ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
โปรแกรม Band in a Box
Sun-29-Jun-2008, 06:58,
โปรแกรม Band in a Box
รบกวนขอความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับ การใช้งานโปรแกรม Band in a Box ในการทำไฟล์เพลงที่มีเสียงเมโทรนอมตลอดเพลง หน่อยครับ

เคยเจอในกระทู้เก่าๆ ว่าใช้โปรแกรมนี้จะสะดวก

ถ้ามีเนื้อหามาก เอาแบบทีละนิดก็ได้ครับ ผมจะค่อยๆเรียนรู้ศึกษาและถามไถ่ ไปทีละขั้น

ขอบคุณครับDrums
Sun-29-Jun-2008, 10:56,
RE: โปรแกรม Band in a Box
kajagoogoo Wrote:รบกวนขอความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับ การใช้งานโปรแกรม Band in a Box ในการทำไฟล์เพลงที่มีเสียงเมโทรนอมตลอดเพลง หน่อยครับ

เคยเจอในกระทู้เก่าๆ ว่าใช้โปรแกรมนี้จะสะดวก

ถ้ามีเนื้อหามาก เอาแบบทีละนิดก็ได้ครับ ผมจะค่อยๆเรียนรู้ศึกษาและถามไถ่ ไปทีละขั้น

ขอบคุณครับDrums

ผมไม่ได้ใช้ Band in a Box นะครับ
แต่ลองเข้าไปที่ Opt.+Preference+count-in/metronome ลองตั้งค่าดูนะครับ
Mon-30-Jun-2008, 01:34,
ลงโปรแกรมแล้วแถมวีดีโอสอนการใช้ด้วยครับ(เวอร์ชั่น 2007-2008)
Mon-30-Jun-2008, 03:57,
หากไม่มี tutorial ที่ติดมาไปดูได้จากที่นี่ครับ
Video
http://www.pgmusic.com/bbdemovideos.htm
และอ่าน
http://www.pgmusic.com/howtos.htm
Mon-30-Jun-2008, 10:18,
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ จาไปลองทำดูตามคำแนะนำ..

ทีนี้ถามใหม่อีกคำถามครับ....

ถ้าผมเปิดไฟล์เพลงแบคกิ้งแทรค แล้วต้องการสร้างไฟล์เพลงใหม่ที่ใส่เสียงติ๊กติ๊ก ของเมโทรนอมลงไป เพื่อนำไปใช้งานต่อไปนั้น

มีขั้นตอนการทำยังไงบ้างครับ??

ต้องเคาะจังหวะเมโทรนอมด้วยมือตัวเอง เพื่อสร้างเสียงเมโทรนอม (ยกตัวอย่างเช่น อาจใช้ สเปซบาร์ เป็นตัวเคาะจังหวะ)???

หรือว่าโปรแกรมมันมีตัวช่วยคำนวนแบบออโต้ เพียงแค่เซทค่าต่างๆ แล้วสั่งงาน เราก็จะได้ชิ้นงานเพลงที่มีเสียงเมโทรนอมเพิ่มมาด้วย???
Mon-30-Jun-2008, 19:42,
^^ เอาไปใช้ทำอะไรครับ ทำซาว์นเล่นดนตรีอะเปล่า ?
* ลอง Search ในบอร์ดดูก่อนนะครับ ถ้าไม่ได้ลองดูท่านอื่นช่วยตอบ
Mon-30-Jun-2008, 20:13,
อือ...นั่นซิ ผมก็ตามอ่านกระทู้นี้อยู่นะ เป็นห่วงด้วย
แต่อ่านๆไปก็ชักงง ว่าเป้าหมายของงานที่ต้องการคืออะไร

คืองี้...
1. ถ้าตั้งเป้าหมายของงานมาเลย ก็ตอบง่าย
2. ถ้าจะเรียนรู้การใช้โปรแกรมทั้งหมด ก็ต้องว่ากันตรงจุดที่ติดขัด
ซึ่งความจริง ทุกอย่างมีอยู่ใน help หมดแล้ว

อย่างคำถามสุดท้าย ถ้าตอบไป มันก็ออกนอก BB ไปเลยน่ะครับ

หยั่งรึยก็ตาม.....เอาใจช่วยอยู่นะครับ SmileP
Tue-1-Jul-2008, 06:05,
ใช่ครับ ต้องการทำซาวน์เพื่อไปเล่นดนตรีคับ แต่ผมไม่ใช่นักดนตรี จึงอาจใช้ถ้อยคำไม่ถูกต้องนักในทางวิชาดนตรี
แต่อยากเรียนรู้เพื่อไปใช้งานช่วยเหลือน้องๆ ที่เล่นดนตรี แต่ยังขาดความสามารถในการเข้าถึงมิวสิคคอมพิวเตอร์ เคยมานั่งคุยกัน เขาเอาไฟล์ซาวน์ดดนตรี ที่มีเสียงติ๊กๆ ของเมโทรนอมมาให้ฟัง ให้ช่วยทำcopy แบ่งเพื่อนๆในวง มันบอกว่าต้องไปจ้างเขาทำ หลายตังอยู่เหมือนกัน
ผมลองค้นหาในเนตเกี่ยวกับการทำเมโทรนอม ก็ไปเจอคำแนะนำว่า ให้ใช้โปรแกรม Band in a Box ก็เลยไปหามาใช้ เปิดมาก็งงไปเรย ค้นหาข้อมูลใช้งานภาษาไทยในที่ต่างๆ ก็ไม่มี ที่มากับโปรแกรม เป็นภาษาอังกฤษ
หนังสือคู่มือเกี่ยวกับมิวสิคคอมพิวเตอร์ก็ไม่เหนมีคนทำขาย เหนแต่ sonar, cubase เปิดมาอ่านก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง ด้วยความที่เป็นแค่ ยูสเซอร์คอมพิวเตอร์ ไม่มีความรู้เฉพาะทางด้านดนตรี เจอคำศัพท์คำอธิบายจึงไม่ค่อยเข้าใจ
ที่พอใช้เป็นอยู่บ้าง ก็คือ sound forge แต่ก็ใช้แค่ งานพื้นฐานง่ายๆ ตัดต่อเพลงบ้าง เอาเพลงจากคาสเซ็ทมาแปลงเป็นไฟล์แล้วเก็บใส่แผ่นซีดี แค่ประมาณนี้เท่านั้น

แต่อ่านความเห็นล่าสุดแล้ว ดูเหมือนว่า ถ้าต้องการทำซาวน์ดนตรีอย่างนี้ มีโปรแกรมอื่นโดยเฉพาะ
Tue-1-Jul-2008, 20:23, (This post was last modified: Tue-1-Jul-2008, 21:21 by piyarat.)
ูู^^ ที่ผมทำเล่นก็ประมาณนี้ ประมาณวงวาเลนไท,เอฟซีแบนด์ คือไฟล์เสียงสเตอริโอข้างหนึ่งเป็นซาว์นดนตรีอีกข้างเป็นเสียงเมโตนอมเข้าหามือกลอง(ถ้าไม่ได้เล่นกลองสดก็ตัดประเด็นนี้ได้เลย) โดยรวมคือการเอาไฟล์ Mp3 หรือ เสียงจากวีซีดีคาราโอเกะ มาใช้ร่ามกับ มิดี้ไฟล์เพลง จากคาราโอเกะเจ้าต่างๆ(คงจะรู้นะ)Smile_big

Smile เอาออดิโอตัดต่อผสมกับมิดีไฟล์ที่ผ่าน Sound Sampler (VSTI) บนหน้าต่างเดียวกันของโปรแกรมซีเควนเซอร์ รายละเอียดก็ตามลิงค์ อันนี้พอคร่าวๆ นะครับ http://www.zone-it.com/43301

ถ้าจะให้ดี ก็Searchกระทู้ก่อนๆมาอ่านดู Smile
Tue-8-Jul-2008, 08:31,
ขอบคุณครับ พอจะเข้าใจพื้นฐานคร่าวๆว่า ซาวน์ดนตรี มี 2 แชนแนล ซ้ายและขวา ด้านนึงเป็นเสียงดนตรี ด้านนึงเปนเสียงเมโทรนอม (อันนี้ก็ไม่แน่ใจอีกเหมือนกันว่าเข้าใจถูกรึเปล่า???)
เสียงดนตรีนั้น ผมเข้าใจว่า อาจได้มาจากหลายแหล่งกำเนิด แต่ด้วยความที่ไม่ได้เปนนักดนตรี การนำเสียงดนตรีจากแหล่งกำเนิดmidi จึงเกินความรู้ความเข้าใจ ที่ทำได้ตอนนี้คือ เอาแผ่นคาราโอเกะ มาแยกแชนแนลที่เปนเสียงดนตรี โดยใช้ River Past
ในส่วนของเสียงเมโทรนอมนั้น ในมุมของคนใช้คอมพิวเตอร์ธรรมดา ผมอยากรู้ว่า มีโปรแกรมสำเร็จรูป ที่สร้างจังหวะเมโทรนอม ไหมครับ แบบว่า เรานำไฟล์เสียงดนตรีเข้ามา แล้วก็สั่งงานโปรแกรมให้มันแสดงผล เป็นจังหวะเมโทรนอม ตามความเร็ว-ช้า ที่เซทค่าไว้ และถ้ามี มันจะแสดงผลเฉพาะ จังหวะเมโทรนอม (ซึ่งเราต้องนำมารวมกันกับเสียงดนตรีในภายหลัง) หรือแสดงผลสำเร็จรูปพร้อมเสียงดนตรีมาเลยเป็นสองแชนแนล

หรืออีกรูปแบบหนึ่งคือ เราต้องสร้างจังหวะเมโทรนอมด้วยตนเอง (อาจจะสร้างจากโปรแกรมคอมพิวเตอร์ หรือ นำมาจากแหล่งกำเนิดอื่น คือผมเคยเห็นเขานั่งกดเครื่องเมโทรนอมแล้วมีเสียงติ๊ก ติ๊ก ออกมา) แล้วค่อยนำจังหวะเมโทรนอมนั้น มาให้โปรแกรมปรับตั้งความเร็ว-ช้าของจังหวะ

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้ครับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
Home24 โปรแกรม DMM ใช้บนWindow7 ไม่ได้หรอ armbanri 3 2,939 Sat-13-Feb-2010, 13:43
Last Post: fwagon
  โปรแกรม SpinAudio ASIO FX Processor..เอาไว้ใช้อะไรได้บ้างครับ ART#9 3 2,176 Wed-23-Dec-2009, 21:42
Last Post: pt
  โปรแกรม ที่ใช้ๆกันอยู่เล่นบน 64 บิทได้มั้ยครับ alanox77 5 1,978 Mon-27-Jul-2009, 15:58
Last Post: kimkit
  โปรแกรม Crossover สำหรับ Mac susoup 4 6,604 Fri-23-Jan-2009, 19:31
Last Post: ken_ardency
  อยากได้ โปรแกรม ที่สามารถ บันทึกเสียง เป็น Library ได้อ่ะ คับ HellRaiser 4 1,375 Thu-4-Dec-2008, 18:35
Last Post: azusa

Forum Jump:

Quick Theme: