ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
what is jazz;
Thu-24-Apr-2008, 09:24,
RE: what is jazz;
PostPosted: Sat 10 Sep 2005 18:15

วงคอแข็งที่ว่านี่เขามีอิมโพรไวซ์กันบนเวทีม้าง Smile
Sun-27-Apr-2008, 14:12, (This post was last modified: Tue-29-Apr-2008, 13:03 by ek_niam.)
แต่มีน้อยเพลงที่ฟังแล้วเพราะ - เพราะใจคุณ xyzz; ไม่พร้อมจะเปิดรับครับ

แต่ก็ไม่แปลกที่จะชอบโดยส่วนตัวหรือไม่

อย่างไรก็ตาม สไตล์ JAZZ คือมนต์สเน่ห์ และเป็นอะไรที่เดาได้ยากมาก (อันนี้ผมตัดสินเอาเองนะ)

ผมก็ฟังไม่เป็นหรอก JAZZ แบบดั้งเดิม เหอะๆ
แต่ผมหัดฟัง Dream theater ก่อน แล้วค่อยมาฟัง JAZZ จึงค่อยๆเปิดรับขึ้นมาบ้าง

ดังนั้นผมคาดว่า JAZZ ไม่ได้เป็นแค่แนวดนตรีแต่มันยังเป็นศาสตร์ด้วย ผมเชื่ออย่าง
นั้นอ่ะ
( วาสนาไม่ถึงก็มีส่วนมั้ง ถึงรู้ทำได้บ้าง แต่ถ้าใจมันไม่เอามันก็อึดอัด ผมก็เป็นคนนึงที่เป็นอย่างนั้น ไม่รู้เพราะอะไรพอฟังมากๆแทนที่จะรีแลกซ์กลับชักหนวกหู )

jazz ยังงัยก็เป็นแนวดนตรีที่น่าฉงนอยู่ดี เหมือนเรากำลังดูมายากลคือเดาไม่ออก ถึงเดาออกก็งง

progressive ก็เป็นแนวดนตรีที่น่าสงสัยไม่แพ้กัน เหมือนเรากำลังดูกายกรรม มันทำได้ยังงัยหว่า ก็งง อีกเช่นกัน แต่ งง คนละแบบ

-เพลงใช่เลย ตอน Solo ช่วงท้าย ผมว่าเพราะนะ หวานเลยแหละ
Sun-27-Apr-2008, 15:06,
ดนตรีแจส...ปกติผมเคยฟังแบบนานๆ ทีหนะครับ มีทั้งฟังเล่นสดและฟังจาก cd ...
บางเพลงก็รู้สึกว่าชอบ บางเพลงก็รู้สึกว่าฟังแล้วเบื่อ คละๆ กันไป

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเพลงแจ๊สเลยครับ ออกแนว คิดเอาเองว่ามันแบบนี้ๆ

จากที่เกริ่นไป...ผมก็เลยสงสัยเกี่ยวกับดนตรีแจ๊ส หลายอย่างเลยครับ ว่า

1. ดนตรีแนวแจ๊สมันคือดนตรีอะไรก็ตามที่เป็นการด้นสด คิดสด...ใช่หรือเปล่าครับ หรือว่ามีการนัดแนะกันก่อน...หรือว่าแค่นัดแนะกันคร่าวๆ แค่โครงรวมครับ?

2. ถ้าเป็นอย่างข้อแรกที่ผมเข้าใจคือ แจ๊ส คือ การด้นสด คิดสด...ถ้าเป็นอย่างนั้น...ก็เหมือนกับว่านักดนตรีต่างคนต่างเล่นใช่หรือเปล่าครับ?...ซึ่งถ้าเป็นการต่างคนต่างเล่น...ก็เป็นการยากที่จะคาดเดาว่าเพลงจะเป็นอย่างไร...เพราะว่าเพลงๆ นั้นจะเล่นเป็นอย่างไรก็ได้ ...?

3. อาจจะเกิดกรณีที่โน๊ตในบางช่วงที่ด้นสด คิดสด... จากเครื่องดนตรีแต่ละเครื่องมา ผสมกันแล้วฟังแล้วแปล่งๆ ก็เป็นไปได้ใช่หรือเปล่าครับ? ซึ่งถ้าเกิดกรณีแปล่งๆ เนี่ย...ผมก็อาจจะเกิดความรู้สึกไม่น่าฟัง และทำให้ผมรู้สึกเบื่อ ก็เป็นไปได้ใช่หรือเปล่าครับ? ... ซึ่งเสียงแปล่งๆ นี่สาเหตุอาจจะเกิดจากนักดนตรียังไม่เชี่ยว...หรืออาจจะเกิดจากนักดนตรีเชี่ยวแล้วจงใจให้มันแปล่ง?

4. เป็นการมองมุมกลับจากข้อ 3 ครับ ...ก็คือ...มันเป็นไปได้ใช่ไหมครับที่การ ด้นสด คิดสด จากเครื่องดนตรีแต่ละเครื่องมาผสมกันแล้วมัน กลมกล่อม น่าฟัง ...ซึ่งถ้าคนเชี่ยวๆ หน่อย เวลาด้น สดคิดสด จะ เล่นออกมาแล้วกลมกล่อม?

5. หลายๆ ครั้งที่ผมดูการเล่นแจ๊ส แบบสดๆ ผมรู้สึกว่าเค้าเล่น วนๆๆๆ หลายรอบเหลือเกิน ไม่จบซักที ...มันเป็นเรื่องปกติใช่หรือเปล่าครับ?....คือ ผมรู้สึกว่าบางที เค้าวนๆๆๆๆ จนแบบว่า ผมเซ็ง และ ผมเบื่อไปเลย ครับ

6. ถ้าเป็นอย่างที่ผมเข้าใจในข้อ 4 และ 5 เนี่ย ... ก็แปลว่ามันอยู่ที่ ความบังเอิญด้วยใช่หรือเปล่าครับที่ เมื่อเวลาแต่ละคน ต่างคนต่างเล่น แล้วผสมเสียงออกมา น่าฟัง

7. สุดท้ายแล้วจากข้อ 1 2 3 4 5 6 ที่ผมสงสัย...มันก็คือสเน่ห์ของแจ๊สใช่หรือเปล่าครับ ? เดาว่าน่าจะใช่นะ Smile_big

8. ที่คุณ xyzz บอกว่าน้อยเพลง ฟังแล้วไม่เพราะ ...อาจจะเกิดจาก ข้อ 3 ที่ผมสงสัยหรือเปล่าครับ?

หมดคำถามแล้วหละครับ ^^;

แต่ถ้านึกออกจะมาถามต่อครับ อิอิ
...

ปล...ไม่รู้ผมเขียนอธิบาย งงหรือเปล่านะครับ ^^;
ปล2...แปล่งนี่ เขียนให้ถูกนี่ แปร่ง หรือ แปล่ง หรือ แป่ง ครับ ^^;

ขอบคุณมากครับผม ^^
http://www.myspace.com/demenufacture

รู้สึกว่ารสนิยมของผมไม่ชอบกินส้มตำปูกับขนมปังครับ...แต่ก็เป็นเรื่องธรรมดาที่บางที...ถ้ามันเป็นแฟชั่นก็มีคนกินอยู่ดี

[Image: test1.gif]
Sun-27-Apr-2008, 16:36,
ตามศัพท์นะ คำว่าแจ๊ส คือมีสีสรร คือมีการใส่โน๊ตเพิ่มเข้าไปในคอร์ด นอกจาก 1 3 5 เช่น ใส่ 7 ,b7,911,#11 ิลองทดลองใส่เข้าไปให้มากที่สุดในคอร์ดนึงนะ มันจะเริ่มซ้ำ หรือไม่ก็เละไปเลย ทีนี้การเรียนรู้ทฤษฎีแจ้สก็เหมือนกับการฝึกให้รู้ว่าใส่ไงไม่ให้เละ จากคนที่ทดลองมาแล้ว

การด้นสดก็เป็นอีกลักษณะนึง

ถ้าคุณอยากได้สิ่งที่ไม่เคยมี คุณก็ต้องทำสิ่งที่ไม่เคยทำ
http://www.myspace.com/lovenara
http://www.lovenara.net/
Sun-27-Apr-2008, 22:25,
ผมว่า jazz คือปลายทางของคนที่น่าจะเชี่ยวชาญทางด้าน ทฤษฏี นะครับ ไม่ทราบว่าใกล้เคียงไหม?
Sun-27-Apr-2008, 23:15,
jazz คือ รถรุ่นหนึ่งของยี่ห้อ ฮอนด้า SmileP
Mon-28-Apr-2008, 04:56,
ชอบที่พี่กิจจ๊าดดด บอกมาก ๆ

Jazz คือ ประชาธิปไตย ใช่เลยครับ มีอิสระที่จะคิด แต่อยู่รวมกันได้ โดยไม่แตกแยก
โดยมี Chord ของแต่ละเพลง เป็นกฏหมาย มี Head ของเพลง เป็นรัฐธรรมนูญ
หา Jazz ให้นักการเมืองฟัง ประเทศจะสงบขึ้นรึเปล่าหนอ
http://www.rightband.th.gs แวะมาบ้างนะ
Mon-28-Apr-2008, 06:13, (This post was last modified: Mon-28-Apr-2008, 06:14 by soundsyndrome.)
pree; Wrote:PostPosted: Fri 9 Sep 2005 01:13

แนะนำ ตามพี่พัชรเลยครับ

ของ อ.ประทักษ์ ใฝ่ศุภการ ที่ยังเห็นว่ามีขายอยู่ก็ ศูนย์หนังสือจุฬา

- ฤาจะร้อนเร่าเท่าแจ๊ส ( le hot jazz)
- ฤาจะอ่อนหวานปานแจ๊ส ( le sweet jazz )

ชอบสองเล่มนี้เหมือนกันครับ ^^
Biker
http://soundsyndrome.exteen.com เขียนเกี่ยวกับอัลบั้มเพลงไทยต่างๆนาๆครับ :-)

เขียนเอง(เออ)เองทั้งหมด ^^
Fri-2-May-2008, 15:26,
ผมว่า ถ้ามอง jazz ในเชิงแค่ เป็นสไตล์เพลงแบบนั้นๆ หรือซาวแบบนั้นๆ
หรือทฤษฎีแบบนั้นๆ ก็จะยังไม่เข้าใจคำว่า jazz

ก็เหมือนคำเรียกสไตล์ดนตรีชนิดต่างๆ
จะเห็นว่า เมื่อเริ่มมีการตีความว่า ดนตรีแบบนั้น เป็นแบบนี้ มีเสียงแบบนี้ มีทฤษฎีแบบนี้ ฯลฯ
จะทำให้ยิ่งทำให้ห่างจากการเข้าใจแนวทางนั้นๆไปทุกที

ดังนั้น ผมว่า การที่จะเข้าใจแนวเพลงนั้น ต้องเริ่มจากการมองว่า มันเป็น วิถีชีวิต
หรือเป็น attitude หรือเป็นแนวคิด ก็ได้

doubleb: ผมว่า jazz คือปลายทางของคนที่น่าจะเชี่ยวชาญทางด้าน ทฤษฏี นะครับ ไม่ทราบว่าใกล้เคียงไหม?
kijjaz: ไม่ใช่ครับ เพราะว่า ไม่ว่าจะดนตรีอะไร คนที่เล่นและศึกษา ก็สามารถคิดถึงทฤษฎีได้มากมายไม่รู้จบ
การที่ดู jazz มันมีความหลากหลายในการใช้สิ่งต่างๆผสมผสาน
ไม่จำเป็นว่า ผู้เล่น ผู้แต่ง จะต้องใช้ทฤษฎีมากมายกับตรงนั้น
แต่สามารถมาจากการผสมผสาน สิ่งต่างๆ เข้าไปกับงานเพลงนั้น

ประเด็นอย่างหนึ่งของ jazz ที่น่าสนใจก็คือ เป็นแนวทางที่เกิดมาจากประเทศสหรัฐอเมริกา
ประเด็นตรงนี้ก็คือ มันเป็นการรวมกันของหลากหลายวัฒนธรรมจากทั่วโลก
มันเป็นเหมือนที่ที่ วัฒนธรรมและแนวคิดต่างๆ พยายามปรับเพื่อที่จะอยู่ร่วมกันให้ได้

ถ้ามองเข้าไปที่แก่นของ jazz จึงเป็นเรื่องของการที่ ความคิดเห็นที่แตกต่าง
พยายามปรับเข้าหากัน เพื่ออยู่รอดด้วยกันได้

ความสนุกของการดู หรือฟัง jazz อยู่ที่ไหน?
ก็อยู่ที่ตรงนี้แหละครับ คือเราได้ไปเห็นการแสดงออกของความคิดเห็นที่แตกต่าง
แต่ว่า ไม่ได้ทำเพื่อสู้รบ หรือทำร้ายกัน
แต่เป็นการร่วมกันสร้างสรรค์

ถ้าจะอธิบายให้เห็นภาพง่ายๆ ใกล้ตัวที่สุด
แจ๊ส ก็คือวงสนทนา ที่แค่ละคน มีอิสระที่จะพูด ในแบบที่ตัวเองคิด
แต่ก็เหมือนกับ free speech ที่ไม่ใช่ว่า ใครอยากพูดอะไรก็ได้
แต่ทุกคน มีส่วนที่จะรับผิดชอบสิ่งที่ตัวเองพูด
เพราะสิ่งที่เราพูดไป จะมีผลกับคนอื่นๆด้วย

demenufacture: ดนตรีแนวแจ๊สมันคือดนตรีอะไรก็ตามที่เป็นการด้นสด คิดสด...ใช่หรือเปล่าครับ หรือว่ามีการนัดแนะกันก่อน...หรือว่าแค่นัดแนะกันคร่าวๆ แค่โครงรวมครับ?
kijjaz: อาจจะมีการนัด หรืออาจจะไม่นัดกันเลยก็ได้
จะเห็นว่าแนวทางของเพลงแจ๊ส ในแบบเล่นไปแล้วอ่านสกอร์ไป เล่นตามโน้ตเป๊ะๆ ก็มี
หรือไปจนถึง อิสระขนาด เจอหน้ากัน มองหน้า แล้วเล่นเลย ก็มี
การผสมผสานการด้น ในแจ๊ส สามารถมีดีกรีที่แตกต่างกันแล้วแต่แนวทาง และสถานการณ์
แต่หลักสำคัญก็อยู่ที่แก่นของแจ๊ส คือแต่ละคนมีสิทธิ์ออกความคิดเห็น

(แต่ถ้าคิดภาพว่า ตั้งใจที่จะมารวมกันเล่นออเคสตร้า
นัดกันว่า จะมาเล่นกันโดยมีข้อตกลง คือมีโน้ต วางอยู่ตรงหน้า
ให้ทุกคนเล่นตามโน้ต (อนุญาติให้ใส่อารมณ์ได้)
แต่ถ้าเกิดแต่ละคน ไม่ยอมเล่นตามโน้ต เพราะว่า ก็กูอยากจะด้นเยอะๆอ่ะ
จะเกิดอะไรขึ้น?

ก็เหมือนกับ การทำงานในบริษัท หรือการอยู่ร่วมกันในสังคม
อาจจะต้องมีกฎเกณฑ์ในสังคม
แม้ทุกคนจะมีโอกาสเลือกทางชีวิตของตัวเอง
แต่ถ้าไม่เคารพกฎของสังคม ก็ทำให้บ้านเมืองวุ่นวายได้เช่นกัน)
- - -

ผมว่า เรื่องแบบนี้ ยิ่งพูด ยิ่งอธิบาย ยิ่งไม่เข้าใจ
ถ้ากลับไปสู่ความเข้าใจของ แก่น ของแจ๊ส
แล้วลองไปดูสด จริงๆ หรือลองฟังจากแผ่นก็ได้
แล้วเราเข้าใจว่า อ้อ ที่เรากำลังฟังอยู่
มันคืออิสระในการแสดงความคิดเห็น
เราจะสนุกกับการฟัง แจ๊ส ได้มากขึ้น
ยิ่งถ้าเราได้ไปดูสดแล้วเนี่ย
จะเห็นว่า ดนตรีแจ๊ส นักดนตรี มีผลต่อกันและกันอย่างมาก
แม้เขาไม่ได้นัดกันมาก่อน หรือไม่ได้พูดกันเป็นคำพูด
แต่สิ่งหนึ่งที่แต่ละคนกำลังตัดสินใจเล่นออกมา จะมีผลต่อการตอบโต้ของคนอื่นๆ
เหมือนกับ การอยู่ใน วงสนทนา เลยล่ะ
นักดนตรี สร้างเสียงรบกวน เพื่อความสงบ
Fri-2-May-2008, 22:00,
สนุกจังเลยครับ...เยี่ยมๆๆๆ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  How to learn jazz ช่วยบอกแนวทางการศึกษา แจ็สหน่อยคับ swatknw 2 4,692 Thu-18-Mar-2010, 13:46
Last Post: ves_wael
  รวมโครงสร้างคอร์ด jazz - pop - rock kijjaz 25 43,063 Thu-28-Jan-2010, 16:57
Last Post: famemazter
Help24 classic become jazz ... Dolce Vita 62 22,301 Mon-9-Nov-2009, 08:42
Last Post: ves_wael
  ช่วยแนะนำเว็ปสอนกีต้าร์ Jazz ตั้งแต่การวางรูปนิ้ว และวิธีกดคอร์ดหน่อยครับ lycoolthai 16 17,258 Wed-7-Oct-2009, 10:04
Last Post: lycoolthai
  Web สอน Orchestration และ Jazz arranging azusa 9 5,274 Wed-20-Feb-2008, 21:02
Last Post: zeventh

Forum Jump:

Quick Theme: