ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Closed 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามวิธีการลดเสียงก้องครับ
Thu-21-Aug-2008, 22:36
Help24 ถามวิธีการลดเสียงก้องครับ
สอบถามการลดเสียงก้องครับ

ต้นฉบับเสียงที่ผมได้มาคือ จากเทปแล้วอัดเข้าสู่คอมพิวเตอร์

โดยเป็นเทปที่อัดเทศน์ของครูบาอาจารย์สมัยก่อนครับ

ซึ่งจะมีเสียงก้องค่อนข้างมาก ผมเองหาวิธีแก้ไม่ได้จริงๆ ครับ Cry1

โปรแกรมที่ผมใช้ Adobe Audition 2.0 , Sound Booth CS3 , ตัวอื่นมีแต่ไม่ได้ใช้ครับ

ผมอยากได้แนวทางในการลดเสียงก้องครับ แล้วที่เหลือผมจะพยายามทำด้วยตนเองต่อไปครับ

ที่นี่เป็นที่พึ่งที่สุดท้ายของผมแล้ว หากที่นี่ไม่ได้จริงๆ Cry2 ผมหมดที่พึ่งแล้วครับ เพราะ Post ถามหลายบอร์ดแล้วก็ไม่ได้คำตอบเลยครับ Cry2
Find all posts by this user
Thu-21-Aug-2008, 23:18
RE: ถามวิธีการลดเสียงก้องครับ
ลบเสียงก้องนี่ งานหินเลยครับ

เอาออกให้หมดคงจะยาก
แต่ทำให้ลดลงคงจะได้
แต่ก็ขึ้นอยู่กับไฟล์ต้นฉบับด้วย ว่าเป็นยังไง จะใช้วิธีไหนดี

ขอตัวอย่างสั้นๆสักนาที หรือครึ่งนาที ได้มั้ยครับ จะลองทำดู
ถ้าได้ผลจะมาบอกวิธี
Fri-22-Aug-2008, 01:09
น่าจะลอง cut eq ย่าน 500-850 Hz ดูนะ คงลดไปพอสมควร แล้วมา boot ที่ 2 kกว่าๆ ขึ้นอีกนิดเพื่อเพิ่มความชัดเจนขึ้นงานจะได้ไม่อับมาก แต่อาจจะมีเสียงซ่าเพื่อมาด้วย ลองๆ ปรับ eq ดูนะ งาน convret tape to cd ผมรับทำบ่อยตอนนี้ก็ยังค้างงานอยู่ 3 ม้วนอีก เฮ้อ !
อีกอย่างต้องคุยกับเจ้าของงานด้วยว่า มันคงทำอะไรให้ดีไปกว่านี้ไม่ได้หรอก แค่เปลี่ยนเป็น cd ก็หรูแล้ว
Fri-22-Aug-2008, 08:16
ผมได้ตัดมาเฉพาะส่วนที่เป็นเสียงสวดมนต์นะครับ

โดย ได้เลือกเฉพาะความถี่ 100 - 5000 Hz ส่วนต่ำหรือสูงกว่านี้ตัดทิ้ง และยังไม่ได้มีการแต่งใดๆ ทั้งสิ้น คุณภาพเสียงเหมือนหรืออาจดีกว่าต้นฉบับอยู่หน่อยครับ

เสียงก้องที่ได้ยินในม้วนอื่นๆ ก็คงอยู่ในลักษณะเดียวกันนี้

และผมได้แปลงเป็น Mp3 (873.91 KB) เพื่อ ที่ขนาดของ File จะได้เล็กลง

ผมได้ทำการฝากไว้ที่ siamupload 2008-08-22_6571.mp3

ผมขอขอบคุณทุกๆ ความคิดที่เข้ามาแนะนำครับ
Mon-22-Sep-2008, 08:20
เพิ่งเห็นอันนี้ ลองฟังที่ผมทำสิครับว่าพอใช้ได้หรือไม่
15 วินาทีแรกมาจากอันเดิม
Down http://rapidshare.com/files/147293491/FixCompare.rar

สงสัยตอนที่คุณอัดใช้ compressor หรือ noise gate ตั้งเร็วเกินไปและ ratio สูงด้วย
เสียงมันวูปวาบตลอด
Mon-22-Sep-2008, 17:21
คุณอาครับ ลองบอกวิธีทำให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
Mon-22-Sep-2008, 17:35 (This post was last modified: Mon-22-Sep-2008 17:36 by zupanat.)
ไปลดเสียงเค้าทำไมครับ เพราะซะขนาดนั้น

[Image: 20070903110843kong.jpg]

ทุกอย่างต้องแก้ที่สาเหตุ

[Image: th_punchokjump.gif]
Tue-23-Sep-2008, 14:08
kimkit Wrote:คุณอาครับ ลองบอกวิธีทำให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

1) ใส่ EQ เข้าไป
Highpass filter @ 74 Hz
ตัด @ 140 Hz -6 dB
ตัด @ 285 Hz -3 dB
ตัด @ 3500 Hz -1.5 dB

2) ใช้ Audio Damage Vapor เพราะฟังแล้วเสียงทุกอย่างมันไปกระจุกกันอยู่ตรงกลาง
และต้องการให้มันกระจายออก สังเกตุฟังดูจะรู้สึกว่าเสียงมันกว้างขึ้น
จะใช้ stereo widening มันก็ไม่ได้อย่างที่ต้องการ
เจ้า Vapor ตัวนี้มันคือ diffusion plug in หมายความว่ามันทำให้เสียงกระจายออก
http://www.kvraudio.com/get/2948.html

3) ท้ายสุดใส่ EQ เข้าไปอีก เพราะหลังจากที่เสียงมันกระจายออกแล้ว บาง frequency มันหายไปบ้างและเยอะไปบ้าง
ตัด @ 285 Hz -2 dB
ตัด @ 435 Hz -2.5 dB
เพิ่ม @ 1575 Hz +2.5 dB
Thread Closed 

Forum Jump:

Quick Theme: