ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไมค์สำหรับห้องพากย์ แนะนำทีครับ
Wed-2-May-2007, 12:09,
ไมค์สำหรับห้องพากย์ แนะนำทีครับ
สวัสดีครับ อยากจะขอคำแนะนำสำหรับ ไมค์ที่จะใช้ในห้องพากย์เพื่อทำการบันทึกเสียงนะครับ ว่าเป็นไมค์แบบไหนดี ยี่ห้ออะไรที่มิยมใช้กันนะครับ ถ้ามีงบต่อตัวซักสองหมื่น ขอบคุณครับ
Wed-2-May-2007, 19:12,
RE: ไมค์สำหรับห้องพากย์ แนะนำทีครับ
AKG 414 มือสอง หาในเนทเอา (เสียงดีแน่นอน แต่ถ้ากับการร้องการพูด อาจจะให้โทนที่อึดอัดไปหน่อย)
RODE NT2A (ตัวนี้ดีตรงที่ ไม่แพง แต่เสียงไม่ด้อยตามราคา เสียงคมแซ้บสุดๆ แต่ถ้ากับงานพากย์อาจจะมี sibilance มากไป)
ELECTROVOICE RE20 ตัวแทน อยู่แถวๆ เอกมัย
SHURE SM7 (เห็นงานพากย์หนังใช้ตัวนี้เยอะนะ)
AUDIO TECHNICA 4040 (เสียงกลางสะอาดๆ ก็น่าจะเหมาะกับการพูดการพากย์เช่นกัน)

ผมคิดว่า 5 ตัวนี้ จะทำงานมาตรฐานของงานพากย์ได้ในราคาที่คุณบอกนะฮะ
Wed-2-May-2007, 23:49,
RE: ไมค์สำหรับห้องพากย์ แนะนำทีครับ
พากย์แบบทีละคนหรือว่าทีละหลายๆ คนในห้องเดียวกันครับ....
ถ้าทีละคน..ก็อย่างที่พี่ uylink ว่าไว้น่ะครับ...เป็นพวก Condenser

ถ้าพากย์แบบหลายๆ คนในห้องเดียวกันน่าจะใช้ไมค์ Dynamic นะครับ...ไม่งั้นเสียงรั่วกระจาย...
Senheiser MD 421 ก็โอเค...
หรือจะ Shure SM58 ก็ได้นะ...
อาจจะต้อง Roll off bass หน่อยนึงนะครับ... Proximity Effect มันเยอะ...
ถูกดีด้วยครับ..อิๆๆ
Mon-7-May-2007, 19:42,
เป็นแบบหลายๆคนในห้องเดียวกันนะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
Tue-8-May-2007, 00:00,
Tula Wrote:Senheiser MD 421 ก็โอเค...
ผมแนะนำ อีหัวปลาดุก ตัวนี้ครับ

Forum Jump:

Quick Theme: