ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปิดไฟ นีออน แล้วมีเสียง "ปุ" ออกลำโพง
Mon-1-Dec-2008, 17:28,
ปิดไฟ นีออน แล้วมีเสียง "ปุ" ออกลำโพง
อัดไว้แล้วลองเอา spectrum วัดดูเล่นๆ ออกมา 220 hz พอดีเด้ะ ขึ้นมาเดี่ยวๆ หนึ่งความถี่
มันคือไฟฟ้ากระแสสลับ ที่อยู่ในบ้าน ใช่มั้ยครับถ้าผมเดาไม่ผิด
แล้วมันอันตรายมั้ยครับ
Mon-1-Dec-2008, 18:00,
RE: ปิดไฟ นีออน แล้วมีเสียง "ปุ" ออกลำโพง
Shi_SAE Wrote:อัดไว้แล้วลองเอา spectrum วัดดูเล่นๆ ออกมา 220 hz พอดีเด้ะ ขึ้นมาเดี่ยวๆ หนึ่งความถี่
มันคือไฟฟ้ากระแสสลับ ที่อยู่ในบ้าน ใช่มั้ยครับถ้าผมเดาไม่ผิด
แล้วมันอันตรายมั้ยครับ

ความถี่ไฟบ้าน=50Hz. ครับ

ถ้ามันไม่ดังมากก็ไม่เป็นอันตรายหรอกครับ...ยกเว้นคุณชอบปิดๆเปิดๆ switch เล่นระวางทำงานหรือฟังเพลงLaugh2
เปลี่ยน switch ซะก็อาจจะหาย ปัญหาอาจจะเกิดจากหน้าสัมผัส switch ไม่ค่อยดีหรือขัน terminal ไม่เเน่น

มีวิธีแก้ไขได้หลายแบบแต่ผมไม่ค่อยอยากแนะนำ ไฟฟ้าถ้าไม่ชำนาญมันอันตรายครับSmile
Mon-1-Dec-2008, 18:30, (This post was last modified: Mon-1-Dec-2008, 18:33 by Shi_SAE.)
RE: ปิดไฟ นีออน แล้วมีเสียง "ปุ" ออกลำโพง
ขอบคุณมากๆครับ ก็กลัวอยู่ว่าลำโพงจะเป็นอะไรรึเปล่า แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ เพราะมันวัดออกมาได้ 220 hz จริงๆ
แสดงว่า "ความถี่ของไฟ ไม่ได้ส่งผลกับ เสียงที่ออกมา" รึเปล่าครับ (อย่าซีเรียสนะครับ ผมแค่ขี้สงสัยเฉยๆ)

เพิ่มเติมคือ ผมใช้วิธีอัดด้วยการ mute track ที่จะอัดไว้ กดอัดแล้วเอาไมค์ at2020 ไปจ่อหน้าลำโพง แล้วปิดไฟครับ
Mon-1-Dec-2008, 18:42,
Shi_SAE Wrote:ขอบคุณมากๆครับ ก็กลัวอยู่ว่าลำโพงจะเป็นอะไรรึเปล่า แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ เพราะมันวัดออกมาได้ 220 hz จริงๆ
แสดงว่า "ความถี่ของไฟ ไม่ได้ส่งผลกับ เสียงที่ออกมา" รึเปล่าครับ (อย่าซีเรียสนะครับ ผมแค่ขี้สงสัยเฉยๆ)

เพิ่มเติมคือ ผมใช้วิธีอัดด้วยการ mute track ที่จะอัดไว้ กดอัดแล้วเอาไมค์ at2020 ไปจ่อหน้าลำโพง แล้วปิดไฟครับ

Harmonic ของไฟบ้านน่ะครับ...
ไฟฟ้าบ้านเรามีใช้ก็บุญแล้วครับLaugh2 อยู่ปลายสายไฟไม่ถึง 210V. อยู่ต้นสายใจดีแถมให้อีก 230 กว่าvoltนู่น

ทางที่ดีให้ช่างเค้าหา Capacitor ค่า 0.01uF/600V. มาต่อคร่อมหน้าสัมผัส switch ซะครับ...หรือจะใช้อุปกรณ์สำเร็จอย่าง spark killer ก็ได้

ความถี่ของไฟมีอุปกรณ์ที่ใช้มันเป็น reference ครับ...

เช่น turntable ที่ใช้ AC.Motor ความถี่ไฟบ้านผิดพลาก speed มันก็ผิดตามไปด้วย...มีผลต่อเสียงเเน่นอนSmile
Mon-1-Dec-2008, 19:36,
ของผมถ้าปิดไฟนีออนแล้ว ไอ้เจ้า keyboard controller CME UF8 เวลาที่มัน sync กับคอมมันจะหยุด คือ มันจะไม่ส่งสัญญาณอะไรไปเลยนะครับ ต้องปิดคีย์บอร์ดแล้วเปิดใหม่ ที่คอมก็จะดัง "ต๊ะดึ่ง" แล้วก็เล่นได้ บางทีไม่ได้ปิดไฟ เล่นๆๆๆๆไป มันก็ดับซะเฉยๆ (ไม่ใช่ไฟที่คีย์บอร์ดดับนะครับ แต่มันไม่ส่งสัญญาณ) ไม่รู้อาการเดียวกันหรือป่าว

ปล.อันนี้เป็นการแต่โดย USB นะครับ ยังไม่ได้ลองต่อโดย MIDI ว่าเป็นเหมือนกันป่าว
หากชีวิตไม่ได้อยู่เพื่อความรัก
ฉันจะมีชีิวิตอยู่เพื่อดนตรี

Forum Jump:

Quick Theme: