก่อนเสียงสแนร์อันถัดไปนะครับ

ลองทำกันดูครับ แล้วเอาเพลงมาให้ฟังกันด้วยนะครับ..Smile_big
Thu-19-Feb-2009, 16:17,
โอ้วส์ ได้ผลจริงๆด้วยครับ!!! ดีใจมากๆๆ ขอบคุณมากๆเลยครับ
Sat-21-Feb-2009, 09:41,
New order นี่ใช้พวกตระกูล 606,808 อะไรเทือกนั้นมั๊งครับ
แต่ Phil Collin นี่เคยอ่านว่าเขาอัดกลางสดนะ
ยิ่ง solo album ชุดแรกๆ ใช้เครื่องอัด 4 แทร๊คหรือ 8 แทร๊คเนี่ยแหละ
อัดที่บ้านเขาเลย
Tue-24-Feb-2009, 20:02,
Tula Wrote:เค้าเรียกว่า Gated Reverb ครับ

ทำได้หลายๆ ทางครับ..อย่างที่คุณอาว่ามาก็ได้ครับ

เป้าหมายเราคือให้เสียง reverb มันดังแล้วก็หายไปในจังหวะเวลาที่กำหนด
ทีนี้ถ้าทำอย่างที่คุณอาว่าแล้วยังได้ reverb ไม่สะใจผมมีอีกวิธีมานำเสนอครับ

ดูรูปกันหน่อย...(รูปนี้ทำจากโปรแกรม Paint.Net นะครับ มันดีจริงๆ เลย เล็ก เร็ว และสะดวกมากๆ ป๋าติ๊ดแนะนำไว้นานแล้ว)

[Image: gatedreverbna2.gif]

ก่อนอื่นก็ทำ Reveb Bus แล้วส่งเสียงสแนร์ไปที่ Bus Reverb ตามปกติครับ
แล้วใส่ Gate ไว้ในแทรค Reverb เพื่อให้มันตัดเสียง Reverb ทิ้งเมื่อมันเบาลง
ทีนี้ถ้าอยากให้เสียง Reverb มันค่อนข้างคงที่ เราก็อาจจะปรับให้ Reverb Time เยอะๆ Density สูงๆ
หรืออาจจะใช้ Compressor มาช่วยดึง Level มันให้มันคงที่
ถ้าใช้ Gate เปิดปิดเสียงด้วยตัวเสียง Reverb เอง ในกรณีนี้อาจจะได้ผลที่ไม่ค่อยดีเท่าไร
เพราะว่ามันอาจจะไม่ยอมตัดในบางจังหวะที่ Reverb มันดังเกินไป

วิธีแก้คือส่ง side chain จากแทรค snare มาเพื่อ trick ให้ gate มันเปิดเสียง reverb ตอนที่ตีสแนร์
แล้วเราก็ตั้ง hold time ของ gate ให้มันพอดีกับ tempo ของเพลง
โดยปกติ ก็จะตั้งเป็น Fast Attack Time ส่วน Release Time ก็ตั้งให้ค่อนข้างเร็วหน่อยนึง
อยากให้ reverb มันนานแค่ไหนก็ว่าไป แต่ควรจะต้องหมดก่อนเสียงสแนร์อันถัดไปนะครับ

ลองทำกันดูครับ แล้วเอาเพลงมาให้ฟังกันด้วยนะครับ..Smile_big

ขอบคุณครับ เจ็งจริงวิธีนี้ เดี๋ยวต้องไปลองดูSmile

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ถามเรื่องลิขสิทธิ์เพลง Classic ครับ; Zakky; 7 7,367 Wed-9-Apr-2008, 13:20
Last Post: phokha;
  ถามเรื่อง automation ใน cubase ครับ; Eroco; 5 4,327 Sun-30-Mar-2008, 10:32
Last Post: sawasdee;
  BEAT ครับอยู่บ้านคนโคราชาขอถามเกี่ยวกับ out put ครับ; คนโคราชา; 15 6,075 Fri-28-Mar-2008, 19:25
Last Post: คนโคราชา;
  รบกวนถามเรื่องปัญหาเสียงขาด/กระตุกใน Cubase SX ครับ; lewhiang; 9 6,745 Fri-28-Mar-2008, 18:58
Last Post: lewhiang;

Forum Jump:

Quick Theme: