ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบวิธีMix Masterครับ
Thu-9-Oct-2008, 01:19, (This post was last modified: Thu-9-Oct-2008, 01:21 by Die@m.)
อยากทราบวิธีMix Masterครับ
:::: สวัสดีครับ:::::Biker

อยากทราบวิธีว่าเครื่องดนตรีแต่ละชิ้น ไม่ว่าจะเป็นกลอง เบส กีต้า เปียโน ร้อง ครับ
แต่ละชิ้นควรจัด Cut ความถี่ ช่วงไหนบ้างครับผม
เพราะว่าผมลองทำออกมา จัดไม่เป็นเลยครับ เพลงที่ออกมาเสียงตีกันแล้วฟังดู ทุ้ม อู้ มากครับถึงจะแพน ซ้ายขวา ตามที่เคยดูในเวปที่อธิบายไว้ครับ
ไปจนถึงขั้นสุดท้าย ที่ใช้ Muti band หรือ L2 L3 ผมลองใช้แล้วครับ พอทราบหน้าตาการใช้ แต่ผมใช้ไม่ถูกต้องครับ แล้วก็ยังไม่เข้าใจเรื่อง**(ความถี่)** อันนี้ มากสุดเลยครับ

เพราะยังไม่เข้าใจเลยครับว่าเรามีวิธีจัดการความถี่ยังไงให้ ไม่ชนกันครับ รวมไปถึงวิธีดู Paz Frequen << อันนี้ก็ไม่เข้าใจครับพี่ๆ
Cry1Cry2DrumsHip

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับผม Smile
ถ้าวันนี้ก้าวไม่ไหว ใช้ตูดกระเถิบนิดนึงก็ยังดี
Thu-9-Oct-2008, 03:53,
RE: อยากทราบวิธีMix Masterครับ
ตอนนี้ผมสนใจเรื่องการแพทย์มาก
อยากเป็นหมอ แต่ยังไม่เข้าใจเลย
อยากให้ช่วยอธิบายตั้งแต่วิธีตรวจอาการคนไข้ ไปจนถึงผ่าตัดเนื้องอกในสมองเลยครับ
แล้วการวางยาสลบด้วย

ขอละเอียดๆนะครับ
Thu-9-Oct-2008, 04:29,
RE: อยากทราบวิธีMix Masterครับ
พี่อ้นใจร้าย Onion12
เดี๋ยวน้องเค้าก็ตกกะใจแผ่นแน่บไปหรอก

ถ้าอยากเป็นหมอแต่ยังไม่เข้าใจอะไรเลย ก็ต้องขวนขวายหาความรู้เพิ่มเติมครับ ค่อยๆเรียนไป ค่อยๆขยับปรับแต่งกันไปเป็นขั้นตอน

คำถามของคุณ Die@m เหมือนกับว่าขั้นตอนต้นๆยังไม่เข้าใจ แต่ก็ทำข้ามขั้นไปถึงขั้นตอนต่อๆไปแล้ว มันตอบยากนะ

ลองค่อยๆทำไปทีละเรื่อง เอาเรื่องความถี่ก่อน หาความรู้ก่อน เข้าใจแล้วค่อยปฏิบัติ อย่าข้ามขั้นเดี๋ยวปัญหามันจะสุมพอกพูนไปเรื่อยๆครับ

>>>>>>>>>>>>>>>>>.

ช่วงนี้เห็นมีคำถามแนวนี้หลายกระทู้แล้วนะครับ
แต่งานนี้ถ้าไป search หาในบอร์ดเดี๋ยวก็จะเจอกับกระทู้วิชาคณิตศาสตร์ที่ถูกปิดผนึกในตำนานอีก
Beathead

ลองมารวบรวมความรู้กันใหม่มั้ย แล้วจัดเป็น Important Threads อะไรแบบนี้ล่ะครับ แบบ Patid Beginer Guide

มาโยนระเบิดแล้วก็จากไป ฮุฮุฮุ Laugh
~ Vaporize ~

Opera 10 ออกแล้วจ้า!!
Thu-9-Oct-2008, 04:34,
จอขอกอทอ เจ้าของกระทู้ ไปอ่านกระทุ้ในห้องสมุดยังครับ?? ^^;
http://www.myspace.com/demenufacture

รู้สึกว่ารสนิยมของผมไม่ชอบกินส้มตำปูกับขนมปังครับ...แต่ก็เป็นเรื่องธรรมดาที่บางที...ถ้ามันเป็นแฟชั่นก็มีคนกินอยู่ดี

[Image: test1.gif]
Thu-9-Oct-2008, 05:10, (This post was last modified: Thu-9-Oct-2008, 05:14 by Tula.)
พี่อ้น...ใจร้าย..

พอดีผมอยากเป็นวิศวกรโยธา ออกแบบโครงสร้างตึกคอนโดเหมือนกันครับ ใครรู้เรื่อง
ช่วยมาอธิบายให้หน่อยสิครับ เอาตั้งแต่การบวกลบคูณหารก่อนเลยนะ

ไฝ่ฝันจะสร้างตึกสูงซัก 100 ชั้น ในอ่าวไทยให้ได้ครับ...ต้องถมทะเลก่อนด้วยนะ เดี๋ยวไม่เท่ห์

ตอบจริงๆ ดีกว่า

1.มีเงินหรือเปล่าครับ ถ้ามีเงิน ไปข้อ 2. ถ้าไม่มีเงิน ไปข้อ 4.
2.กรณี มีเงิน คุณสามารถไปเรียนได้ กรณีนี้อาจจะใช้เงินตั้งแต่หลักหมื่น ไปยันหลักแสน หรือหลักล้านได้(ถ้าไปเรียนต่างประเทศ)
ไปเรียน รับรองว่าคุณจะได้ความรู้ที่คุณต้องการแน่ๆ แต่ไม่แน่นะครับว่าคุณจะทำงานได้จริง อันนี้ขึ้นอยู่กับตัวคุณ ว่าเก่งแค่ไหน ใช้เวลาเรียนตั้งแต่ สามเดือน ปีนึง หรือยันสี่ปี
3 อีกกรณี มีเงินเหมือนกัน คุณสามารถจ้างคนมามิกซ์งานเพลงของคุณได้ ราคาอันนี้อยู่ในระดับที่ต้องตกลงกันครับ มีตั้งแต่หลักพัน ไปจนหลักหมื่นต่อเพลง
อันนี้รับรองว่าคุณจะได้เนื้องาน ตามเงินที่คุณจ่ายไป

4.กรณีไม่มีเงิน คุณก็ต้องศึกษาหาความรู้เอาเองครับมีทั้งจากเวปไซต์ เวปบอร์ด หนังสือไทย หนังสือฝรั่ง ดีไม่ดี คุณอาจจะเก่งกว่าคนที่เรียนมาโดยตรงก็ได้ครับ แต่บอกไว้ก่อนเลยว่า ภาษา สำคัญมากๆ สำคัญที่สุด ไม่ต้องถึงขั้นพูดได้คล่องหรอกครับ ขอให้อ่านได้แล้วเข้าใจ แค่นี้ คุณจะทำอะไรก็ได้แล้วล่ะครับ

ดูจากเนื้อความที่คุณถามมา ผมแนะนำให้คุณไปอ่านหนังสือเกี่ยวกับ Acoustics เรื่องเกี่ยวกับเสียง เบื้องต้นก่อนครับ
แล้วก็หาหนังสือสอน Mix เพลง ลอง Search ใน Amazon เลยครับมีเพียบ ไม่แน่ใจว่าเล่นไหนดี หรือไม่ดี ตั้งกระทู้ถามใหม่ได้ครับ

ถามกว้างไป...มักจะไม่ได้คำตอบครับ
แต่ถ้าถามแคบๆ ตอบกันยาวเหยียดครับ...
(ถ้าลงท้ายด้วย "ค่ะ" ก็อาจจะตอบเร็ว และยาวกว่าปกติด้วยครับ Smile )
Thu-9-Oct-2008, 05:41,
เอาจริงนะครับ..
ลองพิจารณา ตารางนี้ดู
(สมาชิกของเราคนนึงมาโพสต์ไว้ แต่ผมไม่แน่ใจว่าใคร)
[Image: eqbasicif8kp4.png]

mastering ไม่ใช่แค่การใช้ L2 L3 นะครับ
นั่นมันปลายเหตุมาก
ถ้าจะให้เข้าใจจริงๆ ต้องใช้เวลาเป็นปีครับ
ค่อยๆอ่าน ศึกษาไปครับ
Thu-9-Oct-2008, 05:47,
คำถามแค่คิดก็มือหงิกแล้ว

เรื่องนี้ต่อให้เรียนต่อให้รู้ หลัก ถ้านำมาใช้ไม่เป็น ก็เท่านั้น
อันดับแรก คือต้องพื้นฐานแน่น เรื่อง Frequency เป็นอย่างน้อย
รองลงมาก็เรื่อง Dynamic

พอรู้ basic เวลาฟังเพลง ไม่ว่าจะไทย ฝรั่ง major หรือ indie
ก็วิเคราะห์ ให้ได้ ถ้าเข้าใจจริงก็จะนำมาใช้กับงานตัวเองได้ครับ

ิbasic ถ้าศึกษาเองไม่ได้ก็คงต้องไปเรียน จริงๆทุกวันนี้ผมไม่มั่นใจนะ
ว่าที่รู้ทุกวันนี้เพราะ SAE หรือ ที่นี่ อันไหนมากกว่ากันน้อ

ผมว่าที่นี่ได้ข้อมูลที่เยอะกว่า SAE นะ แต่ถ้าไม่มีพื้นฐานหรือเป็นคนที่หัวไว
เราอธิบายไป จะเห็นได้ว่า บ่นว่าไม่เข้าใจ พูดอะไรกันไม่รู้เรื่อง

แต่ SAE ปูพื้นฐานให้ผมเข้าใจอะไรหลายอย่างได้ง่ายขึ้นเยอะ ถ้าใคร
เจอผมตอนเข้ามาบอร์ดนี้แรกๆ ผมว่าผมถามคำถามงี่เง่าเยอะเหมือนกัน
พอได้ไปปูพื้นฐาน สังเกตุเยอะๆ ก็ได้รู้ระดับนึง ตอนนี้ก็ขึ้นอยูกับการนำมา
ใช้แล้วแหล่ะครับ

แต่อย่าหวังว่าเข้าไปเรียนแล้วเค้าจะสอนการอัด และการ mix หรือ master
จนขนาดที่เราไม่ต้องศึกษาเพิ่ม ยังไงก็ต้องศึกษาเพิ่มครับ แต่สิ่งที่เค้าสอน ทำให้
คุณก้าวได้อย่างมั่นใจมากขึ้น

ของอย่างนี้แล้วแต่คน บางคนไม่ต้องเรียน หัวไว จำเก่ง ช่างสังเกตุ ก็อาจจะไม่ต้อง
ไปเสียเงินเรียน แต่บางคนไม่ใช่อย่างนั้น จ่ายเงินเรียน ก็เหมือนซื้อเวลา แทนที่จะต้อง
มานั่งงม

แต่ไม่จำเป็นต้องไป SAE นะ ที่ไหนก็ได้ เอาที่สู้ไหวนะครับ พี่กร TVsyn นี่ก็น่าจะ
สอนดี ผมว่าพี่เค้าเก่งนะ แต่เท่าที่ดู clip review product เค้า ดูจะพูดไม่ค่อยเก่ง
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ ในมุมมองของคนฟัง จริงๆ ถ้าให้ผมพูด คงแย่ยิ่งกว่า ผมถนัด
โม้ ตอนพิมพ์มากกว่า 5555

สรุปเรื่องนี้ อธิบายยังไงก็ไม่จบครับ ลองจำๆที่เราคุยก่อนก็ได้ ถ้าไม่เข้าใจเลย ควรไปปู
พื้นฐานก่อนครับ ถ้าทุนน้อย ลองปูพื้นฐานจากหนังสือ พี่โยธิน ก็โอเคระดับนึงนะ เล่ม
ไม่กี่ร้อยเอง
Thu-9-Oct-2008, 06:41,
ลองอ่านนี่ดูนะครับ

ไม่แน่ใจว่าคุณเคยอ่านมาแล้วหรือยัง

ถ้าอ่านแล้วก็ขออภัยนะครับ

แต่คิดว่ามันมีประโยชน์มาก

Compressor เบื้องต้น

http://www.patid.com/forum/showthread.php?tid=3631

สูตรคร่าวๆการ mix กลองกะเบส

http://www.patid.com/forum/showthread.php?tid=3629

EQ เสียงกลอง

http://www.patid.com/forum/showthread.php?tid=3628

การ mix เสียงร้อง

http://www.patid.com/forum/showthread.php?tid=3630

Pompom
Thu-9-Oct-2008, 07:19,
คำถามแค่คิดก็มือหงิกแล้ว.....

.......
Ken เอามือคิดแฮะ
Thu-9-Oct-2008, 08:23,
Die@m Wrote:เพราะว่าผมลองทำออกมา จัดไม่เป็นเลยครับ เพลงที่ออกมาเสียงตีกันแล้วฟังดู ทุ้ม อู้ มากครับถึงจะแพน ซ้ายขวา ตามที่เคยดูในเวปที่อธิบายไว้ครับ
เสียงตีกันแล้วฟังดู ทุ้ม อู้ เขาเรียกว่า muddy
จะ mix ออกมาให้ฟังแล้วรู้สึกเคลียร์ ภาษาทาง mix เขาเรียกว่า transparency

เหตุผลที่เสียงออกมาอย่างนั้น เป็นเพราะ frequency ของเสียงแต่ละอย่างมันทับกัน
มันทำให้เกิดการ masking freq. ของเสียงแต่ละอย่างเวลาเอามารวมกัน
บาง frequency หายไป บาง freq. จะเพิ่มขึ้น (หลักวิทยาศาสตร์เบื่องต้นของ sine wave)
คุณต้องใช้วิธี pan หนีกันหรือใช้ EQ ตัด-เพิ่ม เหมือนการทำหน้าที่เป็นตำรวจจราจร

อ่านเรื่อง EQ และ pan ต่างๆน่ะครับ

ส่วนเรื่องที่ว่าเราจะทำรู้ยังไงว่าเสียงมัน masking กันหรือไม่ - ต้องฟังเอาครับ
หรือหา spectrum analyzer มาดู แต่วิธีง่ายๆคือ
  • 1. ตั้ง level ของเสียงทั้งหมดให้เท่าๆกัน
    2. Pan ทุกอย่าง center
    3. เริ่มจาก track แรก - pan มันไปช้าๆซ้ายและขวา
หากคุณได้ยินเสียงมันเลื่อนไปตาม pan แสดงว่า OK
หากไม่ได้ยินเสียงมันเลื่อน แสดงว่าเสียงมัน mask กัน
คุณต้องใช้ EQ หลบหลีกกัน จากนั้นก็ทำกับ track อื่นๆต่อไป

จะหลบหลีกกันยังไง ?

เสียงทุกอย่างมันมี fundamental freq. และ harmonic series (ยกเว้น pure sine wave)
คุณต้องรู้ว่าไอ้ fundamental freq. ของมันคืออะไร พอรู้แล้วก็รู้ว่า harmonic series ของมันคืออะไร
Harmonic series มันคือตัวคูณของ fundamental freq. ยกตัวอย่าง
A1 = 55 Hz. , A2-A3-A4 = 110, 220, 440 Hz.

เช่นระหว่าเสียง bass กับ kick หากเราจะหลบกันตรง fundamental freq. คุณต้องไปเพิ่มอีกอันที่ harmonic series
ของแบบนี้ใช้เวลาสักหน่อยถึงจะเกิดความชำนาญ Smile

Forum Jump:

Quick Theme: