ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
render VCD/DVD ให้มีคุณภาพ ทำไง?
Mon-22-Sep-2008, 12:29,
RE: render VCD/DVD ให้มีคุณภาพ ทำไง?
มันไม่ยากหรอกน่า
ขนาดผมไม่มีพื้นฐานเลยยังเข้าใจได้ สบายๆ สิวๆ

แต่มันนานแล้วไม่ค่อยทันสมัยหน่ะ
สมัยนี้ทำเป็น DVDดีกว่า
เอานิ้วเท้าข้างซ้าย คลิกๆเมาส์ เรนเดอร์ไฟล์คุณภาพยังดีกว่า VCDเลย
writer ตัวละแปดร้อย แผ่นเปล่าแผ่นละ 6 บาท เครื่องเล่นตัวละพันเดียว

เลิกไปพยายามยัดเยียดกับข้อจำกัดของ VCDเถอะ
Mon-22-Sep-2008, 12:43,
RE: render VCD/DVD ให้มีคุณภาพ ทำไง?
ได้ความรู้อีกแล้ว
คาระวะ สามหมื่นๆๆ จอกSmile_big
Mon-22-Sep-2008, 12:46,
phokha Wrote:เอานิ้วเท้าข้างซ้าย คลิกๆเมาส์ เรนเดอร์ไฟล์คุณภาพยังดีกว่า VCDเลย
นิ้วเท้าพี่อ้นยาวจัง..อิอิ
phokha Wrote:เลิกไปพยายามยัดเยียดกับข้อจำกัดของ VCDเถอะ
อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่ง
ซื้อตุ๊กๆมา ก้ต้องได้ตุ๊กๆ จะให้มันเป็นกระบะ วีโก้ คงไม่ได้ อิอิ
ศิลปินเลือดข้าวยำ บูดู และ ลูกตอ
หม่อมราษฎรณ์ มะยูโซ๊ะ ตนกูอาบีดีนเจ็อาหมัดซูหลงมะดอเลาะ ณ.จ๊ะ
Mon-22-Sep-2008, 17:06,
อ่านดีมีสาระClap
Tue-23-Sep-2008, 12:23,
ถามต่อ นะครับ เมื่อได้ Mpeg2 แล้วจะไปเขียนแผ่น DVD
โปรแกรมที่ใช้เขียนแผ่น มีส่วนทำให้คุณภาพลดลงหรือเปล่าครับ
ผมนะ มีแค่ Vegas 6 กับ DVD architect 3 คู่กรรมกันมาหลายปีแล้ว
ไม่มีตังค์ไป upgrade ตัวใหม่ ครับ
ใช้ DVD architect เขียนแผ่น DVD จาก Mpeg 2 จะดีไหมครับ
น้า น้า น้า อ้น อิ อิ อิ
Tue-23-Sep-2008, 12:38, (This post was last modified: Tue-23-Sep-2008, 12:39 by grafiti43bangsoh.)
ผมเองก็ไม่เข้าใจเรื่องพวกนี้มากนัก (จริงๆแล้วไม่เข้าใจมันทุกเรื่องแหละ) แต่เท่าที่ทดลองเล่นกับมันดู หาก หากเรา Render Mpg2 ออกมา เมื่อนำไปเข้าสูกระบวนการประพันธ์ DVD คิดว่า ไม่น่าจะมี บีบอัดหรือทำการอย่างหนึ่งอย่างใดต่อข้อมูลให้มันถูกลดทอนคุณภาพอีก(เว้นแต่..ตอนเรนเดอร์ คุณเลือก ระบบสีเป้น PAL แต่ในกระบวนการประพันธ์ DVDคุณตั้งโปรเจคเป็น NTSC ถ้าแบบนี้ผมว่ามันอาจมีการ บีบอัดหรือทำการอย่างหนึ่งอย่างใดต่อข้อมูล เพื่อให้ระบบสีตรงกัน)
ดังนั้นมันเหมือนกับตอนเราเขียน VCDด้วยเนโร หากไฟล์ MPG1ของเราถูกต้องตามมาตรฐของ VCDมันจะทำการแปลง *.MPG ให้เป้น *.DAT ซึ่งก็ไม่น่าจะมีผลต่อคุณภาพ ในขณะเดียวกัน หากไฟล์ MPG1ของเรา ไม่ตรงมาตรฐานของVCDมันจะเกิดกระบวนการ Re encode ไฟล์ MPG1ใหม่ ตรงนี้เองที่จะทำให้คุณภาพถูกลดทอนลงไป
สรุป(เอาเอง)ว่า ..ในขั้นตอนการประพันธ์แผ่น DVD (หากอรรถสารที่นำมาใช้ ถูกต้องตามมาตรฐาน )ไม่มีการ Re encodeให้ภาพด้อยลงครับ
*****พี่อ้น ถ้าผิดก็รบกวนช่วยแก้ให้หนูหน่อย หนูมั่วอ่า..***
Tue-23-Sep-2008, 12:45,
เยี่ยมจริงๆ ครับ ^^
เชิญสำราญครับ --> http://guitaraloha.multiply.com ^^
Tue-23-Sep-2008, 13:39,
เรื่องคุณภาพ ตามน้า graf ครับ ขึ้นอยู่กับการคำนวนของโปรแกรม และขึ้นอยู่กับว่ามันถูกเอาไป re encode รึเปล่า

คุณภาพของ mpeg1 ที่ใช้ทำ VCD ค่า bitrate มันคงที่อยู่ค่าเดียวครับ คือ 1150 kb/s มันเลยไม่ค่อยมีปัญหา(ก็คือหยาบเป็นปกติ) แต่จากการใช้ ผมไม่ใช้ Nero ในการทำ VCD เพราะผมว่า nero มันต้องเอาไฟล์ mpg1 ที่ผม encode แล้วไปแปลงอีกทีแน่เลย เพราะงานออกมาห่วยลงไปอีก Frown

ส่วน mpeg2 ที่ใช้ใน DVD มันดันใช้ได้หลาย bitrate คือมีทั้ง bitrate คงที่ , bitrate ไม่คงที่ คุณภาพเลยแปรผันกับ bitrate ถ้าลองลด bitrate ไปเท่า VCD (1150kb/s) อันนี้ห่วยแน่
บางทีในเครื่องบันทึก DVD มันก็มีค่าให้เลือกบันทึกเป็น XP (74 นาที), SP (120 นาที), EP (240 นาที) อันนี้คือเค้ากำหนดค่า bitrate มาให้ตายตัวเลย ค่า bitrate ยิ่งมากยิ่งบันทึกได้น้อย แต่ความชัดเจนยิ่งมากครับ

ค่า bitrate สูงสุดใน tmpg คือ 9200kb/s, ส่วน defalt ของ Procoder คือ 6000 kb/s แต่สามารถเพิ่มได้ถึง 8000 kb/s
.
~ Vaporize ~

Opera 10 ออกแล้วจ้า!!
Tue-23-Sep-2008, 15:21,
เยี่ยมครับ เพราะตาแบ๊งค์จะแต่งงานทำวีดีโอแท้ๆ Smile_big

เราเลยได้ความรู้เรื่องนี้กันเลย SmileP
Tue-23-Sep-2008, 17:36,
ขอบคุณมากๆครับ ^^
ได้ความรู้ใหม่เกี่ยวกับงาน video ซึ่งไม่เคยรู้เลย

เมื่อไม่นานนี้ผมเองพึ่งทำไฟล์ video จากม้วน mini dv
โดยการใช้โปรแกรม พี่เมีย นี่ละครับ capture
ชั่วโมง ละ 12-13 กิ๊ก เปลือง HD มากๆ
แล้วก็ export ออกมาโดยใช้ พี่เมียนี่ละครับ เรียกว่าทุกอย่าง เสร็จโดยพี่เมียเลย

งานที่ได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่เป็นการช่วยทำให้ และเจ้าของงานเองก็ไม่ค่อยซีเรียส
ก็เลย O.K.

แต่ผมเองสงสัยว่าน่าจะมีวิธีการทำให้มันออกมาดีได้
แล้วตอนนี้ก็ได้คำตอบแล้วว่ามี เดี๋ยวต้องลองทำดู
ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับความรู้ ^^

Forum Jump:

Quick Theme: