ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบวิธีMix Masterครับ
Thu-9-Oct-2008, 09:26,
RE: อยากทราบวิธีMix Masterครับ
ทีท่านอาตอบมานั้น เป็นคำตอบของการที่ต้องไปค้นคว้าทั้งหมดเลยนะครับ ..
และเป็นประโยชน์ในพื้นฐานแห่งการทำความเข้าใจอย่างถ่องแท้เลยล่ะ
เพราะว่า บางอย่างไม่รู้โครงสร้าง ที่มาที่ไป จริงๆ ปรับอย่างไรก็ไม่ได้อย่างใจ
เพราะว่า ต้องบอกก่อนว่า เรื่องนี้มันเป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้เป็นอุปทาน
หรือความรู้สึกนะครับ .. ...

อย่างที่ท่านอาบอกครับ "ปรับอันหนึ่ง ก็ต้องไปปรับอีกอันหนึ่ง"
ตรงนี้หากไม่เข้าใจก็จะถามเลยทันทีว่า ก็อีกอันมีดีอยู่แล้วจะไปปรับทำไม(นั่น) ..

แต่ทังหมดทั้งปวงก็หลีกไม่พ้นรสนิยมครับเอิ้กๆ แต่แม้จะมีรสนิยมหรือแยกดีแยกชั่วได้แค่ไหน
หากไม่เข้าใจที่มา ก็ฮาแตกครับ ..เพราะจะทำไม่เป็น
อย่างที่มีอาจารย์ท่านหนึ่งเชี่ยวชาญเรื่องเครือ่งเสียงมากๆ
สามารถฟังออกได้ถึงขนาดสายลำโพงต่างยี่ห้อ(เข้าว่างั้น)
แต่ลองให้มา MIX เพลงแบบที่เราทำกันนี่ล่ะ
ผลน่ะหรือ .. .... .. .. .. ครับ (เติมเอาเอง)
Thu-9-Oct-2008, 10:27,
RE: อยากทราบวิธีMix Masterครับ
http://www.patid.com/forum/showthread.php?tid=5753
ความรู้สึก............ไม่อาจวัดได้ด้วยหน่วยวัดใดๆ
Thu-9-Oct-2008, 11:32,
แง้ว ไม่ได้เอามือคืดพี่ คำนี้ผมเอาจากพี่ต้อ อิอิ คือแค่คิดมันก็ต้องพิมพ์ยาวมากๆไงพี่ อิอิ
Thu-9-Oct-2008, 12:24, (This post was last modified: Thu-9-Oct-2008, 12:35 by grafiti43bangsoh.)
อย่างที่พี่อ้นกล่าวใว้ ว่า L2 L3 ปลายเหตุมากๆ เพราะ L2 L3 มันเป็นเรื่องของระดับความดังเสียงขั้นสุดท้ายก่อนไรทืออกมาเป้นมาสเตอรืCd (ผมเข้าใจอย่างนั้น แต่จริงๆแล้วมันพลิกแพลงได้อีกมั้งครับ )
ทางที่ดี ควรทำความเข้าใจกับการบาลานซ์แทรคต่างๆไปก่อน
แล้วเรื่องEQ อย่าไปแตะมันดีกว่า ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ยิ่งถ้าใช้ พวกVSTi มากว่าเครื่องดนตรีจริง ยิ่งควรระวัง เพราะท่านอาเคยบอกไว้ว่าพวก Samp VSTiพวกนี้เค้าจัดการEQ Compresมาบ้างแล้ว ฟังก่อนแล้วถ้ามันไม่ได้จริงๆค่อยEq
จงอย่าใช้EQเพราะความเคยชิน อย่าEQเพราะติดเป็นนิสัย แต่จงใช้EQเพราะเหตุผล ต้องมีคำตอบให้ตัวเองเสมอว่า ทำไมต้องEQ บาลานซ์ให้ได้ก่อนแล้วฟัง ถ้าจำเป็นต้อง Eqค่อยว่ากัน
ปล.ผมก็งูๆปลาๆแต่แค่อยากเล่าถึงสิ่งที่ได้เจอมาครับ
ศิลปินเลือดข้าวยำ บูดู และ ลูกตอ
หม่อมราษฎรณ์ มะยูโซ๊ะ ตนกูอาบีดีนเจ็อาหมัดซูหลงมะดอเลาะ ณ.จ๊ะ
Thu-9-Oct-2008, 13:43,
ใช่ครับ EQ ก็สำคัญพอๆกับ IQ

Brrrr
Thu-9-Oct-2008, 13:44,
phokha Wrote:ใช่ครับ EQ ก็สำคัญพอๆกับ IQ

Brrrr
ครับ ยิ่งต่ำยิ่งดี พี่อ้นติดลบป่าว อิอิอิSmile_big
Thu-9-Oct-2008, 14:00,
บังโซ๊ะ รู้จักศอกสั้นมั้ยครับ

[Image: f991m32d75f7qx7.jpg]
Thu-9-Oct-2008, 14:36,
อูย เจอนักเลงเข้าให้เล้ว..อกม บังอ้น ใจเยงๆ เค้าย้อเย่งน่า
Thu-9-Oct-2008, 14:40,
หวัดดีงับ อยากมีบทบาทกะเค้ามั่ง -_-

พอดีผมก็เพิ่งหัดเล่นเหมือนๆกัน กำลังศึกษาข้อมูล จากท่าน อาจารย์หลายๆท่าน 555 ขอบคุณงับสำหรับลิงค์ที่ให้มา .... และอยากให้เจ้าของกระทู้เข้าไปอ่านด้วย ...มันจะได้มีประโยชน์ หรือ บางทีท่านอ่านแล้ว แต่อาจยังไม่เข้าใจก็ไม่แปลก ที่จะมาถาม .... เวบนี้น่าเล่นฮะ

...อย่างน้อย นักดนตรี ก็อยากเป็นแพทย์ ฮา....

ปล.1 เจ้าของกระทู้ ช่วยสอน เรื่องแพทย์ให้ สตาฟหน่อยนะฮะ เค้าอยากเป็นแพทย์ ... " ข้านี่อยากเป็นหมอ Smile "

ปล.2 ใครมีญาติ เป็น วิศวะ ช่วยสอน "เด็กสร้างบ้านด้วยฮะ" ไม่ใช่ไรนะ หมายถึง เด็กนี่คือ >> คนที่เรียนรู้ ก็ = คนที่อยากเป็นวิศวกรโยธา ..

ถูกเปล่าอ่ะ หรือผมเข้าใจผิด...

ขอบคุณงับ Smile

จะตามไปอ่านลิงค์อื่นงับ...
Thu-9-Oct-2008, 18:27, (This post was last modified: Thu-9-Oct-2008, 18:29 by piyarat.)
azusa Wrote:เช่นระหว่าเสียง bass กับ kick หากเราจะหลบกันตรง fundamental freq. คุณต้องไปเพิ่มอีกอันที่ harmonic series
ของแบบนี้ใช้เวลาสักหน่อยถึงจะเกิดความชำนาญ Smile
ท่านอา มาต่อให้จบทีครับ กำลังอินไ้ด้ที่เลยSurrender

Forum Jump:

Quick Theme: