ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
what is jazz;
Tue-27-May-2008, 15:29,
RE: what is jazz;
jazzyshine Wrote:ใครบอกว่า jazz ง่าย อมพระเยซูมาพูดก็อย่าไปเช่ือครับ 555

แบบนี้ไม่เอานะครับ Beathead

จะถกกันเรื่องไหนก็ว่ากันไป

อย่าลามปามเอาเรื่องแบบนี้เข้ามาเกี่ยว

อย่าไปทำให้คนที่เค้านับถืออยู่ลำบากใจ ว่าไม่มีอะไรเล่นแล้วเหรอ

อีกอย่างก็เป็นหนึ่งในข้อห้ามของบอร์ดด้วยครับ

เอาน้ำๆ เนื้อๆก็พอ ถ้าจะมาถ่ายทอดวิทยายุทธ ยินดีที่จะฝากตัวเป็นนักเรียนด้วยอีกคน

แต่ถ้าเข้ามาด้วยคำพูดประเภท กระทบ กระแทก แดกดัน ประเภท

Quote:คุณอ้างแต่ความรู้สึกของคุณเอง แถมยังไปรู้ใจ รู้ความคิดของคนอื่นอีก โห..ช่างมีญาณวิเศษ

บ้านเรานะยังคลานกันอยู่เลย อาจจะเป็นเพราะว่าเริ่มกัน
เปอะปะอย่างวิธีท่ีคุณ kijjaz อธิบายซะยึดยาว

ผมนึกว่าจะชวนกันไป New York ที่แท้ก็แค่หลังสวนน้ำเน่า

พวกชอบลุย รู้จัก mode ไม่กี่ mode ก็อวดเก่งกันแล้ว
ขอให้มือไว ๆ หน่อย เล่นให้เร็วปานประดุจจรวด F16
โฮ... ยกนิ้วบอกว่าเก่ง พอถามว่าเล่นอะไรออกไป กับตอบมั่ว ๆ ข้าง ๆ คู ๆ เหมือนหนูขี้เมา

อยากถามว่า blues มีกี่ชนิด คิดไม่ออกละซิ

ถามว่า what is jazz? ขอบคุณที่มีคนลิ้งไปดูวิกก้ีพีเดีย (หากินง่ายจัง)

ถ้าไม่รู้เรื่องของเราแล้วไปรู้เรื่องของชาวบ้านเขาอย่างดี มันจะไม่โวไปหน่อยรึครับ

ใครบอกว่า jazz ง่าย อมพระเยซูมาพูดก็อย่าไปเช่ือครับ 5555

จบแค่ Hi school ก็รู้เรื่องมากกว่า อาจารย์ มหาวิทยาลัยบ้านเรา

แบบนี้มันน่าเสียดาย เนื้อหาและความตั้งใจของคุณ jazzyshine

จะถูกบดบังไปด้วยตัวอักษรไม่กี่ตัว ที่ตัวคุณเป็นคนเขียนขึ้นมาเองแท้ๆ

ว่ามาเนื้อๆเลยก็ได้นี่ครับ ตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมา จะแนะนำอะไรก็ว่ากันไป

ไม่เห็นยาก

ด้วยความเคารพ

จาก คนเล่น jazz ไม่เป็น Smile_big

ปล. รออ่านอยู่นะครับ Smile
Tue-27-May-2008, 20:34,
ผมเองไม่รู้เรื่องอะไรกะเค้าหรอก ทฤษฎีนี่ไม่กระดิกหูเลย
แต่อ่านๆแล้วก็มันดี Smile

เสียอย่างเดียว คุณแจซส่องแสงจะออกแนวกระทบกระเทียบไปหน่อย
ไปนิวยอร์คมันไม่ใช่ไปกันง่ายๆนา....พูดเป็นเล่นไป Smile_big
ไม่ใช่ว่าทุกๆคนจะมีโอกาสกันเสมอไปนะครับ

ใครพอจะมีภูมิรู้ทางไหน ก็เอามาเผยแพร่ มาวิเคราะห์ วิจารณ์กัน
นั่นเป็นจุดประสงค์ของบอร์ด

คนที่ยังไม่รู้ ก็จะได้รู้
คนที่ยังไม่ชัดเจน ก็จะได้แจ่มแจ้ง
คนที่ยังเข้าใจผิด ก็จะได้เข้าใจถูก

พูดคุยกันอย่างมีเหตุมีผล จะดีกว่ามั๊ยครับ
แทนที่จะมาเกทับกัน ไม่ใช่วง poker นะครับ Smile_big

อีกประการก็เรื่องถ้อยคำที่จะพาดพิงไปถึงศาสนา
อย่าทำเลยครับ มันจะสะเทือนใจคนที่เค้านับถือ
ถ้าคุณจะพูดว่า อมพระมาพูด ซะยังจะดีกว่า
เพราะเป็นสำนวนไทยที่ใช้กันมานาน

ยินดีที่จะได้เรียนรู้จากคุณ jazzyshine นะครับ
สอนมาเถอะ รับฟังทั้งนั้น Smile
Tue-27-May-2008, 21:18, (This post was last modified: Tue-27-May-2008, 21:22 by ManGeO.)
jazzyshine Wrote:ผมไม่ค่อยเห็นด้วยครับ
ชื่อว่า jazz มันก็แปลว่ายากแล้ว ถ้าคุณอยู่ อเมริกาละผมไม่เถียงเพราะมันเป็นดนตรีประจำชาติเขา
จบแค่ Hi school ก็รู้เรื่องมากกว่า อาจารย์ มหาวิทยาลัยบ้านเรา
ถ้าคนไทยละก็ No แน่นอน คนท่ีเล่นมานานถููกหรือผิดไม่รู้แต่ฟังดูดี ก็คิดว่าง่าย แต่คนท่ีเพิ่งกระดิก
เนี๊ยะ ยากส์ครับ ผมดูบทความทางทฤษฎีท่ีเขียนกัน ยังสับสนอยู่เยอะนา ต่างจากบริบทท่ีเป็น jazz
ของฝรั่งเค้านะครับ อ่าน ๆ ดูไม่เห็นมีอะไรใหม่ ๆ พูดวกไปวนมา ทำให้คนอ่านมึนเล่น
jazz มันมีทั้งแนวตั้งและแนวนอน ท่ีพูดมามีแต่แนวนอนยังขาดแนวตั้ง สงสัยเป็นพวก non chordal
ไม่ค่อยรู้ลึกด้านคอร์ด
อยากถามว่า Diminished Substitutions นะเค้าทำกันอย่างไร
Infra- Ultrapolation มีการเคลื่อนโน้ตอย่างไร
และ Pentatonic minor 6 คืออะไรละ
ใช้อย่างไร
Tritonic Scales เป็นแบบไหน
Inter-Ultrapolation คืออะไร
หลักการ ทำ harmonizations สำหรับ Whole Tone Progression ทำอย่างไรละ
การทำ Over the bar line ทำอย่างไร
Triad Couplings ทำอย่างไรละ
Tri-tone sub II-V-I's มีขั้นตอนอย่างไรละ
ถ้าใช้ 12 tones System Solo นะ ทำยังไงละ
เพลง Giant Step ใช้ Ditone Progression กับ Quadratone Progression คืออะไรละ
ยังมีอีกบานตะเกียงนะครับ ใครบอกว่า jazz ง่าย อมพระเยซูมาพูดก็อย่าไปเช่ือครับ 5555

kijjaz Wrote:Jazz ไม่จำเป็นต้องยาก ^_^

พี่ jazzysunshine ครับ
ในความคิดผมถึงแม้จะรู้ทฤษฎีข้างบนมาหมด

ถึงจะสามารถท่อง mode ทั้ง major minor melodic harmonic โหมดได้ทั้งหมด
จะรุจักว่า coltrane's change major sub minor substition atonal chordal คืออะไร
มันก็ไม่ได้ช่วยให้เรารู้จัก jazz ดีขั้นหรอกครับ
มันแค่อธิบายในสิ่งที่เราได้ยินได้สัมผัสเท่านั้น
มันก็เป็นแค่ practices (ให้เราเอาไปใช้เป็น tools)

หากแต่หากไร้ซึ่งความรู้สึกที่อยากเป็นอิสระ ปราศจากความพร้อมของจิตใจ( แบบที่พี่กิจได้กล่าวไว้ )
จะนั่งใช้สำนึกเล่นไอ้ทั้งหมดที่ว่ามาอย่างไร มันก็คงไม่ใช่ jazz หรอกครับ
( ถ้อยคำเหล่านี้เป็นความคิดอันแคบๆของผมนะครับ ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้นำด้วย Smile_big )

-----------------------------------------
เอ่อ มีอย่างนึงที่ผมไม่เข้าใจครับ ไอ้แนวตั้ง ที่ท่าน jazzysunshine กล่าวถึงนั้นหมายถึงการเลือกใช้ voicing หรือเปล่าครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
Wed-28-May-2008, 23:41, (This post was last modified: Thu-29-May-2008, 07:50 by 68128.)
ใครบอกว่า jazz ง่าย อมพระเยซูมาพูดก็อย่าไปเช่ือครับ

ขอบคุณท่ีทุกคนเป็นห่วง ผมแปลตามสำนวนฝรั่งท่ีเขานิยมสาบทกัน แล้วอีกอย่างผมก็เป็นคริสต์
จะให้อมพระเฉยไม่ได้ครับ ฟังดูเหมือน มัน negative และรับรองว่าไม่ได้ดูหมิ่นใคร
ที่พูดไปนะมันเป็นความจริงทั้งนั้น เราคนไทยนะถูกฝรั่งมันดูถูกมามาก

ผมมีเพ่ือนฝรั่งเยอะ เคยจะต่อยปากมาก็หลายเพราะ มันกิน นอน
มีเมียก็คนไทยยังมาดูถูกเราอีก อย่างนี้ยอมได้ไง (เล่าสู่กันฟัง)
ผมอยากให้เราใจกว้างหน่อย ครับ

เพ่ือนผมเคยเตือนแล้วว่าระวังนะ เว็บเนี่ยะ มีเสือดุ
เอาว่าขอบคุณละกัน วันนี้ผมมีกลอนฝรั่งมาฝาก จาก
นักปรัชญาเมธี Plato กล่าวว่า

Musical training is a more potent instrument than any other,
because rhythm and harmony find their way into the inner places of the soul.

ดนตรีมีความเป็นศาสตร์และศิลป์ คนท่ีจะลึกซึ้งถึงแก่นต้องนิ่งจริง ๆ
ดังนั้นถ้าใจไม่สงบส่ิงท่ีเป็นmusical จริง ๆ มันไม่เกิดแน่นอน
เพราะดนตรีเป็นเรื่องของความงดงามของเสียงล้วน ๆ
ถ้าเราอยากให้ดนตรรีมีความงดงามในด้านความรู้สึกก็ต้องกำหนดความช้า-เร็ว (tempo)

ถ้าให้มีอารมณ์ก็ตอ้งกำหนดความดัง-เบา (dynamics) แต่จะเป็นสีสันและลีลาต่าง ๆ ได้
ต้องมีรูปแบบ (form) หรือ สไตล์

มีบางคนอยากสมัครเป็นศิษย์นะ...ไม่รับครับ
เพราะเป็นครูดุ เนื่องจากกว่าจะได้ความรู้มาเลือดตาแถบกระเด็น
เอาเป็นว่าถ้ามีใครสนใจถามมา ผมแวะมาเห็นก็จะตอบให้
เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลา มีคนถามว่า แนวตั้ง หมายถึง
Voicing ใช่ไหม ตอบว่าใช่ครับ (Voicings - ต้องมี s ด้วย)

มีคนสงสัยว่าเอ๊ะ Voicings กับคอร์ด เหมือนหรือต่างกันอย่างไร
ตอบว่าเหมือนกันแต่ Voicings นะมันมากและคลอบคลุมกว่า
เพราะรวมเอาคอร์ดท่ีมีในโลกนี้ทั้งหมด และยังมีวิธีการสร้างรูปแบบต่าง ๆ

เช่น Cluster Voicings, Closed Voicings,
Open, Spread, Drops 2, 3, 2-4, Forth Voicings
อีกบานตะเกียงครับ อยากทราบให้ถามมา

ManGeO: ถึงจะสามารถท่อง mode ทั้ง major minor melodic harmonic โหมดได้ทั้งหมด
จะรุจักว่า coltrane's change major sub minor substition atonal chordal คืออะไร
มันก็ไม่ได้ช่วยให้เรารู้จัก jazz ดีขั้นหรอกครับ
มันแค่อธิบายในสิ่งที่เราได้ยินได้สัมผัสเท่านั้น
มันก็เป็นแค่ practices (ให้เราเอาไปใช้เป็น tools)

jazzshine:
ขอบคุณท่ีท้วง ครับรับรองถ้าคุณซ้อมวันละ 14 ชม. ภายใน 3 ปี คุณไป New York ได้แน่
ก็ Miles David, Coltrane, Corea, ใครต่อใครเขาก็ทำกันแล้วเป็นในภาษาดนตรีมีอยู่
2 ประโยคที่ต้องถ่องขึ้นใจเลย Did you say good morning and good night to your
music every day.
และ Practice make perfect.

คุณเคยดูดนตรีไทยไหมครับ บรรเลงโดยไม่ต้องมีโน้ต 4 -8 ชม.
เขาไม่ใช่นึกอะไรได้ก็เล่นไปแต่ซ้อมจนจำได้ทุกเม็ด นักเปียโนแสดงเพลงยาว ๆ เขาไม่ได้นึกอะไรเล่นไป
แต่เขาซ้อม ๆ ๆ เมื่อตอนเราเป็นเด็กละ ใช้ช้อนตักข้าวยังไม่เป็นเลย
เดี๋ยวนี้เป็นไง เส้นสมองมนุษย์เราเท่ากัน
แต่ต้องทำซ้ำ บ่อย ๆ จนจำได้

เรื่องเหล่านี้เป็นธรรมชาติท่ีรู้กันดีอยู่แล้ว
สมมุติว่า คุณไปเรียนทำก๋วยเตี๋ยวมา เวลาคุณทำกินแรกอาจจะต้องเปิดตำราดูบ้าง
แต่ในท่ีสุดนานเข้าก็จำได้ ผมถามว่ามีโรงเรียนไหนเปิดสอนวิธีเข้าห้องนำ้ไหมละ
แต่เราเป็นเม่ือไหร่ไม่รู้

ข้อสำคัญในการเล่นดนตรีคือ practicing the right things, listening to the right people
and gathering as much knowledge about music as possible.

คนท่ีฝึกมามาก ฟังมามาก เล่นมามาก เข้ารู้อยู่แล้วเมื่อทำงานระดับมืออาชีพเป็นอย่างไร
ต้อง Perfect ทุกด้านไม่งั้นขายไม่ออกหรอกครับ เขาถึงเรียกต้องเนียบดุจเทพไง

ก่อนจบผมอยากเข้าเรื่อง Blues ครับ ที่ว่าต้องซ้อมนะเพราะมมีเนื้อหาเยอะ
เช่น ถ้าเรา เห็นคอร์ด C7 ส่วนใหญ่ใช้ C blues Scale
มีโน้ต C Eb F F# G Bb (เรียกว่า Hexatonic)

และยังใช้ Blues scale ที่เป็นคู่ 6 เมเจอร์ กับ C คือ A มีโน้ต A C D D# E G ได้
และสามารถใช้ C melodic minor ด้วย วิธีหา C melodic minor
ก็ใช้ C major scale นั่นแหละ แต่เปลี่ยนโน้ต E เนจัวรอลเป็น Eb ซะ
นอกจากนี้ใช้ C mixolydian มีโน้ต C D E F G A Bb C (F major)
ใช้ Non-Harmonic concept, Whole tone scales, Diminished Sub, Alt Dom เฮ้อ..เหนื่อย

เห็นไหมครับว่าต้องซ้อมมากขนาดไหน
เห็นไหม jazz นะอิสระทางความคิด ที่เขามีอะไรต่ออะไรเนี่ยะ เพื่อให้เราเลือกไง
แต่ไม่ใช่เอามาใช้ในเวลาเดียวกันหมด chorus ใช้อย่างหนึ่ง
chorus ต่อไปใช้อีกอย่าง ควรฟังให้ออกว่าเพ่ือนกำลังใช้อะไร
เราจะได้คุยกันรู้เร่ืองไง พอเบ่ือแล้วเราก็เสนอ ไอเดียอ่ืนแตกต่างกันออกไป
ให้เกิดการสนทนา เราเรียกว่า Antecedent และ Consequence.

อ้า ไว้พบกันใหม่
Thu-29-May-2008, 02:39,
อ่านมาตั้งแต่หน้าแรก จนถึง...หน้าล่าสุด .............ตาลาย Onion06

เริ่มเข้าใจนิดๆ แล้วครับ่วา jazz คืออะไร

แต่ก็ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะ ...รออ่านต่อ Smile_black

...

ขอถามต่อนิดนึงครับ

1. อย่าง คนที่เค้าไม่รู้ทฤษฎีอะไรเลย สมมุติว่าเค้าเล่น กีต้าร์ เล่นบ่อยๆ จนเป็น ...
แล้วตอนเล่นดนตรีแจมกับคนอื่นๆ ก็สื่ออารมณ์ออกมาได้อย่างที่เจ้าตัวอยากให้เป็น ...ก็เป็น jazz ใช่หรือเปล่าครับ? ...

2. แล้วนักดนตรีแบบข้อ 1 มีอยู่เยอะหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ 50
http://www.myspace.com/demenufacture

รู้สึกว่ารสนิยมของผมไม่ชอบกินส้มตำปูกับขนมปังครับ...แต่ก็เป็นเรื่องธรรมดาที่บางที...ถ้ามันเป็นแฟชั่นก็มีคนกินอยู่ดี

[Image: test1.gif]
Thu-29-May-2008, 02:46,
เยี่ยมเลยครับ มีประโยชน์จริงๆ
การฝึกฝนสำคัญมากๆจริงๆ

พูดถึงความคล่องแคล่วในการ นำมาใช้งาน
ก็ต้องฝึกฝน ฟัง ฝึกร่างกาย นำมาใช้ อย่างที่ท่าน jazzyshine ว่า

ผมน่ะค่อนข้างฝึกร่างกายน้อย
คือไม่ได้ฝึกความคล่องของพวกเทคนิค ลิค ต่างๆ
จะเน้นฝึกทางดิบๆ มากกว่า ฮ่าๆๆ -_-
แต่ถ้าจะทำอะไรที่มีระบบระเบียบ
ก็ต้องฝึกฝน ฟัง ฝึกร่างกาย นี่แหละฮะ สำคัญๆ
ทุกคนสู้ๆ
นักดนตรี สร้างเสียงรบกวน เพื่อความสงบ
Thu-29-May-2008, 07:36,
ฝึกร่างกายนี่ยังไงครับงง?

ป.ล.เล่นวันละ14ชั่วโมงภายในสามปีไปนิวยอร์ค....
แล้วคนทำงาน ตื่นตีห้า กลับบ้าน2-3ทุ่มแบบผมนี่ใช้เวลาเกือบ21ปีได้ (ว่างเล่นแค่วันละ2ชั่วโมง)

ไม่ได้จะถามหาทางลัดนะครับ แต่ฝึกแกะเพลง แล้ว ก็ อิมโพรไวซ์ ตามเพลงนิดๆหน่อยๆ จะช่วยได้รึเปล่า?
Thu-29-May-2008, 10:12,
โอ้โห อ่านกันได้ความรู้ไปเยอะเลยครับ

คือ ผม อาจจะไม่ได้รู้ทฤษฎีเยอะเหมือนหลายๆคนในบอร์ดนี้หรอกนะครับ
ก็พอมีความรู้บ้าง

จากการที่ได้เรียนแจ๊สมานิดหน่อย ประกอบกับได้อ่าน ได้คุยหลายๆที่

ผมคิดว่าดนตรีก็เหมือนภาษา
ในแต่ละกลุ่ม ก็จะพูดสำเนียงต่างกันไป แจ๊ส ละตินแจ๊ส บอสซ่า บีบ็อพ ฟิวชั่น

ดังนั้น การที่จะพูดให้ได้เหมือนกับเค้า ก็ต้องฟัง แล้วเล่นตาม เหมือนกับการหัดพูดครับ
การที่จะพูดให้คล่อง ก็ต้องฟังเยอะ พูดเยอะ
พอพูดได้บ้างแล้ว ก็เริ่มมีการสนทนา ซึ่งก็คือ เล่นกันเป็นกลุ่ม Jam Session แลกเปลี่ยนความคิดเห็น แลกเปลี่ยนเทคนิค
บวกกับศึกษาทฤษฎีดนตรี ซึ่งก็คือไวยกรณ์ สำหรับภาษาดนตรี
การที่จะเล่นให้คล่อง ก็ต้องซ้อม scale, mode, arpeggio
แล้วก็ต้องมีสำนวน สุภาษิต หรือ lick เพื่อที่จะเล่นให้ดูสวยหรูครับ

อย่างที่คุณ jazzyshine พูดมา ผมเข้าใจว่าฝรั่งดูถูกคนไทยเยอะครับ
แต่ฝรั่งมันสั่งสมกันมานานครับ จากที่หัดพูดกันกระเตาะกระแตะ ก็พัฒนาจนมีการวิเคราะห์และพัฒนาอย่างต่อเนื่อง เค้ามีมูลนิธิที่สนับสนุนดนตรีแจ๊สกันเลย แล้วคนไทยล่ะครับ

คนไทยที่เก่งๆก็มีเยอะนะครับแต่การส่งเสริมไม่มี ไม่มีตลาดที่กว้างพอ ค่านิยมคนไทยยังคิดว่า ถ้าแจ๊ส จะต้องเป็นฝรั่งอย่างเดียว

ก็ในเมื่อไม่มีการสนับสนุนอย่างนี้ การที่จะขายงานให้ได้ ก็ต้องทำออกมาให้ฟังง่าย เป็นป็อบแจ๊สกันไป ส่วนดนตรีที่ฟังยาก ก็เป็นสิ่งที่เป็นไปได้ยาก ถ้าจะขายในเมืองไทย

.....ก็เลยเป็นอย่างที่เห็นนี่แหละครับ

สรุป: ผมคิดว่าแจ๊สก็เป็นภาษาครับ จะฝึก ก็ต้อง ฟัง พูด อ่าน เขียน ตามลำดับครับ

ขออภัยหากผิดพลาดประการใด
ขอบคุณครับ
Thu-29-May-2008, 10:43,
Smile แย่เลย เค้าไม่รับเป็นศิษย์ซะแล้ว

ขอบคุณที่มาแลกเปลี่ยนความคิดกันครับ
Thu-29-May-2008, 11:10, (This post was last modified: Thu-29-May-2008, 17:56 by 68128.)
gd_ab Wrote:ขออภัยหากผิดพลาดประการใด
ขอบคุณครับ

อ่า ไม่ต้องขออภัยหรอกครับ ที่นี่คือที่ๆเรามาถกหรือมาพูดคุย

แลกเปลี่ยนทัศนคติต่อกันในเรื่องราวใดเรื่องราวหนึ่ง แล้วแต่ topic นั้นๆ

การแสดงความคิดเห็นไม่ใช่เรื่องของการถูกผิด (หมายถึงในบอร์ดเรานะครับ)

แต่เป็นการอธิบายว่าเรามีความคิดเห็นอย่างไร มีมุมมองอย่างไร

โดยความแตกต่างระหว่างความคิดเห็นของแต่ละคนก็จะขึ้นอยู่กับ

พื้นฐานการดำรงชิวิตที่แตกต่างกันไป ย่อมได้ความเห็นที่หลากหลาย ไม่เหมือนกัน

อย่างเช่นในกระทู้นี้เราพูดคุยกันถึงว่า jazz คืออะไร

มันคงไม่ได้ข้อสรุปกันง่ายๆ หรือทำให้เห็นภาพกันแบบปัจจุบันทันด่วน

มุมมองของแต่ละคนย่อมไม่มีใครเหมือนกันได้เเบบเป้ะๆ

ระหว่างกระทู้ก็จะมีประเด็นย่อยแยกออกมาได้อีกตลอดเวลา

ทำให้บางกรณีเราก็แสดงความเห็นที่ไม่ตรงกระทู้จริงๆ

แต่ไปแสดงความเห็นกับความเห็นย่อยๆในกระทู้

ซื่งทำให้เกิดความหลากหลายในความเห็นมากยิ่งขึ้น

ซึ่งนี่ก็คือส่วนที่เจ้าของบอร์ดเราตั้งใจไว้

----------------------------------------------

พูดถึงเจ้าของบอร์ด ตอนนี้แกก็กำลังเครียดอยู่ ไม่เชื่อก็ดูรูปซิครับ

[Image: dscn1178smallkf8.jpg]

เห็นมั้ยว่าแกเครียดจริงๆ

Smile_big Smile_big Smile_big Smile_big ฟิ้วววววววว เผ่นก่อน เดี๋ยวโดนเตะ 5555 Laugh Brrrr

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  How to learn jazz ช่วยบอกแนวทางการศึกษา แจ็สหน่อยคับ swatknw 2 4,917 Thu-18-Mar-2010, 13:46
Last Post: ves_wael
  รวมโครงสร้างคอร์ด jazz - pop - rock kijjaz 25 45,257 Thu-28-Jan-2010, 16:57
Last Post: famemazter
Help24 classic become jazz ... Dolce Vita 62 24,079 Mon-9-Nov-2009, 08:42
Last Post: ves_wael
  ช่วยแนะนำเว็ปสอนกีต้าร์ Jazz ตั้งแต่การวางรูปนิ้ว และวิธีกดคอร์ดหน่อยครับ lycoolthai 16 18,011 Wed-7-Oct-2009, 10:04
Last Post: lycoolthai
  Web สอน Orchestration และ Jazz arranging azusa 9 5,653 Wed-20-Feb-2008, 21:02
Last Post: zeventh

Forum Jump:

Quick Theme: