ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รออยู่ครับพี่ patchara จะมารีวิว ชุด Bose L1
Tue-13-Jan-2009, 09:02,
RE: รออยู่ครับพี่ patchara จะมารีวิว ชุด Bose L1
ในห้องแจ๊ส ปลาทองเค้าเรียกตัวเองว่า ลุงปลาทองสีน้ำเงิน น่ะครับ

ว่าแต่ว่าอยากลองเสียง Bose ตัวนี้มั่งจังครับ
Tue-13-Jan-2009, 11:38,
RE: รออยู่ครับพี่ patchara จะมารีวิว ชุด Bose L1
หูยยยย อยากได้ๆๆๆ

นังพัชร แกไปเก็บตังค์มาจ่ายค่าที่ปรึกษาชั้นเร็วๆนะ ชั้นจะได้เอาไปซื้อ Bose L1 Laugh Laugh2
[Image: namnao-crop-small.png]
Tue-13-Jan-2009, 12:28, (This post was last modified: Tue-13-Jan-2009, 12:38 by patchara.)
ได้ๆๆ ตอนนี้อาศัยเช่าไปก่อน ครั้งละพันเหมือนสมัยก่อนที่เช่า RD700sx ฉัตร Smile_big

ปล เจอกันบ่ายสามที่ TMB สีลมซอยเจ็ดเด้อ SmileP
Tue-13-Jan-2009, 12:56,
ชอบมากเลยครับ สมหวังซะที

ตัดต่อแจ่มเลยครับพี่ พี่น่าได้ค่านายหน้านะครับเนี่ย Laugh
ความรู้สึก............ไม่อาจวัดได้ด้วยหน่วยวัดใดๆ
Tue-13-Jan-2009, 21:18,
สาเหตุที่อยู่ใกล้ๆแล้วเสียงไม่ดังมากเพราะระบบ line array นี่แหละครับ (คอนเสิร์ตใหญ่ๆใช้เยอะ
ที่เป็นลำโพงเล็กๆเรียงโค้งๆเป็นตับอยู่สูงๆน่ะครับ) ใครสนใจก็ search wiki ดูได้ โดยสรุปคือทำให้
จุดกำเนิดเสียงเป็นเส้น แทนที่จะเป็นจุดช่วยลดความเข้มข้นของเสียงได้ Smile

ส่วนเรื่อง feedback ถ้าเปิดโวลุ่มจนสุดและเอาไมค์ไปจ่อด้านหน้า
ก็มีได้บ้างเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่เสียงแหลม และค่อยๆขึ้นทำให้ลดเลเวลทัน

ken_ardency Wrote:ราคาเมืองนอกมัน US$2,500 ราคาในไทยชุดละ 88,000 บาท รวม ภาษีมูลค่าเพิ่มแล้ว ก็ถือว่าไม่โหดร้ายนัก

แต่กลองคงต้องมี mixer อีกสักตัว เพื่อ sum เป็น stereo
มีสักคนละ 1 ชุด ในวง ก็เปิด mini concert ได้สบายๆ

ตัวนี้ราคาที่คุณ เม้ง ซื้อมาอยู่ที่ 73000 ครับ ปรับอะไรไม่ค่อยได้มากเลยนะเนี่ย รีเวิร์บก็ไม่มี
สำหรับเคนหรือผู้ที่อยากต่อแบบ stereo ลำโพงตัวนี้มี issue เรื่อง "ความเป็นสเตอรีโอ"
เหมือนกันครับ โดยมีมือคีย์บอร์ดบางคนรู้สึกว่าลำโพงไม่ค่อยเป็นสเตอรีโอเท่าที่ควรเพราะว่า
"ความเป็นสเตอริโอ" เกิดจากการที่หูซ้าย และหูขวาของเรานั้นฟังเสียงได้ต่างกัน
(การฟังจากหูฟังจะเป็น stereo มากสุดเพราะว่าเราไม่ได้ยินเสียงจากอีกลำโพงหนึ่งเลย)
ทีนี้พอ L1 มันให้เสียงที่ไม่ค่อยต่างกันไม่ว่าจะหันไปทางใด เลยทำให้หูแยกความแตกต่างของ
ลำโพงได้น้อย เลยเป็นสเตอริโอน้อยไปด้วย วิธีแก้น่าจะเป็นแยกลำโพงให้ห่างกันมากขึ้น
Wed-14-Jan-2009, 20:50,
วงที่เล่นคือวงไหนครับพัชร น่าสนใจ จะได้ reference ถูก
Thu-15-Jan-2009, 01:37,
วง mini patid disconnection Laugh
Thu-15-Jan-2009, 07:02,
TheChat Wrote:วง mini patid disconnection Laugh

ไม่ใช่อ่า ขาดนักร้องเสียง tenor หน้าอกหย่ายๆๆ SmileP
Thu-15-Jan-2009, 11:32,
ก็นี่แค่ชุดมินิไงพี่ เลยไม่มีนักร้องนมโตๆ
Thu-15-Jan-2009, 15:33,
อ่อ เรื่อง stereo ก็เฉยๆแหล่ะ แต่ที่ให้ sum หรือรวม เพราะ 4 channels ใช้กับกลองน่าจะรวม
ถ้าเป็นอย่างนี้ sum เป็น mono ซะเลยก็ได้ อิอิ

ว่าแต่ sub หรือ bass module นี่ ต้องซื้อเพิ่มอีกเท่าไรอ่ะครับ

Forum Jump:

Quick Theme: