ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Closed 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
โปรแกรม Band in a Box
Sun-29-Jun-2008, 06:58
โปรแกรม Band in a Box
รบกวนขอความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับ การใช้งานโปรแกรม Band in a Box ในการทำไฟล์เพลงที่มีเสียงเมโทรนอมตลอดเพลง หน่อยครับ

เคยเจอในกระทู้เก่าๆ ว่าใช้โปรแกรมนี้จะสะดวก

ถ้ามีเนื้อหามาก เอาแบบทีละนิดก็ได้ครับ ผมจะค่อยๆเรียนรู้ศึกษาและถามไถ่ ไปทีละขั้น

ขอบคุณครับDrums
Find all posts by this user
Sun-29-Jun-2008, 10:56
RE: โปรแกรม Band in a Box
kajagoogoo Wrote:รบกวนขอความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับ การใช้งานโปรแกรม Band in a Box ในการทำไฟล์เพลงที่มีเสียงเมโทรนอมตลอดเพลง หน่อยครับ

เคยเจอในกระทู้เก่าๆ ว่าใช้โปรแกรมนี้จะสะดวก

ถ้ามีเนื้อหามาก เอาแบบทีละนิดก็ได้ครับ ผมจะค่อยๆเรียนรู้ศึกษาและถามไถ่ ไปทีละขั้น

ขอบคุณครับDrums

ผมไม่ได้ใช้ Band in a Box นะครับ
แต่ลองเข้าไปที่ Opt.+Preference+count-in/metronome ลองตั้งค่าดูนะครับ
Mon-30-Jun-2008, 01:34
ลงโปรแกรมแล้วแถมวีดีโอสอนการใช้ด้วยครับ(เวอร์ชั่น 2007-2008)
Mon-30-Jun-2008, 03:57
หากไม่มี tutorial ที่ติดมาไปดูได้จากที่นี่ครับ
Video
http://www.pgmusic.com/bbdemovideos.htm
และอ่าน
http://www.pgmusic.com/howtos.htm
Mon-30-Jun-2008, 10:18
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ จาไปลองทำดูตามคำแนะนำ..

ทีนี้ถามใหม่อีกคำถามครับ....

ถ้าผมเปิดไฟล์เพลงแบคกิ้งแทรค แล้วต้องการสร้างไฟล์เพลงใหม่ที่ใส่เสียงติ๊กติ๊ก ของเมโทรนอมลงไป เพื่อนำไปใช้งานต่อไปนั้น

มีขั้นตอนการทำยังไงบ้างครับ??

ต้องเคาะจังหวะเมโทรนอมด้วยมือตัวเอง เพื่อสร้างเสียงเมโทรนอม (ยกตัวอย่างเช่น อาจใช้ สเปซบาร์ เป็นตัวเคาะจังหวะ)???

หรือว่าโปรแกรมมันมีตัวช่วยคำนวนแบบออโต้ เพียงแค่เซทค่าต่างๆ แล้วสั่งงาน เราก็จะได้ชิ้นงานเพลงที่มีเสียงเมโทรนอมเพิ่มมาด้วย???
Mon-30-Jun-2008, 19:42
^^ เอาไปใช้ทำอะไรครับ ทำซาว์นเล่นดนตรีอะเปล่า ?
* ลอง Search ในบอร์ดดูก่อนนะครับ ถ้าไม่ได้ลองดูท่านอื่นช่วยตอบ
Mon-30-Jun-2008, 20:13
อือ...นั่นซิ ผมก็ตามอ่านกระทู้นี้อยู่นะ เป็นห่วงด้วย
แต่อ่านๆไปก็ชักงง ว่าเป้าหมายของงานที่ต้องการคืออะไร

คืองี้...
1. ถ้าตั้งเป้าหมายของงานมาเลย ก็ตอบง่าย
2. ถ้าจะเรียนรู้การใช้โปรแกรมทั้งหมด ก็ต้องว่ากันตรงจุดที่ติดขัด
ซึ่งความจริง ทุกอย่างมีอยู่ใน help หมดแล้ว

อย่างคำถามสุดท้าย ถ้าตอบไป มันก็ออกนอก BB ไปเลยน่ะครับ

หยั่งรึยก็ตาม.....เอาใจช่วยอยู่นะครับ SmileP
Visit this user's website Find all posts by this user
Tue-1-Jul-2008, 06:05
ใช่ครับ ต้องการทำซาวน์เพื่อไปเล่นดนตรีคับ แต่ผมไม่ใช่นักดนตรี จึงอาจใช้ถ้อยคำไม่ถูกต้องนักในทางวิชาดนตรี
แต่อยากเรียนรู้เพื่อไปใช้งานช่วยเหลือน้องๆ ที่เล่นดนตรี แต่ยังขาดความสามารถในการเข้าถึงมิวสิคคอมพิวเตอร์ เคยมานั่งคุยกัน เขาเอาไฟล์ซาวน์ดดนตรี ที่มีเสียงติ๊กๆ ของเมโทรนอมมาให้ฟัง ให้ช่วยทำcopy แบ่งเพื่อนๆในวง มันบอกว่าต้องไปจ้างเขาทำ หลายตังอยู่เหมือนกัน
ผมลองค้นหาในเนตเกี่ยวกับการทำเมโทรนอม ก็ไปเจอคำแนะนำว่า ให้ใช้โปรแกรม Band in a Box ก็เลยไปหามาใช้ เปิดมาก็งงไปเรย ค้นหาข้อมูลใช้งานภาษาไทยในที่ต่างๆ ก็ไม่มี ที่มากับโปรแกรม เป็นภาษาอังกฤษ
หนังสือคู่มือเกี่ยวกับมิวสิคคอมพิวเตอร์ก็ไม่เหนมีคนทำขาย เหนแต่ sonar, cubase เปิดมาอ่านก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง ด้วยความที่เป็นแค่ ยูสเซอร์คอมพิวเตอร์ ไม่มีความรู้เฉพาะทางด้านดนตรี เจอคำศัพท์คำอธิบายจึงไม่ค่อยเข้าใจ
ที่พอใช้เป็นอยู่บ้าง ก็คือ sound forge แต่ก็ใช้แค่ งานพื้นฐานง่ายๆ ตัดต่อเพลงบ้าง เอาเพลงจากคาสเซ็ทมาแปลงเป็นไฟล์แล้วเก็บใส่แผ่นซีดี แค่ประมาณนี้เท่านั้น

แต่อ่านความเห็นล่าสุดแล้ว ดูเหมือนว่า ถ้าต้องการทำซาวน์ดนตรีอย่างนี้ มีโปรแกรมอื่นโดยเฉพาะ
Tue-1-Jul-2008, 20:23 (This post was last modified: Tue-1-Jul-2008 21:21 by piyarat.)
ูู^^ ที่ผมทำเล่นก็ประมาณนี้ ประมาณวงวาเลนไท,เอฟซีแบนด์ คือไฟล์เสียงสเตอริโอข้างหนึ่งเป็นซาว์นดนตรีอีกข้างเป็นเสียงเมโตนอมเข้าหามือกลอง(​ถ้าไม่ได้เล่นกลองสดก็ตัดประเด็นนี้ได้เลย) โดยรวมคือการเอาไฟล์ Mp3 หรือ เสียงจากวีซีดีคาราโอเกะ มาใช้ร่ามกับ มิดี้ไฟล์เพลง จากคาราโอเกะเจ้าต่างๆ(คงจะรู้นะ)Smile_big

Smile เอาออดิโอตัดต่อผสมกับมิดีไฟล์ที่ผ่าน Sound Sampler (VSTI) บนหน้าต่างเดียวกันของโปรแกรมซีเควนเซอร์ รายละเอียดก็ตามลิงค์ อันนี้พอคร่าวๆ นะครับ http://www.zone-it.com/43301

ถ้าจะให้ดี ก็Searchกระทู้ก่อนๆมาอ่านดู Smile
Tue-8-Jul-2008, 08:31
ขอบคุณครับ พอจะเข้าใจพื้นฐานคร่าวๆว่า ซาวน์ดนตรี มี 2 แชนแนล ซ้ายและขวา ด้านนึงเป็นเสียงดนตรี ด้านนึงเปนเสียงเมโทรนอม (อันนี้ก็ไม่แน่ใจอีกเหมือนกันว่าเข้าใจถูกรึเปล่า???)
เสียงดนตรีนั้น ผมเข้าใจว่า อาจได้มาจากหลายแหล่งกำเนิด แต่ด้วยความที่ไม่ได้เปนนักดนตรี การนำเสียงดนตรีจากแหล่งกำเนิดmidi จึงเกินความรู้ความเข้าใจ ที่ทำได้ตอนนี้คือ เอาแผ่นคาราโอเกะ มาแยกแชนแนลที่เปนเสียงดนตรี โดยใช้ River Past
ในส่วนของเสียงเมโทรนอมนั้น ในมุมของคนใช้คอมพิวเตอร์ธรรมดา ผมอยากรู้ว่า มีโปรแกรมสำเร็จรูป ที่สร้างจังหวะเมโทรนอม ไหมครับ แบบว่า เรานำไฟล์เสียงดนตรีเข้ามา แล้วก็สั่งงานโปรแกรมให้มันแสดงผล เป็นจังหวะเมโทรนอม ตามความเร็ว-ช้า ที่เซทค่าไว้ และถ้ามี มันจะแสดงผลเฉพาะ จังหวะเมโทรนอม (ซึ่งเราต้องนำมารวมกันกับเสียงดนตรีในภายหลัง) หรือแสดงผลสำเร็จรูปพร้อมเสียงดนตรีมาเลยเป็นสองแชนแนล

หรืออีกรูปแบบหนึ่งคือ เราต้องสร้างจังหวะเมโทรนอมด้วยตนเอง (อาจจะสร้างจากโปรแกรมคอมพิวเตอร์ หรือ นำมาจากแหล่งกำเนิดอื่น คือผมเคยเห็นเขานั่งกดเครื่องเมโทรนอมแล้วมีเสียงติ๊ก ติ๊ก ออกมา) แล้วค่อยนำจังหวะเมโทรนอมนั้น มาให้โปรแกรมปรับตั้งความเร็ว-ช้าของจังหวะ

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้ครับ
Thread Closed 

Possibly Related Threads...
Thread: Author Replies: Views: Last Post
Home24 โปรแกรม DMM ใช้บนWindow7 ไม่ได้หรอ armbanri 3 2,346 Sat-13-Feb-2010 13:43
Last Post: fwagon
  โปรแกรม SpinAudio ASIO FX Processor..เอาไว้ใช้อะไรได้บ้างครับ ART#9 3 1,735 Wed-23-Dec-2009 21:42
Last Post: pt
  โปรแกรม ที่ใช้ๆกันอยู่เล่นบน 64 บิทได้มั้ยครับ alanox77 5 1,449 Mon-27-Jul-2009 15:58
Last Post: kimkit
  โปรแกรม Crossover สำหรับ Mac susoup 4 5,769 Fri-23-Jan-2009 19:31
Last Post: ken_ardency
  อยากได้ โปรแกรม ที่สามารถ บันทึกเสียง เป็น Library ได้อ่ะ คับ HellRaiser 4 1,076 Thu-4-Dec-2008 18:35
Last Post: azusa

Forum Jump:

Quick Theme: