ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เล่าสู่กันฟัง : Clavia Nord Wave
Fri-5-Sep-2008, 10:39, (This post was last modified: Wed-23-Sep-2009, 11:54 by azusa.)
เล่าสู่กันฟัง : Clavia Nord Wave
เล่าสู่กันฟังนะครับ

ราวๆ ต้นเดือนก่อน

ผมมีบุญได้รับเจ้าสิ่งนี้มาเลี้ยงดูชั่วคราวครับ

[Image: 350pkrm.jpg]

ซินท์ตัวใหม่ล่าสุดจากค่าย Clavia

" Nord Wave "

หน้าตา แทบจะเหมือนกับ Nord Lead

แต่ที่ต่างกัน อย่างเห็นได้ชัดก็คือ ไฟที่หน้าจอ

ของพวกตระกูล Nord Lead จะเป็นสีเขียว

แต่ของ Nord Wave จะเป็นสีฟ้า

พอได้มาลองเล่น ก็อ่านสเปคคร่าวๆดูก่อน

แล้วก็ตกใจว่า มันต่างออกไปจากสมัยที่มันเป็น Nord Lead เยอะเลย

เพราะนอกจากตัวมันจะเป็น VA ( Virtual Analog) แล้ว

มันยังมีส่วนของ FM Synthesis

และยังเป็น Sampled Playback ได้อีกด้วย

ที่ผมคิดว่ามันแตกต่างออกไปจากตัวอื่นๆ

ก็คือเรื่องของ Sampled Playback

ที่เราสามารถ download Sample ของเราลงไปในตัวมัน

ได้โดยที่ไม่ต้องใส่ Ram หรือหน่วยความจำอื่นๆเพิ่มเติม

และหลังจากใส่ไปแล้ว Sample เหล่านั้นก็ยังคงอยู่ในเครื่อง

ถึงจะปิดเครื่องไปแล้วก็ตาม...

และนอกจากนั้น...

Sample ที่เราใส่ลงไป เรายังสามารถปรับแต่งมัน

ด้วย Knob ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์ ซึ่งเรียงรายกันอยู่ด้านหน้าของ panel

ปรับกันจนเรียกได้ว่า ไม่เหลือเค้าเดิมของเสียงเก่าเลย...

พออ่านคู่มือคร่าวๆ แล้ว

ก็ลองเปิดเครื่อง เล่นเสียงที่เป็น preset เล่นดู

โดยปกติ หูของผมจะชินกับเสียงของค่าย Big 3

( แต่ก็ใช้ของนอกค่ายเหล่านั้นบ้าง )

เมื่อได้ลองเล่นเสียงที่มากับเครื่อง

รู้สึกได้ถึงเอกลักษณ์บางอย่างที่แตกต่างออกไปจากค่ายเหล่านั้น

ผมเองก็ไม่รู้จะจำกัดความมันยังไง

แต่ถ้าจะให้เปรียบเทียบ Nord Wave ก็คงเหมือน "เด็กแนว" น่ะครับ

ที่ผมชอบเสียงพวก Preset ของมันเลย ก็คือเสียงจำพวก

Lead , Pad และเสียงที่จำลองจากพวก Mellotron

พวก Lead นี่ มันไม่เหมือน Lead ที่ดุๆ แบบของ Korg

หรือหวานนุ่ม...เหมือน yamaha

แต่มันมีความ Bite อยู่ในตัว ที่ทำให้เสียงมันน่าสนใจ

พอลองปรับๆ หมุนๆ บิดๆ Knob ทั้งหลาย ... ที่เป็นเพื่อนทุกข์

จากเสียงที่เป็น preset ก็สามารถสร้างเสียงที่ต่างออกไปได้จากเดิมมาก

แต่ยังไง คาแรคเตอร์ของเสียง มันก็ยังไม่เหมือนกับพวกค่ายใหญ่

ผมมีบุญได้เอามันมาลองเล่นอยู่คืนนึง

แต่ด้วยมีกรรมมาบัง...

มีงานที่คั่งค้าง รอให้สะสางอยู่เยอะมาก

เลยไม่ได้ขลุกกันมันอีกเลย

จนต้องเอาไปส่งคืนผู้ที่ให้ยืมมาลองเล่น

...

แค่นี้แหละครับ เล่าสู่กันฟังคร่าวๆ
Fri-5-Sep-2008, 10:47,
RE: เล่าสู่กันฟัง : Clavia Nord Wave
เป็นผม ไม่คืนหรอก ย้ายบ้านหนี เปลี่ยนชื่อ ทำศัลยกรรมหน้าใหม่

ล้อเล่นนะ อย่าไปทำจริงๆล่ะ SmileP
Fri-5-Sep-2008, 11:07,
RE: เล่าสู่กันฟัง : Clavia Nord Wave
ป๋ากลัวว่าหน้าปรีจะไม่บานเหมือนเดิมใช่มั้ยครับ
[Image: namnao-crop-small.png]
Fri-5-Sep-2008, 13:09,
ผมเคยได้ทดลองเล่นเหมือนกันตัวนี้ตอนขนไปทำงาน ขอบอกว่าชอบมากกกกกกกก
แต่ด้วยบุญวาสนาที่สะสมมาแต่มันมีไม่ถึงอ๊ะ Cry1 จึงได้แต่มองแล้วลูบๆ คลำๆ กดๆ ดันๆ
เหอๆๆๆๆ Laugh
ขอฝากบทเพลงนี้ไว้ในอ้อมใจของทุกคนด้วยนะครับ http://www.myspace.com/breathlesslysleep รักน้อยๆแต่รักนานๆนะครับ (คลิ๊กซะชีวิตคุณจะเปลี่ยน 5555 Brrrr)
Fri-5-Sep-2008, 14:46,
ตัวนี้หรือเปล่าครับ
ถามนิดนึงครับ
ตัวกดที่มีลักษณะคล้ายๆ กับไม้ เอาไว้ทำอะไรครับ

[Image: nwfrontperspxlom9.jpg]

[Image: nwconnectionsxllu5.jpg]

[Image: nwdispslotsxlnl0.jpg]
Fri-5-Sep-2008, 14:57,
เด๋วนี้ trend ใหม่คือพวก wavetable synth อ่ะครับ waldorf ก็เพิ่งออกมาตัว blofeld
สงสัยได้อานิสงค์มาจากพวกย้อนยุค '80s ที่ wavetable synth เฟื่องฟู
พวก wavetable synth จะคล้ายๆกับ sampler แหละ แต่แทนทีจะเล่นเป็น sample ยาวๆ ตัว sample มันจะเป็น sample ที่สั้นมากๆ เป็นแค่ waveform อ่ะครับ
พวก wavetable synth เสียงมันจะ digital มากๆ ซึ่งแล้วแต่คนชอบ แต่ก็แนวดี
แต่ตัวนี้ก็มี va ด้วย ดังนั้น ก็น่าจะได้ทั้งขึ้นทั้งร่องแหละครับ
อยากเล่นบ้าง อิๆ
Fri-5-Sep-2008, 16:08,
เรัียกว่า Pitch Stick หรือ Pitch Bend ที่เรารู้จักกันโดยทั่วไปครับ
Fri-5-Sep-2008, 16:21,
ตัวกดที่เป็นไม้คือ pitch stick ครับ ตัวนี้ใช้แทน pitchbend ครับ สามารถลากได้ถึง 2 octave โดยที่เสียงไม่มี alias ครับ เวลาเล่นเสียง lead กับเสียง guitar นะครับ สุดยอดจริงๆ ให้ feeling ดีกว่า pitchbend มากเลยครับ
Fri-5-Sep-2008, 20:33,
ท่าน กัปปิตัน ช่วย รีวิว โดยละเอียดได้ไหมครับ Laugh
Fri-5-Sep-2008, 22:10,
ยังไม่มีปัญญาไปถอยมาคับ ตอนนี้ยังชั่งน้ำหนักกับตัว prophet 08 อยู่ครับ

อยากบอกว่าอิจฉาท่านปรีโพตๆเลย เหมือนน้องแพนเค้กมาที่บ้านท่านปรีแล้วบอกว่าขอค้างที่บ้านสักสามคืน แต่เจ้าตัวต้องไปต่างจังหวัด 3 วัน ยังไงยังงั้นเลย SmileP

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  รีวิว Nord Lead 2x โดยอาจารย์ปุ้ม พงศ์พรหม สนิทวงศ์ ณ อยุธยา (อย่างละเอียด) suradiff 2 8,180 Fri-5-Mar-2010, 13:59
Last Post: Sincere

Forum Jump:

Quick Theme: