ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
what is jazz;
Mon-12-Jan-2009, 17:54,
RE: what is jazz;
ที่ผ่านมาเพิ่งไปงาน Jazz Conference ของ ม. มหิดล จัดครับ
สนุกดี ได้ไปเจอนักดนตรี นักฟังเพลง แล้วก็มีศิลปินมา Workshop, เล่นคอรเสิร์ตหลากหลายดี
เสียดายไปได้แค่วันเดียวเอง ว้าๆ
เพลินมาก
นักดนตรี สร้างเสียงรบกวน เพื่อความสงบ
Mon-30-Mar-2009, 22:38,
เเบบคำอธิบายผมจะพยายามคิดให้ครับ เเต่ถ้าอยากรู้จริงต้องฟังครับ ผมฝึกฟังนะครับกว่าจะฟังได้ เปิดตลอดเวลา นอนก็เปิด ของผมประมาณ2อาทิตย์ ก็เริ่มฟังเเล้วไม่อึดอัดครับOnloo
เเข่งกับเเดงไบเลย์อยู่จะ Tommy1
Fri-3-Apr-2009, 12:42,
(Wed-3-Dec-2008, 11:19)gd_ab Wrote: ร้านนี้เป็นร้านส้มตำอยู่บนถนนทางขึ้น แม่ริม ในเชียงใหม่ครับ
ร้านนี้จะเปิดเพลง The Beatles อย่างเดียวครับ
แล้วบางที เจ้าของร้านก็จะมาเล่นกีต้าร์ให้ฟังสดๆด้วยครับ

ร้านนี้ชื่อร้านอะไรครับ ใกล้บ้านป๋าเลย
เดี๋ยวขึ้นเชียงใหม่คราวนี้จะชวนป๋าไปนั่ง
Sat-4-Apr-2009, 06:12,
"Trying to define jazz is like trying to describe the color green to someone who is color
blind. A lot of ink has been spilled and arguments raised on this subject. My personal
definitions of jazz and jazz composition are presented here not as dogma, but rather to
give you some sense of where I am coming from in this book.
In my view, jazz is a unique and important American musical art form with nineteenthand
early twentieth-century African-American origins that, over the past one hundred
years or so, has developed into a highly sophisticated musical idiom with improvisation,
rhythmic swing, and individual expression at its core. Jazz is characterized by
instrumental solos, syncopated melody and rhythm, idiomatic voicings and chord
progressions, characteristic instrumentation, and a highly personalized approach to
vocal and instrumental performance."

Quote จากหนังสือเล่มหนึ่ง
Mon-6-Apr-2009, 01:10,
แจ๊สสส

ถ้าพูดถึงแจ๊สแล้วมันก็คือการที่เราอยู่ในกรอบและนอกกรอบ
แล้วก็นำทั้งสองสิ่งมาผสมผสานเข้าไปอีกขั่นจนถึงอีก

แล้วก็นำสิ่งที่ไม่ใช่แจ๊สผสมเข้าไปเพื่อสิ่งใหม่ที่ยังเป้นแจ๊สอยู่เช่นเดิม
ผมชาวเเจ๊วเช่นกันยินดีที่ได้รู้จักทุกคนน๊ะคร๊าฟฟฟ^^
Mon-6-Apr-2009, 21:49,
ถึงท่าน dannyboy:
เห.. บทนี้ผมก็คุ้นๆว่าเห็นในหนังสืออะไรซักอย่างที่ผมมี น่าจะเป็นหนังสือ Jazz Composition ของ Berklee
แต่ไม่แน่ใจ ขอไปเปิดดูอีกทีเน้อ

จริงๆจำได้ว่า ชอบคำพูดนี้มาก
ที่ชอบมากๆ ก็คือจุดที่เขาบอกว่า ไม่อยากจะพูดว่าเป็น dogma

คือผมมองว่า บ่อยครั้ง ที่เรื่องหลายๆอย่างในเมืองไทย
คนพยายามจะหาคำอธิบายที่เป็น dogma
ซึ่งอาจจะไม่ได้ช่วยให้เข้าใจเรื่องนั้นๆได้ดียิ่งขึ้นเท่าไหร่

ปกติคำว่า dogma อาจจะใช้กับเรื่องที่ออกไปทาง วงการ ศาสนา หรือเรื่องค่านิยมของสังคม
คำว่า dogma ในที่นี้ หมายถึง สิ่งที่กำหนดไว้แล้ว ให้เชื่อให้ท่องไปตามนั้นเลย ไม่ต้องคิดว่าจะเป็นอย่างอื่นไปได้
จะเห็นว่าบ่อยครั้งที่เห็นเรื่องราวแบบนี้ในสังคม
กำหนดไปเลย คำนี้ แปลว่า แบบนี้ๆๆ เท่านั้น จำ ท่อง ไปแบบนั้นเลย
ยิ่งไปกำหนดว่า jazz ต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้เท่านั้น จะกลายเป็นว่า ยิ่งทำให้โอกาสในการเข้าใจ jazz มันยากขึ้น
คนนี้ก็เลยเล่าถึง jazz ในเชิง ที่มาในเชิงวัฒนธรรม ประวัติศาสตร์ ผลกระทบต่างๆ
และลักษณะที่พบได้บ่อยๆ หรือเห็นได้ ในงาน jazz ทั่วไป
แทนที่จะหาคำสรุปลงไปว่า jazz คือ . . .
Tue-19-Jan-2010, 20:04,
แจ๊ซ ทำไม? ทำไมถึง แจ๊ซ? ร็อค ทำไม? ทำไมถึง ร็อค?

ถ้าตอบไม่ได้ แล้วจะเล่นไปทำไม?

ความรู้ทำให้เราไม่มั่ว มีข้ออ้างอิง ให้รู้ว่าเค้าทดลองอะไรกันมาบ้างแล้ว ไม่ได้เพื่อเป็นกรอบ

มุมมองต่างกัน ทำให้มีทางเลือกเยอะดี อีกหน่อยก็คงมี แนวเพลงแบบใหม่ที่เกิดจากที่นี่นะครับ

......

สังเกตุไหมครับว่า ท้ายหนังสือทฤษฎีเกือบทุกเล่มจะมีหัวข้อ จรรยาบรรณ ผมว่า เรามาอ่านกันเยอะๆนะครับจะได้รักกัน ^^
Wed-20-Jan-2010, 11:29,
ฮาา ใช่เลยๆ ^_^
Thu-4-Mar-2010, 16:32, (This post was last modified: Thu-4-Mar-2010, 16:48 by namo07.)
kijjaz; kijjaz; kijjaz; ขั้นเทพครับขอบอก
http://en.wikipedia.org/wiki/Jazz เขาอธิบายไว้ละเีอียดดีครับ ต้องใช้ความพยายามนิดนะครับ เพราะต้องแปลเองครับ แต่เป็นภาษาไทยก็ต้อง หาหนังสือของอาจารย์ประทักษ์ ใฝ่ศุภการ มาอ่านก็ช่วยได้เยอะเลยครับ ผมเป็นลูกศิษย์ท่านคนหนึ่ง คิดถึงอาจารย์จัง เปลี่ยนเบอร์ก็ำไม่บอก 555+ ก็ผมเป็นใครล่ะ อาจารย์คงเปลี่ยนเบอร์ไปแล้ว โทรไม่ติดเลยเบอร์เก่า ต้องไปเยี่ยมถึงเทเวศอีกแล้วซิ ( นอกเรื่อง ตามประสาคนแ่ก่ขี้บ่น )
gd_ab Pawn ผมรู้จักครับพี่คนที่เป็นเจ้าของร้านครับ ชื่อพี่เจี๊ยบครับ ชื่อจริงจำไม่ได้แต่รู้พี่แกเป็นลูกของอดีดผู้ยิ่งใหญ่แห่งกรมตำรวจ พี่เจี๊ยบเคยเล่นอยู่พัทยาจนเกษียรครับ คงเบื่อเลยไปหาแหล่งอิงธรรมชาติหน่อย นาน ๆ จะแวะมาพัทยาที พี่แกทั้งชอบและเล่น สี่เต่าทองตลอดครับ พี่เขาเล่นคู่ อ.เปิล พี่ชายของพี่ป้อม กีตาร์ ที่เล่นกับพี่ป้อมโอโตบานและเล่นวงแก้ว หลาย ๆ วง รุ่นพี่ครับ แค่สองชิ้น กีตาร์กับเบส ก็แน่นและฟังสมบูรณ์มากเลยครับ อิจฉาจังได้ไปเที่ยวแล้วเจอพี่แก แกชวนหลายครั้งไม่มีโอกาศซักที
Thu-4-Mar-2010, 20:51,
(Thu-4-Mar-2010, 16:32)namo07 Wrote: kijjaz; kijjaz; kijjaz; ขั้นเทพครับขอบอก

โอ้โหกองเชียร์อุตส่าห์สมัครเข้ามา post เชียวเหรอ Laugh

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  How to learn jazz ช่วยบอกแนวทางการศึกษา แจ็สหน่อยคับ swatknw 2 4,915 Thu-18-Mar-2010, 13:46
Last Post: ves_wael
  รวมโครงสร้างคอร์ด jazz - pop - rock kijjaz 25 45,217 Thu-28-Jan-2010, 16:57
Last Post: famemazter
Help24 classic become jazz ... Dolce Vita 62 24,055 Mon-9-Nov-2009, 08:42
Last Post: ves_wael
  ช่วยแนะนำเว็ปสอนกีต้าร์ Jazz ตั้งแต่การวางรูปนิ้ว และวิธีกดคอร์ดหน่อยครับ lycoolthai 16 17,996 Wed-7-Oct-2009, 10:04
Last Post: lycoolthai
  Web สอน Orchestration และ Jazz arranging azusa 9 5,634 Wed-20-Feb-2008, 21:02
Last Post: zeventh

Forum Jump:

Quick Theme: