ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะเคล็ดลับการจำโน๊ตด้วยครับ
Sun-10-Jun-2007, 21:03,
รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะเคล็ดลับการจำโน๊ตด้วยครับ
ก่อนหน้านี้แทบไม่ได้เล่นกีต้าร์แบบเทคนิคยากๆ เลยครับ (ราว ๆ เกือบ 3-4 ปี)

ตอนนี้...ก็เลยเริ่มรื้อครับ เพราะรู้สึกว่า อะไรที่เคยเล่นได้นี่...หลายๆ อย่างนี่...ลืมไปเกือบหมดแล้วครับ...

แล้วไอ้ที่ไม่ลืม...ตอนนี้ก็เล่นไม่ได้แล้วครับ  T T"

ก็เลยตั้งใจว่าขอเริ่มใหม่อีกครั้งนึง ^^;

แต่รู้สึกว่า...มีปัญหาเรื่องการจำหนะครับ...

...

ตอนนี้ทำ loop จาก cubase ขึ้นมาหัดไล่ Gmajor หนะครับ 4/4

โน๊ตทุกตัวเป็น เขบ็ตสองชั้นหมดเลย

1.
A B C D | B C D E | C D E F# | D E F# G |
E F# G A | F# G A B | G A B C | A B C D |

2.
B C D E |  D E F# G | C D E F# | E F# G A |
F# G A B | A B C D | G A B C | B C D E |

3.
D E F# G | E F# G A | F# G A B | G A B C |
A B C D | B C D E | C D E F# | D E F# G |

4.
B C D E |  D E F# G | C D E F# | E F# G A |
F# G A B | A B C D | G A B C | B C D E |

เป้าหมายของผมคือ tempo 120 ครับ

ตอนเริ่ม เริ่มจาก tempo ช้าๆ 40 จนถึงซัก 80 นี่ ไม่พลาดเลยครับ ค่อนข้างเคลียร์ ...ออกแนวจำแม่นเลย...

แต่พอ รู้สึกว่าพอเริ่มเร่งเร็วๆ กว่านี้ซัก tempo 90 นี่เอาละ ...

อาการลืมมาละ - - ดีดผิดประจำ

ผมรู้สึกว่า...เวลาผมดีดพลาดคือ...ผมว่าผมนึกไม่ทันหนะครับ โดยเฉพาะตรงโน๊ตช่วง 2 กับ 4 แล้วส่วนใหญ่จะเป็นตรง 4 ด้วยครับ Smile_big

แต่ก็ไม่แน่ใจว่าสาเหตุอีกอย่างมาจาก...กีต้าร์ผมสายมันสูงหรือเปล่าหนะครับทำให้กดยาก ...แล้วไปกังวลเวลาเราดีดหนะครับ...ทำให้นึกโน๊ตไม่ทันว่าตัวต่อไปดีดตัวไหน?

แล้วผมก็ติดอยู่ตรง tempo 90 นานมากละอาทิตย์กว่าแล้วครับ Frown ...ดีดผิดโน๊ต... T T

ก็เลยอยากรู้เทคนิคการจำของแต่ละท่านหนะครับว่า นอกจากซ้อมเยอะๆ แล้วมีเทคนิคอะไรหรือเปล่าครับในการจำโน๊ตหนะครับผม

ขอบคุณคร๊าบผม Smile_big
http://www.myspace.com/demenufacture

รู้สึกว่ารสนิยมของผมไม่ชอบกินส้มตำปูกับขนมปังครับ...แต่ก็เป็นเรื่องธรรมดาที่บางที...ถ้ามันเป็นแฟชั่นก็มีคนกินอยู่ดี

[Image: test1.gif]
Mon-11-Jun-2007, 01:45, (This post was last modified: Mon-11-Jun-2007, 01:52 by aommede.)
RE: รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะเคล็ดลับการจำโน๊ตด้วยครับ
ไม่น่าจะมี  ผมซ้อม  Major 12 Scale และ minor 36 Scale (Natural,Harmonic,Melodic)
Tempo 80  ผมใช้เวลาประมาณ 1 เดือน คล่องทุก Scale

สำหรับ Tempo 120 - 140 ผมใช้เวลาประมาณ 1 ปี  ถึงจะคล่องทุก Scale
คุณ demenufacture เพิ่ง 1 อาทิตย์เอง เรื่องธรรมดามาก ไม่มีทางลัดหรอก....

ฝีก Scale เฉย ๆ เนี่ย ปีนึงก็คงคล่องหมดแล้ว ทัง Major minor Blues Diminished etc...
แต่เอามาใช้งานนี่สิ ผมเล่นดนตรีมาทั้งชีวิต ( จริง ๆ จัง ๆ ซัก 7 - 8 ปี) ยังใช้คล่องไม่ถึงครึ่งเลย

เป้าหมายคุณ demenufacture คือ เล่น Scale ให้คล่องที่ Tempo 120Bpm
เป้าหมายของผมคือใช้งานให้คล่องทุก Scale ทุก Chord ก่อนอายุ 30

ฝึกต่อไป ซู่ ซู่ ....SmileP
http://www.rightband.th.gs แวะมาบ้างนะ
Mon-11-Jun-2007, 02:49,
RE: รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะเคล็ดลับการจำโน๊ตด้วยครับ
ขอบคุณครับพี่ Smile_big

ตอนนี้ผมชัวร์ที่ความเร็วสูงสุดคือ 80 ครับ ...

แบบนี้ผมควรหัดที่ 80 ต่อไปเรื่อยๆ ก่อนหรือว่า ...พยายามเล่น 90 ให้ได้ครับ

ขอบคุณคร๊าบ

ปล...เดาว่าที่ ความเร็วช่วงสูงๆ นี่คงต้องใช้เวลามากกว่าช่วงความเร็วต่ำแฮะ Smile_big
Tue-12-Jun-2007, 22:54,
ผมเล่นเปียโน แบบเน้นอ่านโน๊ต พยายามฝึกอ่านทุกๆวัน
...ผมจะใช้วิธีแบบของผม ซึ่งมันโอเคสำหรับผม
...ผมจะฝึกไล่สเกล และจำให้ได้ว่าสเกลแต่ละเสกล นั้นติด#,b ตัวไหนบ้าง
....เช่น คีย์C ไม่ติดคีย์ดำใดๆ
....คีย์D ก็จะติดF#,C# จำให้หมดทุกๆเสกล
....แล้วเวลาเล่นโน๊ต ก็ดูก่อนว่าเป็นคีย์อะไร ในสมองเราก็จะรู้แล้วว่า คีย์นี้ติด #,b ตัวไหนบ้าง ง่ายๆครับ(แต่ทำยาก)
Tue-12-Jun-2007, 23:02,
ผมต้องกลับไปฝึกไล่สเกลเยอะๆ ซะแล้ว
Wed-13-Jun-2007, 03:00, (This post was last modified: Wed-13-Jun-2007, 03:06 by aommede.)
อีกซักนิดละกัน บังเอิ๊ญ บังเอิญ วันนี้ นั่งอ่านหนังสือของพี่บัณฑิต (คอนดักเตอร์) อ่านมาหลายรอบแล้วหละ
เลยนึกถึงเรื่องการฝึกซ้อมในใจขึ้นมาได้ (เป็นหนังสือที่น่าสะสม หาเก็บไว้ก็ดีนะ)

ขอ อนุญาตอ้างอิงบทความเป็นการศึกษานะครับ

ชื่อเรื่อง ต้องเป็นที่หนึ่งให้ได้. พิมพ์ครั้งที่ 4. กรุงเทพฯ : มติชน, 2549.
ผู้แต่ง    บัณฑิต อึ้งรังษี.
หัวข้อที่ 13 ฝึกซ้อมในใจ หน้า 89

"นักบาสเก็ตบอล ถูกแบ่งออกเป็น 3 กลุ่ม กลุ่มที่หนึ่งซ้อมปกติ กลุ่มที่สองไม่ได้ซ้อมจริง แต่ให้ฝึกซ้อมโดยใช้จินตนาการ ส่วนกลุ่มสุดท้ายไม่ได้ทำอะไรเลย ปรากฏว่า กลุ่มที่ไม่ได้ซ้อมเลยฝีมือตก กลุ่มที่ซ้อมปกติทุกวัน ฝีมือคงที่ ส่วนกลุ่มที่ซ้อมอยู่ในหัวตลอด ฝีมือก็คงที่เท่ากับกลุ่มที่ซ้อมจริง หมายความว่า การซ้อมในหัวทำให้คงฝีมือไว้ได้ มีประสิทธิภาพเท่ากับการซ้อมจริง ๆ "

จากที่กล่าวอ้างมานั้น ผมได้ทดลองด้วยตัวเองแล้ว ปรากฎว่าได้ผลเป็นที่น่าพอใจมากครับ
อย่างที่บอกไปแล้วตั้งแต่ต้น ว่ามันไม่มีทางลัด อยากเก่งเร็ว ก็ต้องซ้อมเยอะ ในเมื่อเราไม่มีเวลานั่งจับ Guitar ทั้งวัน (ตัวผมเองเป่า Sax ครับ) เราก็หันมาใช้การฝึกซ้อมในใจแทน

สมติว่า เรามีเวลาซ้อมจริง ๆ จัง ๆ วันละ 1 ชั่วโมง ใช้เวลา 5 ปีสามารถเก่งได้

แต่ถ้าเราเพิ่มการฝึกซ้อมในใจไปด้วย เป็นซ้อมจริงวันละ 1 ชั่วโมง ซ้อมในใจวันละ 4 ชั่วโมง อาจจะซ้อมเวลานั่งรถไปทำงาน ซ้อมช่วงดูหนังแล้วโฆษณา ซ้อมช่วงแต่งตัวตอนเช้า รวม ๆ ให้ได้ซัก 4 ชั่วโมง จากที่ต้องใช้เวลาในการซ้อมถึง 5 ปีกว่าจะเก่ง เราจะสามารถเก่งได้ภายในปีเดียวเท่านั้น

ผมอยากเล่าประสบการณ์ตรงของตัวเองสักเล็กน้อย

ปกติเวลาผมซ้อมลูก Solo ต่าง ๆ ผมจะแกะตาม CD เพลงและซ้อมจนกว่าจะคล่องใช้เวลาประมาณ 1 - 2 ชั่วโมงต่อ 1 ลูก Solo

มีวันนึงผมไปนั่งดูดนตรีที่ Saxophone Pub มีลูก Solo ลูกนึงติดหูผมมาก ๆ เมื่อดูเสร็จผมก็เข้าไปถามถึงวิธีการคิดลูก Solo จากศิลปินท่านนั้น ซึ่งท่านก็ใจดีให้คำแนะนำมา คืนนั้นทั้งคืน ผมนอนไม่หลับ คิดถึงลูก Solo ลูกนั้น จะจับ sax มาเป่าก็ไม่ได้เพราะดึกมากแล้ว ได้แต่นั่งจินตนาการ ถึงเสียงที่ได้ยิน และนั่งคิดว่าจะใช้นิ้วอย่างไร มีการเคลื่อนไหวของมืออย่างไร จะใช้ลมขนาดไหน เบาอย่างไร หนักอย่างไร

รุ่งขึ้นผมตื่นสายเพราะกว่าจะหลับก็เช้า ถึงเวลาต้องออกไปเล่นดนตรี ผมก็ยังไม่วายคิดถึงลูก Solo ลูกนั้น ถึงเวลาเล่น ผมเอา Sax ขึ้นมาวอร์มลูก Solo ลูกนั้นประมาณ 2 - 3 ครั้ง ปรากฏว่า ผมเป่าได้คล่องมาก ๆ สำเนียงดี และผมก็ทดลองใช้ในเพลงที่ผมเล่น ซึ่งงฟังออกมาดูดี ประทับใจผมมาก ทั้ง ๆ ที่ผมเพิ่งจะลองเป่าจริง ๆ แค่ก่อนเล่นไม่กี่ครังเท่านั้น

จากวันนั้นมา ผมจึงซาบซึ้งกับคำว่า "ฝึกซ้อมในใจ" และพยายามจะบอกต่อให้กับคนอีกหลาย ๆ คน ได้รับรู้ถึงความวิเศษกับวิธีการและเทคนิคนี้ ซึ้งต้องยกความดีความชอบให้กับ
คุณบัณทิต อึ้งรังษี ที่เขียนหนังสือดี ๆ ออกมาให้ผมได้อ่าน

เรื่องนี้คงสามารถอ้างอิงได้ด้วย กับสิ่งที่หลาย ๆ คนชอบถามกันว่า
ฟังเยอะ ๆ จะทำให้เล่นดีขึ้นจริงหรือ ผมคนนึงขอยืนยันว่า จริงครับ จริงอย่างไร ต้องลอง แล้วจะรู้เองครับ บอกกันยาก

ฝากไว้เท่านี้ครับ...SmileP
Wed-13-Jun-2007, 03:06,
โอ้ว ขอบคุณครับพี่ Smile_big

เด๋วผมขอลองดูมั่ง

นับจากวันที่โพสต์ตอนนี้ผมขยับมา 90 ละ ^^; ...แต่ตอนที่ผมพิมพ์อยุ่นี่ ปิ๊คหาย เลยใช้เล็บดีดแทน...รู้สึกว่ามัน สึก ไปเยอะเลย

ขอบคุณครับผม Smile_big
Sat-16-Jun-2007, 09:13,
ผมว่าท่าเล่นเปียโนนะ มันจะดีตรงที่เราหัดโดยไม่มีคีย์บอร์ดได้ ที่ไหนก็ได้
เมื่อก่อนเวลาผมยืนรอรถเมล์ผมก็เคาะนิ้วไปเรื่อย 1 2 3 4 ให้เป็นซีเคว้นซ์ตามแต่ละเพลงที่เล่น

ถ้าคุณอยากได้สิ่งที่ไม่เคยมี คุณก็ต้องทำสิ่งที่ไม่เคยทำ
http://www.myspace.com/lovenara
http://www.lovenara.net/
Sat-16-Jun-2007, 20:49,
แหล่มเลย
Tue-19-Jun-2007, 19:54,
ือืมๆ การฝึกพวกนี้ให้คล่อง จนจำได้ แบบ ไร้ใจนี่
ผมว่าก็ต้องอาศัย อึดน่ะแหละ คือ ฝึก เยอะ ต่อเนื่อง จนสมองโล่ง
นิ่วกับสมองมันจะลิงค์ กลายเป็นระบบ ออโตเมติก ขึ้นมาเอง

สมัยก่อนอ่ะฝึกบ่อยๆ มันก็ทำได้แฮะ อึดๆ
ตอนนี้ไม่ได้ฝึกก็ทำไม่ได้ฮะ พวกนี้มันแบบ ต้องฝึกไว้เรื่อยๆ พอไม่ได้ฝึกแล้วหย่อน
ผมหลังๆไปฝึกแนวทางอื่นแทนน่ะพวก ไล่สเกล นี่ไม่ได้ฝึกนิ้วซะแล้ว
นักดนตรี สร้างเสียงรบกวน เพื่อความสงบ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  รบกวนพี่ๆ ชวนผมหน่อยครับ Shinoda 8 6,268 Thu-25-Mar-2010, 21:29
Last Post: spiralbill

Forum Jump:

Quick Theme: