ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
render VCD/DVD ให้มีคุณภาพ ทำไง?
Sat-20-Sep-2008, 16:56,
render VCD/DVD ให้มีคุณภาพ ทำไง?
เมื่อตอนเที่ยง ท่านโน๊ตแบงค์ โทรมาถามเรื่อง Export VDO
ว่าทำยังไงไม่ต้อง ยิงออกมาเป็นไฟล์ AVI ใหญ่เบิ้ม 10กว่ากิ๊ก
ก่อนเอาไปแปลงเขียนลงแผ่นอีกที
ทั้งเสียเวลา ทั้งเปลืองฮาร์ดดิสก์

หลังจากอธิบายทางโทรศัพท์อยู่นาน ก็คิดว่า คงไม่สำเร็จแน่ๆ -_-"
ก็เลย ขอมาโพสต์วิธีทำที่นี่ก็แล้วกัน
วิธีง่ายๆใครๆก็รู้อยู่แล้ว ก็ อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ

วิธีสิ้นคิดอย่างผมนี้คือ การใช้เฟรมเซิร์ฟเวอร์มาช่วยครับ อืม..โบราณเนอะ
ช่วยเป็นตัวเชื่อมระหว่างโปรแกรมตัดต่ออย่าง พี่เมีย หรือเวกัส อะไรพวกนี้ กับโปรแกรมEncoder อย่าง Procoder หรือ Tmpeg

ผลพลอยได้อีกอย่าง(ที่จริงสำคัญกว่า) ก็คือคุณภาพของ VDO จะดีกว่าใช้ตัวเอนโค้ด MainConcept ที่ติดมากับโปรแกรมตัดต่อด้วย

ก่อนอื่นเลย เราก็ไปหาโหลดโปรแกรม frameserver มาใช้ก่อน ผมเลือกของดีบักโหมด
เพราะฟรีครับ
http://www.debugmode.com/frameserver/

ได้มาแล้ว ก็อินสตอลซะ
ใครทำไม่เป็น ก็เลิกอ่านต่อเหอะ หมดหวัง อิอิอิ

ส่วน Canopus Procoder ไปหาเอาเองเด้อ มันไม่ฟรี

เอาหล่ะ ลงมือทำกันดีกว่า
เมื่อเราตัดต่องานแล้ว เราก็สั่งเรนเดอร์ได้เลย

[Image: fsv01ig9.jpg]

ถ้าเป็น พรีเมียร์ ก็เลือก File > Export Timeline > Movie หรือไม่ก็ File > Export > Movie
อย่าลืมเ อาติ๊ก Add to Project when finished ออกด้วย

แล้วเลือก เอาต์พุตเป็น DebugMode FrameServer

[Image: fsv02uq2.gif]

แล้วมันก็จะโผล่ตัวออกมา

[Image: fsv03ay0.gif]

เลือกเป็น RGB24 นั่นแหละ
ออพชั่นอื่นถ้าสงสัยไปหาอ่านเอาเอง
แต่ถ้าใช้พรีเมียร์ ตัดต่อไฟล์ที่แคปมาจาก DV เราก็เลือกใช้ YUV ได้ ดีกว่าด้วย
เพราะไม่ต้องแปลงYUV->RGB-->YUV กลับไปกลับมา

แล้วก็กด Next จะเห็นว่ามันทำงานแล้ว
ปุ่มเปลี่ยนเป็น stop server
[Image: fsv04zl7.gif]
เอาหล่ะ กดย่อหน้าต่างมันซะ เกะกะ
Sat-20-Sep-2008, 17:00,
RE: render VCD/DVD ให้มีคุณภาพ ทำไง?
คราวนี้เราก็มาเปิด procoder ขึ้นมา
ใส่ source File เป็นไฟล์ AVI ที่เราเซฟไว้เมื่อ ตะกี้นี้

[Image: fsv05he4.gif]

ไฟล์นี้ มันไม่ได้มีข้อมูลวิดีโอของเราจริงๆหรอกครับ
มันเป็นไฟล์ที่เรียกว่า signpost AVI file
เป็นทางเชื่อม ที่จะส่งผ่านข้อมูล จากเวกัสของผม ผ่านไปให้ โปรโคดเดอร์ ทำการ Render ให้

คราวนี้ เลือก Target แล้วหล่ัะ
ผมเลือกเป็น Mpeg2 PAL จะเอาไปทำ authorize DVD ต่อไป
[Image: fsv06ed5.gif]

ขั้นตอนสำคัญครับ ตั้งค่าให้ดี คุณภาพงานจะได้ดีๆ
ผมเลือกเรนเดอร์ 2 รอบเลย

[Image: fsv07ph2.gif]

แล้วก็สั่ง Convert

[Image: fsv08tm0.gif]

555มันเริ่มเรนเดอร์แล้ว
ลองดูข้อมูลที่โชว์ซิ
[Image: fsv09ji0.gif]

คราวนี้ก็รอจนเสร็จ
เป็นอันเสร็จพิธี
จะช้าจะเร็วก็แล้วแต่บุญเก่าทำบุญด้วย CPU อะไรหล่ะครับ
ถ้า AMD ก็ช้าหน่อย เปิดเกมเล่นรอไปได้เลย
ส่วน intel ก็เรนเดอร์เร็วกว่า แต่เล่นเกมแล้วกระตุก ดังนั้นควรปิดจอ แล้วไปนอนซะ..
Sat-20-Sep-2008, 17:11,
RE: render VCD/DVD ให้มีคุณภาพ ทำไง?
พอเสร็จแล้ว ก็กลับมาที่ เวกัส
กดปุ่ม stop serving ด้วยนะครับ

อีกเรื่อง ที่ติดค้างตาพัดไว้คือ การ เ ซตค่าตาราง Matrix ใ นTmpeg
ให้VCDคุณภาพชัดสุดๆ ตามชนิดของภาพเคลื่อนที่เร็ว เคลื่อนที่ช้า

เอาไว้คราวหน้าก็แล้วกัน
ใช้ google chrome พิมพ์ไทยยากอิ๊บอ๋าย เดี๋ยวเว้นเดี๋ยวข้าม เลิกใช้ดีกว่า ไม่ประทับใจ

ใบ้ไว้นิดนึงว่า มันเหมือนการ EQ Histogram นั่นแหละ พัดเอ๊ย
เก่งๆอย่างพัดเรียนรู้เอาเองมั่งก็ได้ Smile_big อิอิอิอิ
Sat-20-Sep-2008, 17:19,
ครับ ตามพี่อ้นบอกนั่นแหละ ตบท้าย ด้วย TMPeg หรือ Canopus Procoder นะครับ ชัด คมสุดๆ เท่าที่ VCDจะทำได้ อิอิอิ
เอาไฟล์ AVI ปลอมๆที่ออกมาจาก Frameserver มาเข้า TMPeg หรือ Canopus Procoder นะครับ
ศิลปินเลือดข้าวยำ บูดู และ ลูกตอ
หม่อมราษฎรณ์ มะยูโซ๊ะ ตนกูอาบีดีนเจ็อาหมัดซูหลงมะดอเลาะ ณ.จ๊ะ
Sat-20-Sep-2008, 17:22,
หรือวิธีง่ายกว่านั้น ก็ ให้พี่อ้น render ให้ครับ Laugh
[Image: namnao-crop-small.png]
Sat-20-Sep-2008, 21:44, (This post was last modified: Sat-20-Sep-2008, 21:45 by thassuya.)
TheChat Wrote:หรือวิธีง่ายกว่านั้น ก็ ให้พี่อ้น render ให้ครับ Laugh

นั่นดิ Beathead
ขอฝากบทเพลงนี้ไว้ในอ้อมใจของทุกคนด้วยนะครับ http://www.myspace.com/breathlesslysleep รักน้อยๆแต่รักนานๆนะครับ (คลิ๊กซะชีวิตคุณจะเปลี่ยน 5555 Brrrr)
Sun-21-Sep-2008, 01:04, (This post was last modified: Sun-21-Sep-2008, 01:16 by tak.)
สุดยอด..สมกับเป็นพ่อคิวเบสอีหลีเด้ออ้ายเด้อ
-ขอบคุณครับ
หลายหัวดีกว่าหัวเดียว
------------------------------
Core 2 Duo Quad Core AM2 X2 X3
Sun-21-Sep-2008, 05:22,
อีอ้น แกเอาข้อความกระทู้นี้ขึ้นบล๊อกของแกซิ
แล้วติด tag ซะให้เรียบร้อย รัดกุม
Sun-21-Sep-2008, 09:17,
ขอบคุณครับ...Smile
Sun-21-Sep-2008, 13:50,
ทำงานตัดต่อมาตั้งนาน ของแบบนี้ยังไม่เคยเล่นเลย

ขอบคุณครับพี่อ้น Smile_big
~ Vaporize ~

Opera 10 ออกแล้วจ้า!!

Forum Jump:

Quick Theme: