ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
render VCD/DVD ให้มีคุณภาพ ทำไง?
Sun-21-Sep-2008, 14:00,
RE: render VCD/DVD ให้มีคุณภาพ ทำไง?
สุดยอดเลยคร้าบบ ขอเก็บไว้เป็นความรู้ ^____^
Sun-21-Sep-2008, 16:55,
RE: render VCD/DVD ให้มีคุณภาพ ทำไง?
ไม่น่าเชื่อแฮะ
ว่าคนในบอร์ดเรายังไม่รู้จักวิธีนี้ตั้งหลายคน -_-"
แต่ก็นั่นแหละ เมื่อเกือบ 10 ปีก่อนเรื่องนี้มันเป็นของหาเงินได้ง่ายๆ
คนที่รู้ก็เลยกั๊ก ไม่ยอมบอก ประมาณว่าเป็นเคล็ดลับซะงั้น กลัวคนมาแย่งงาน
แต่เดี๋ยวนี้มันไม่ใช่แล้ว เครื่อง DVD player ราคาพันเดียว อูย....

ผมมีเหตุผลอยู่นิดนึง ที่ไม่ใช้ TmpgEnc แต่กลับไปใช้ Canopus Procoder
ทั้งๆที่ TmpgEnc มันฟรีสำหรับ mpeg-1 (mpeg-2ได้30วัน) ก็เพราะ มันทำมาเพื่อ CPU Intel ครับ
เลยงอนเด็กญี่ปุ่น แค่นั้นแหละ

เล่าถึงเรื่องนี้แล้วติดลม
เจ้าเด็กญี่ปุ่นที่เขียนฟรีแวร์สำหรับ vcd คนนี้ชื่อHiroyuki Hori
แทบไม่น่าเชื่อว่า มันเรนเดอร์ได้คมชัด คุณภาพสูงพอๆกับฮาร์ดแวร์ราคาหลายล้านบาท
มีคนแอบเมาท์กันว่า บริษัทวิดีโอยักษ์ใหญ่ในบ้านเรา บอกชื่อร้องอ๋อ ชาวบ้านรู้จักกันทุกคน
ลงทุนซื้อฮาร์ดแวร์แปลงหนังเป็น VCD มาเครื่องละสิบกว่าล้าน
อีกเดือนนึงต่อมา ลูกน้องเอางานที่แปลงด้วย tmpgenc ไปให้เถ้าแก่ดู เถ้าแก่สั่งคลุมผ้าเครื่องเลย
แล้วก็สั่งซื้อคอม มาลงเป็นสิบๆตัว แปลงงานแทน งบล้านเดียว คุณภาพดีกว่า 5555
Sun-21-Sep-2008, 19:57,
ขอบคุณพี่อ้นมากๆครับ อุตสาห์ทำรูปประกอบเพียบ แถมยังอยู่ในสายอธิบายให้ผมฟังอีกตั้งครึ่งชั่วโมงกว่าๆ

แต่ไม่อยากบอกเลยว่า ผมตายตั้งแต่ตอนที่บอกให้พี่เมียร์ export แล้วล่ะครับ แหะๆ
หาไม่เจอว่าจะเลือกให้ out put เป็น DebugMode FrameServer ได้ตรงไหน Laugh Laugh

ผมใช้ Premiere CS3 อะคับ
Sun-21-Sep-2008, 21:15,
phokha Wrote:พอเสร็จแล้ว ก็กลับมาที่ เวกัส
กดปุ่ม stop serving ด้วยนะครับ

อีกเรื่อง ที่ติดค้างตาพัดไว้คือ การเซตค่าตาราง Matrix ในTmpeg
ให้VCDคุณภาพชัดสุดๆ ตามชนิดของภาพเคลื่อนที่เร็ว เคลื่อนที่ช้า

เอาไว้คราวหน้าก็แล้วกัน
ใช้ google chrome พิมพ์ไทยยากอิ๊บอ๋าย เดี๋ยวเว้นเดี๋ยวข้าม เลิกใช้ดีกว่า ไม่ประทับใจ

ใบ้ไว้นิดนึงว่า มันเหมือนการ EQ Histogram นั่นแหละ พัดเอ๊ย
เก่งๆอย่างพัดเรียนรู้เอาเองมั่งก็ได้ Smile_big อิอิอิอิ

ตาราง Matrix ในTmpeg
หมายถึงอันนี้รึเปล่าครับ

CCE Verylow
[Image: CCE_Verylow.jpg]

CCE Ultra low
[Image: CCE_Ultra.jpg]

Andreas doppelte 99er Matrix
[Image: Andreasdoppelte99erMatrix.jpg]

คล้ายๆว่าจะได้มาจากหนังสือ DVM เนี่ยแหล่ะ จำไม่ค่อยได้ เพราะหลังๆผมใช้แต่ Procoder
ลองใช้ดูแล้วตาถั่วแบบผมแยกความแตกต่างไม่ออกครับ
Smile_big
~ Vaporize ~

Opera 10 ออกแล้วจ้า!!
Sun-21-Sep-2008, 22:38, (This post was last modified: Sun-21-Sep-2008, 22:38 by Muzik-Bank.)
ทำได้แล้วค๊าบบบบพี่อ้น
มันผิดตอนที่ install plug in นี่เอง แหะๆ
Onion06 Onion06
Sun-21-Sep-2008, 23:17, (This post was last modified: Sun-21-Sep-2008, 23:17 by FIRST.)
เก็บๆๆ

ความรู้ดีๆอีกแย้ว......^^
Mon-22-Sep-2008, 01:50,
bZERO Wrote:ตาราง Matrix ในTmpeg
หมายถึงอันนี้รึเปล่าครับ

CCE Verylow

ใช่เลยครับ อันนี้แหละ Smile
มันเป็นค่าิ bit level การคอนเวอร์ต A/D ของความถี่ทางสัญญาณภาพ
แต่ให้คิดซะว่ามันเป็นฮิสโตแกรม ก็แล้วกัน
(ที่จริงเป็นความถี่ของสัญาณภาพ จากบล็อคพื้นๆเพลนๆ ไล่ไปจนถึงบล็อคที่มีความละเอียดเยอะๆ)

แล้วเราก็ใส่ค่าให้แต่ละระดับ เหมือนการ EQ ได้เลย
จะเอาชัดๆก็ใส่ค่าในทางขวาล่างของตารางเยอะๆ
ค่าตัวเลขในตารางใส่ค่าได้ตั้งแต่2-99 ค่ามาก ก็คือให้โปรแกรมสนใจมากๆ ค่าน้อยก็ให้โปรแกรมสนใจน้อย
หน้าต่างทางขวา intrablock ก็คือ I frame
ส่วนทางซ้าย non-intrablock ก็คือ B,P Frame (ห้ามถามต่อ ขี้เกียจตอบแล้ว)

มันมีปรีเซตให้ แล้วเราค่อยปรับใหม่เอาตามความพอใจ
ถ้าปรับได้ดี ภาพจะออกมาเนียน ไม่มีวุ้น ไม่มีบล็อค เลยล่ะครับ
แต่ถ้าไม่ค่อยมั่นใจก็ใช้ปรีเซตไปก่อน (เหมือนใช้ plugin อีคิว wave file เนอะ อิอิอิ)

อ้อ..ยกเว้นช่องบนสุดซ้ายสุด ไว้ช่องนึงนะ
ช่องนี้เป็นค่า contrast อย่าเพิ่งไปยุ่งกับมัน
Mon-22-Sep-2008, 08:11,
ตั้งกะรู้จักกับมันมา เพิ่งเห็นมัน post อะไรเป็นเรื่องเป็นราวก็คราวนี้แหละ
คาดว่าคงเมาน่ะ ไม่ใช่อะไรหรอก Laugh2
Mon-22-Sep-2008, 09:25, (This post was last modified: Mon-22-Sep-2008, 09:29 by grafiti43bangsoh.)
phokha Wrote:CCE Verylow
ถ้าคิดจะยุ่งกับตารางนี้ เตรียม พารา ซัก1กระปุกใหญ่ๆ Smile_big
ศิลปินเลือดข้าวยำ บูดู และ ลูกตอ
หม่อมราษฎรณ์ มะยูโซ๊ะ ตนกูอาบีดีนเจ็อาหมัดซูหลงมะดอเลาะ ณ.จ๊ะ
Mon-22-Sep-2008, 11:06,
ผมไม่รู้มาก่อนเลยนะเนี้ย...ว่างๆไปกินเหล้ากับพี่อ้นดีกว่า...

Forum Jump:

Quick Theme: