ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอข้อมูลเพิ่มเติม TC Electronic : desktop Konnekt 6
Fri-6-Feb-2009, 09:46, (This post was last modified: Fri-6-Feb-2009, 09:47 by toutouness.)
ขอข้อมูลเพิ่มเติม TC Electronic : desktop Konnekt 6
คือ กำลังเริ่มศึกษาอยู่
1. ถ้าต้องการอัดสดทีละ Line (ยกเว้นกลองครับ) ตัวนี้พอเพียงแล้วหรือยังครับ
2. ต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกครับ

ตอนนี้มี Desktop PC อยู่แล้ว
Spec คร่าวๆ
CPU: AMD PHENOM 9650
RAM: 4 GB.
HDD: 500 GB.
Firewire: PCI

[Image: 563230ut1.jpg]

ขอบคุณครับ
Fri-6-Feb-2009, 11:19, (This post was last modified: Fri-6-Feb-2009, 11:23 by uylink.)
RE: ขอข้อมูลเพิ่มเติม TC Electronic : desktop Konnekt 6
ผมใช่มาตั้งแต่ konnect 24 จนมา konnect 8
จนตอนนี้ใช้ konnect 6
บอกได้เลยว่า
ถ้าอัดทีละไลน์สองไลน์
ไม่เน้นลงทุนไมค์ปรีเพิ่ม
ไม่ต้องการ adat
ไม่ต้องการ spdif
ว่าง่ายๆคือ ไม่ลงทุนกับ converter เพิ่มใดๆอีก
ขอบอกเลยว่า รุ่นนี้ นี่ที่สุดแห่งความคุ้มและ ทำงานสะดวก เอื้อแก่การตะลุยงาน arrange and mix จริงๆครับ
เน้นจบงานในตัวเดียว
ถ้าจะถามว่า converter ad-da ดีไหมเมื่อเทียบกับตัวอื่นๆ ในราคาเดียว ก็ต้องตอบว่า ดีเกือบๆจะหัวแถว
แต่ซึ่งราคาของประมาณนี้ สมัยนี้ ผมบอกได้เลยว่า ทุกตัวมันก็ไม่ทิ้งกันหรอก คุณไม่ต้องไปเสียเวลาคิดไรมาก
ดูแค่ฟังก์ชั่นการใช้งานมันเหมาะกับเราไหม แค่นั้นพอ เพราะเนื้อเสียง ไม่มีทางจะต่างไรกันมากมาย ในราคาระดับเดียวกัน
บวก ลบ ไม่เกิน หมื่น มันไม่กินกันแน่นอน
konnect 6 มีวอลลลุ่มแยกระหว่าง headphone กับ monitor ซึ่งเป็นสิ่งที่ konnect 24 กับ 8 ไม่มี ซึ่งผมเกลียดข้อนี้ใน
8 และ 24 มากๆ และใน 8 กับ 24 ถ้าเสียบหูฟังในช่อง mute monitor ลำโพงจะดับเองอัตโนมัติ ซึ่ง อาจจะรู้สึกสะดวกในวินาทีแรก แต่พอใช้ไป 3 วัน จะรู้ว่าเป็นดีไซน์ที่ผิดพลาดมากๆ เวลาผมอัดร้องที่บ้าน แบบว่าไม่มีห้องแยก ผมต้องเดินไปปิดลำโพง แล้วอัด แล้วจะฟังก็เดินไปเปิด แถมต้อง งงๆ เสียบหูฟังตัวเอง 1 อันไว้ฟัง อีกอัน ให้นักร้องถูกมะครับ เวลาจะฟังลำโพง ก็ต้องดึงหูฟังนักร้องออกก่อน ไม่งั้น มัน auto mute ลำโพงเราอีก สรุปทำงานไป ก็ดึงๆเสียบๆหูฟังมันอยู่นั่นล่ะ workflow เละมาก ติดขัด ทำให้อะไรๆช้า ลำบาก ในขณะที่ konnect 6 ไม่ต้องมีปัญหางี่เง่าแบบนี้ เพราะมันแยก knob ไปเลยว่า อันนี้ headphone อันนี้ main monitor (แต่ประเด็นนี้ไม่ใช่จุดดีของ konnect 6 อะไรขนาดนั้นนะ เพราะยี่ห้ออื่นเค้าก็สะดวกแบบนี้ทั้งนั้น แต่ที่ผมชี้ แค่จะบอกว่า เมื่อเทียบกับ 24 กับ 8 แล้วไอ้ 6 มันไม่มีจุดอ่อนงี่เง่าตรงนี้ คือสรุปผมว่า 6 ดีกว่า 8 และ 24)
และการที่ 6 มันออกแบบมาแบบวางนอนแนว desktop ก็ทำให้ทำงานได้สะดวกกว่าแบบ rack มากๆ volume knob ปรับง่าย
ต้องลองเองครับแล้วจะรู้ว่าผมหมายถึงอะไร อ้อ แล้วดีไซน์มันที่ออกแบบมาแบบ เหมือนเป็น master control section คือ มี dim switch มี mono switch ก็เอื้อแก่การ mix เสียงมากๆ อันนี้ก็ต้องลองเองอีกเหมือนกีนนะครับ แต่สำหรับผม ผมถือว่า mono switch ที่มันให้มาเป็น god send เลย
ผมรีวิวสถานการ์จากประสบการณ์ตรงนะครับ ผมเป็นคนไม่เน้นดูที่ spec ดังนั้นคุณจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วดุลพินิจ 55
แต่ผมก็บอกได้เลยว่า ของราคาระดับแถวนี้ ผมวนๆขายๆใช้ๆมั่วๆ มาแทบจะทุกรุ่นแล้ว เอาเป็นว่าแค่ค่าย tc ผมก็ใช้มาจนครบแล้วอ่ะครับ 8 24 ยัน 6 (ประเด็นอื่นๆเช่น direct monitoring อันนี้ผมถือว่ารุ่นไหนๆก็ทำได้นะครับ ไม่ต้องเป็นคำถามแล้วมั้ง ประเด็นพวกนี้ มันเหมือนเป็น feature ขั้นเบสิคไปแล้วสำหรับการ์ดยุคสมัยนี้ ที่ไม่ควรจะต้องมาสนใจใส่ใจกันแล้วมั้ง เพราะมีกันหมดแล้วแทบทุกรุ่น)
อ้อ อย่างเดียวที่ไม่สนับสนุน คือ ใช้โปรทูลส์ไม่ได้ แต่ถ้าไม่ใช่ protools และจบงานในตัวเดียว ซื้อเลยครับ ตัวนี้ ที่สุดของคำตอบแล้วจริงๆ
เว้นแต่ใช้ protools ผมจะเปลี่ยนไปเชียร์คุณให้ซื้อ m audio profire serie อันนั้นผมก็ถิอว่าที่สุดแล้วในแง่จะใช้ protools
ลองดูนะครับ

อ้อตอบคำถามคุณ ว่า ต้องซื้อไรอีกไหม อันนี้แล้วแต่ดิครับ
อย่างนึงที่คุณอาจจะอยากซื้อ ก็อาจจะเป็น microphone มั้ง ก็ซื้อๆไปครับ แล้วแต่งบคุณ
แต่ถ้าถามว่าในส่วนของ audio interface ก็ไม่มีอะไรแล้วนี่ครับ ซื้อตัวนี้ ก็จบ จะไปซื้ออะไรอีกล่ะครับ มันก็จบตัวเดียวอยู่แล้วนี่
ปล.ผมเชียร์ konnect 6 กับ profire seire ซะอย่างกับไปรับเงินตัวแทนมาเลยเนอะ ตลกดี 555
Thu-12-Feb-2009, 00:17,
Wizard24  RE: ขอข้อมูลเพิ่มเติม TC Electronic : desktop Konnekt 6
Konnekt 6 ขายต่อให้เอาไหม จะไปเล่น Konnekt Live แทน เนื่องจากต้องออกงานภาคสนามบ่อย ๆ น่ะ...

Laugh
Thu-12-Feb-2009, 01:09,
RE: ขอข้อมูลเพิ่มเติม TC Electronic : desktop Konnekt 6
ขายเท่าไรครับ ผมสนใจ ช่วยโทรมาบอกราคาหน่อยที่ 086-520-6761

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  รีวิว Dave Smith Instruments Mopho Desktop Synthesizer Module echoes 10 7,588 Wed-13-Jan-2010, 21:09
Last Post: rntn108
  Strylophone - Pocket electronic organ BAKA 12 6,482 Wed-23-Dec-2009, 13:47
Last Post: smungming

Forum Jump:

Quick Theme: