ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รออยู่ครับพี่ patchara จะมารีวิว ชุด Bose L1
Mon-5-Jan-2009, 16:59,
Help24  รออยู่ครับพี่ patchara จะมารีวิว ชุด Bose L1
Quote:วันก่อนเล่น 700SX กับชุด Bose L1 นี่ดีมากๆเลยนะครับ เสียงอิ่มแน่นโอบอุ้มคนทั้งร้านเลย
ในที่สุดผมก็เจอเนื้อคู่จนได้ ถ่ายวีดีโอมาด้วยเดี๋ยวจะมารีวิวให้ดูนะครับ

[Image: 508201.jpg]
[Image: 508202.jpg]
[Image: 536603.jpg]
[Image: 508212.jpg]
[Image: 508213.jpg]
[Image: 508218.jpg]
[Image: 508232.jpg]
[Image: 508231.jpg]
ชุดลำโพง BOSE L1 นั้นวัตถุประสงค์หลักนั้น ออกแบบมาเพื่อใช้งานร่วมกับ เครื่องดนตรีประเภทต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น กีต้าร์
เบส คีย์บอร์ด รวมถึงไมโครโฟน ประเภทต่างๆ ได้โดยตรง ทั้งนี้ผู้ใช้งานไม่จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์จำนวนมากมายเหมือนเช่นเคย ไม่ว่าจะเป็น มิกเซอร์, ตู้แอมป์สำหรับนักดนตรี, อีควอไลเซอร์, เพาเวอร์แอมป์, สเตจ มอนิเตอร์, สายสัญญาณและสายลำโพงจำนวนมาก เพราะทุกสิ่งที่กล่าวมา ได้รวมอยู่ในระบบเสียง BOSE L1 จากโบส เรียบร้อยแล้ว

ในชุดมาตรฐานจะประกอบด้วย
แท่งลำโพง L1 จำนวน 2 แท่ง (ประกอบเข้าด้วยกันเมื่อต้องการใช้งาน แยกกันเมื่อต้องการขนย้าย)
ฐานเพาเวอร์พร้อมพรีเซ็ท อีคิว รุ่น PS1
ตู้ซับวูฟเฟอร์ รุ่น B1
รีโมทคอนโทรลแบบมีสายเพื่อควบคุม Tone, Level, Master Volume
ชุดกระเป๋าผ้าอย่างดีสำหรับใส่อุปกรณ์เพื่อการเคลื่อนย้าย
โดยอ้ตราส่วนปกติ นักร้องหรือนักดนตรี 1 ท่าน จะใช้ชุดลำโพง L1 จำนวน 1 ชุด

(สามารถลดขนาดเป็น 2 ท่านต่อ 1 ชุดได้หากนักดนตรีทั้งสองท่านไม่ได้ใช้ไมโครโฟนด้วย)

โดยที่ฐานของลำโพงนั้นจะมีช่องสำหรับต่อสัญญาณเข้าทั้งหมด 4 ช่อง

Input 1,2 สำหรับเสียบกับไมโครโฟน หรือเครื่องดนตรีต่างๆ

โดยสามารถเลือกพรีเซ็ท อีคิว ของอินพุทเพื่อให้เหมาะกับอุปกรณ์นั้นๆ เช่น

หากเรานำกีต้าร์ยี่ห้อ Fender รุ่น Stratocaster มาเสียบต่อ ก็กดเลือกพรีเซ็ทไปที่เบอร์ 28 เป็นต้น

โดยในอินพุท 1,2 ผู้ใช้สามารถควบคุมโทนเสียง และระดับความดังผ่านรีโมทคอนโทรลแบบมีสายที่มาในชุดได้เลย

Input 3,4 สำหรับต่อกับแหล่งกำเนิดสัญญาณ (Source) อื่นๆ เช่น

เครื่องเล่น ซีดี, ซีเควนเซอร์, ริทึ่ม บ๊อกซ์, iPod เป็นต้น

ดังนั้นเราจึงสามารถนำเสียงจากแหล่งภายนอกอื่นๆ มาต่อเข้ากับชุด L1 ได้อย่างสะดวก

เพื่อรองรับการใช้งานที่หลากหลายขึ้น โดยในช่อง 3,4 นั้น ตัว Volume Control จะอยู่ที่ฐานอย่างเดียว

สำหรับราคาจำหน่ายของชุดลำโพง BOSE L1 System นั้นอยู่ที่ราคาชุดละ 88,810 รวมภาษีมูลค่าเพิ่มแล้วครับ

ท่านที่สนใจจะขอทดลองฟังเสียงหรือใช้งานจริง ขอเชิญเข้าไปชมสินค้าได้ที่ โชว์รูม BOSE สาขาสยามพารากอน ชั้น 2
ฝั่ง South Lobby โทร 02-1294301 เปิดทำการทุกวัน 10:00-20:00 น. ครับ

หวังว่าข้อมูลที่ให้ไว้คงจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับและขอบพระคุณทุกท่านที่ได้ให้ความสนใจในสินค้า BOSE
จากทางบริษัท อัศวโสภณ จำกัด มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ปล.ณ.วันที่ 03/05/07

-----------------------------------
ความรู้สึก............ไม่อาจวัดได้ด้วยหน่วยวัดใดๆ
Mon-5-Jan-2009, 17:02, (This post was last modified: Mon-5-Jan-2009, 17:05 by test999.)
RE: รออยู่ครับพี่ patchara จะมารีวิว ชุด Bose L1
-----------------------------------
PAS Radiation Diagram

[Image: 508205.jpg]

Conventional Radiation Diagram

[Image: 508206.jpg]
PAS Overhead Diagram

[Image: 508207.jpg]
PAS Band Setup Diagram

[Image: 508208.jpg]
Conventional Band Setup Diagram

[Image: 508209.jpg]
PAS Band Radiation Diagram

[Image: 508210.jpg]

[Image: 508226.jpg]

1 ชุดมันมีแค่นี้เหรอครับ แล้วราคา ....ตอนนี้จะเท่าไหร่ครับ

http://toonz.ca/bose/wiki/index.php?titl...6_Concepts

Mon-5-Jan-2009, 18:18,
RE: รออยู่ครับพี่ patchara จะมารีวิว ชุด Bose L1
ยี่ห้อ Bose สงสัยจะราคา หนาวไข่ขึ้น แหง่ม.....Smile_big
Mon-5-Jan-2009, 20:47,
ราคาเมืองนอกมัน US$2,500 ราคาในไทยชุดละ 88,000 บาท รวม ภาษีมูลค่าเพิ่มแล้ว ก็ถือว่าไม่โหดร้ายนัก

ถ้าพลังเสียงมันอย่างที่แสดงไว้ในรูปจริงๆ ผมว่าก็คุ้มนะเพราะ ชุด PA จริงๆ รวม แอมป์ monitor ต่างๆนาๆ แล้ว FOH
ด้วย ก็อ่วมอยู่ ในรูปแสดง L1 แค่ 5 ตัวบน stage!!! แต่กลองคงต้องมี mixer อีกสักตัว เพื่อ sum เป็น stereo
มีสักคนละ 1 ชุด ในวง ก็เปิด mini concert ได้สบายๆ

น่าสนใจดี ผมเองก็ยังไม่เจอ amp ที่ใช่สักที หลังๆ เข้า FOH ตลอดเลย
Mon-5-Jan-2009, 22:49, (This post was last modified: Mon-5-Jan-2009, 22:49 by sanpit.)
ken_ardency Wrote:ราคาเมืองนอกมัน US$2,500 ราคาในไทยชุดละ 88,000 บาท รวม ภาษีมูลค่าเพิ่มแล้ว ก็ถือว่าไม่โหดร้ายนัก

ถ้าพลังเสียงมันอย่างที่แสดงไว้ในรูปจริงๆ ผมว่าก็คุ้มนะเพราะ ชุด PA จริงๆ รวม แอมป์ monitor ต่างๆนาๆ แล้ว FOH
ด้วย ก็อ่วมอยู่ ในรูปแสดง L1 แค่ 5 ตัวบน stage!!! แต่กลองคงต้องมี mixer อีกสักตัว เพื่อ sum เป็น stereo
มีสักคนละ 1 ชุด ในวง ก็เปิด mini concert ได้สบายๆ

น่าสนใจดี ผมเองก็ยังไม่เจอ amp ที่ใช่สักที หลังๆ เข้า FOH ตลอดเลย

อะไรคือ FOH เหรอครับ

เอ อย่างนี้ซื้อมาใช้เปิดผับก็เจ๋งดิเนอะ
5 ตัวอยู่
- โค้ก แข็งโป๊ก
Mon-5-Jan-2009, 23:03, (This post was last modified: Mon-5-Jan-2009, 23:05 by rock.)
อยากฟังของจริงจังเลยว่าจะเป็นยังไงเนี้ยCantbliv
Mon-5-Jan-2009, 23:45, (This post was last modified: Mon-5-Jan-2009, 23:46 by thassuya.)
sanpit Wrote:อะไรคือ FOH เหรอครับ

Front of house ครับ ง่ายๆก็คือเวลาไปดู concert แล้วมีซุ้ม sound อยู่ตรงด้านหน้าเวที หันหน้าชนกะเวที ทำหน้าที่คุมเสียงที่ออก pa
บ้านเราบางทีก็เรียก บอร์ด 1
ถ้าคอนเสริต์ใหญ่ๆบางทีจะมีบอร์ดมิกซ์อยู่ 3 ตัว
1 = FOH
2 = moniter
3 = recording
Smile_black
ขอฝากบทเพลงนี้ไว้ในอ้อมใจของทุกคนด้วยนะครับ http://www.myspace.com/breathlesslysleep รักน้อยๆแต่รักนานๆนะครับ (คลิ๊กซะชีวิตคุณจะเปลี่ยน 5555 Brrrr)
Mon-5-Jan-2009, 23:48, (This post was last modified: Mon-5-Jan-2009, 23:49 by sanpit.)
เข้าเวบไปดูมาแล้ว เป็นอะไรที่น่าสนใจมากๆ
ปฏิวัติวงการ PA เลย

พวก ดีเจนี่คงมันส์เลย
อยู่ที่ว่ามันจะดังได้แค่ไหนกัน

น่าจะมีใครซื้อไปเปิดห้องซ้อมมั่งนะเนี่ย
Tue-6-Jan-2009, 01:32,
sanpit Wrote:น่าจะมีใครซื้อไปเปิดห้องซ้อมมั่งนะเนี่ย

มันคงเป็นห้องซ้อมไฮโซมากๆ ถ้าไครนหน้ามืดซื้อชุดนี้มาทำห้องซ้อม
Tue-6-Jan-2009, 04:51,
ใช้มาเมื่อปีกว่าแล้วครับ
เพราะโรงแรมที่ผมเคยเล่นเค้าซื้อมา แต่ใช้ขับร้องอย่างเดียวอ่ะ
เสียงดีมากๆๆๆครับ

Forum Jump:

Quick Theme: