ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
EQ เสียงกลอง;
Sun-20-Apr-2008, 07:08,
EQ เสียงกลอง;
PostPosted: Thu 5 Dec 2002 02:53

คือว่าผมอยากรู้ว่าเวลาทำงานภาค midi นะครับผมเริมจากการทำกลองก่อนและผมก็ทำจนภาคกลองเสร็จ ผมจึงแยกกลองออกมาทีละแทรค จากนั้นทำไมเสียงมันถึงแปลกไปเพราะว่ามันถูกแยกแล้วความถี่มันอยู่ในระดับเดียวกันรึเป่าคับ ทีนี้โดยปกติแล้วการทำภาคกลองอย่างสมบูรณ์เราต้อง
bounce ให้เป็น audio ใช่ป่ะคับ ทีนี้ล่ะ อยากให้พูดถึงการ EQ เสียงกลองบ้างคับ แล้วอีกอย่างเราจำเป็นแค่ไหนคับที่จะต้อง bounce กลองทีละชิ้น หลังจากเราแยกมาแล้วเรา bounce มันให้กลองเป็น 2 แทรคเลยไม่ได้เหรอคับ เพราะเวลาอัดกลองสดเขาก็เป็น 2 แทรคใช่ป่ะ รบกวนหน่อยนะคับ
Sun-20-Apr-2008, 07:09,
RE: EQ เสียงกลอง;
PostPosted: Thu 5 Dec 2002 06:32

ถ้าทำเพลงในคอมพิวเตอร์ (ทำมาสเตอร์ในคอมพิวเตอร์) ก็คงน่าจะต้องบันทึกเสียงกลองเป็น audio ซะก่อน (ทำให้มันเป็น wave file อ่ะ ) ส่วนจะ bounce เป็นสองแทรค หรือสามสี่แทรคอะไรก็แล้วแต่ความต้องการของเราครับ เวลาอัดสด ส่วนใหญ่เค้าก็อัดแยกเป็นแทรคๆ กลองชุดนึงอาจจะใช้ซัก 8-10 แทรค ที่ต้องอัดแยกก็เพราะว่าจะได้ปรับได้ง่ายขึ้นทั้งในแง่ของความดัง (level) และความถี่ (frequency สูงต่ำ ทุ้มแหลม) ตัวอย่างเช่น ถ้าสแนร์มันเบาไป เราก็สามารถปรับให้มันดังขึ้นโดยที่ชิ้นอื่นยังเท่าเดิม ทั้งนี้ ถ้าเราพอใจกับความทุ้มแหลมและความดังของกลองแต่ละชิ้นตั้งแต่ในภาค midi แล้ว ทำออกมาเป็น stereo แทรคไปเลยก็ได้ครับ ไม่มีข้อห้ามอะไร แต่ก็ต้องระวังไว้ว่า บางทีเสียงกลองฟังเดี่ยวๆมันก็โอเค แต่พอเอามารวมกับเสียงอื่นๆอาจจะไม่ดีก็ได้ ส่วนใหญ่เค้าจึงแยกแทรคไว้ จะได้ปรับแต่งง่ายกว่า

อย่างไรก็ดี การทำงานในแบบ Audiophile ที่เน้นความบริสุทธิ์ ความสมจริงของเสียง บางทีเค้าก็บันทึกแค่ 2-3 แทรค เองครับ

ส่วนที่เสียงมันแปลกไปอย่างที่คุณ art ว่านี่ผมไม่ทราบเหมือนกันคับ ต้องรอพี่ๆท่านอื่นมาตอบ แหะ แหะ
Sun-20-Apr-2008, 07:10,
PostPosted: Thu 5 Dec 2002 23:05

อิ อิ ขอบคุณคุณ ป๊อป หลายๆ คับ และที่เสียงมันแปลกไปคงมาจากการไปรวมกันกับเสียงอื่นละคับ เอ... ง่าแต่คุณ ป๊อป นี่รับ mix งานนอกสถานที่หรือเป่าคับแบบว่าตามบ้านน่ะคับ แบบว่าผมมีสาวๆ แถมให้ตามจำนวนแทรคที่ mix น่ะคับ ( ล้อเล่นนะคับอย่าคิดมาก)
Sun-20-Apr-2008, 07:10,
PostPosted: Fri 6 Dec 2002 06:53

เวลาจะ bounce หรือ mixdown audio
ถ้าไม่ต้องการให้เสียงเปลี่ยนรูป (หรือที่ตา art บอกว่าเสียงมันแปลกๆน่ะแหลก)
ควร export output ออกมาที่ bit สูงๆครับ เช่น 32 bit float
Sun-20-Apr-2008, 07:11,
PostPosted: Fri 6 Dec 2002 07:13

เรื่อง EQ ลองไปดูคร่าวๆใน Tips & Tricks ในเมนูข้างบน (อยู่ข้างๆหมู่บ้านศิลปินอ่ะคับ) ไปก่อนนะฮะ เดี๋ยวมีเวลาแล้วจะหาเรื่องการ EQ กลองมาให้ครับผม
Sun-20-Apr-2008, 07:12, (This post was last modified: Thu-9-Oct-2008, 08:12 by azusa.)
PostPosted: Fri 6 Dec 2002 08:05

ผมทำ html file ไว้สำหรับให้ดูเป็นตัวอย่าง สำหรับวงเล็ก 4-5 คน
Vocal, bass, guitar, drums.

คลิ๊กหนเดียวเบาๆ EQ ที่นี่
Sun-20-Apr-2008, 07:14,
PostPosted: Fri 6 Dec 2002 19:20

นี่ครับ อันนี้ผมแปลมาจากหนังสือ The drummer's studio survival guide ของนาย Mark Huntly Parsons ครับผม อะไรที่อ่านแล้วไม่ค่อยรู้เรื่องก็ลองไปปรับ EQ ลองของจริงดูก็คงจะพอเข้าใจสิ่งที่ผมพยายามจะสื่อ

สำหรับ กลองสแนร์

เค้าบอกว่า ถ้าต้องการเพิ่มหรือลดเสียง "air" -_-" เฮ้อ แปลเป็นไทยยังดีไงอ่ะ แบบว่าถ้าปรับเพิ่มความถี่แถวนี้จะทำให้เสียงมันโปร่ง ระยิบระยับมากขึ้น ถ้าปรับลดก็จะทำให้เสียงมันทึบลงไป ความถี่ย่าน air นี้อยู่ประมาณ 16 kHz ครับ

เสียงลวดสแนร์ อยู่ประมาณ 12 kHz (ลวดที่เค้าขึงข้างใต้กลองสแนร์อ่ะคับ)

เสียง "crack" โอ้ย จะแปลว่าอะไรดีเนี่ย เอาเป็นว่าลองปรับที่ความถี่ย่าน 6-8 kHz ดูก็จะพอฟังออกว่าเสียง crack ที่ว่านี่มันเป็นไงนะคับ

ย่าน 2-4 kHz นี่เค้าว่ามันจะเป็นความถี่ย่านเสียงกลาง ที่หยาบๆหน่อย (เฮ้อ ไม่เข้าใจกะคนเขียนเหมือนกัน ฮา ฮา) แต่ถ้าปรับความถี่ย่านนี้ลดลงจะทำให้เสียงนุ่มขึ้น

การปรับเพิ่มย่าน 800 Hz-1.2 kHz จะทำให้สแนร์เสียงคล้ายกระดาษมากขึ้น มีเสียงหัวไม้กลองกระทบหนังกลองมากขึ้น

เสียง Ring หรือเสียงก้องสะท้อนของตัวกลอง จะอยู่ประมาณ 500 Hz

การปรับเพิ่มย่าน 125-250 Hz จะทำให้เสียงสแนร์แน่นขึ้น

เค้าแนะนำว่าให้ลองเพิ่มตรงความถี่จาก 80-200 Hz ซักเล็กน้อย และปรับลดที่เสียงกลางลงนิด โดยให้ center frequency อยู่ที่ 800 Hz ปรับเพิ่มที่ 12.5 kHz เล็กน้อยเพื่อให้ได้ยินเสียงลวดสแนร์ที่ชัดเจนครับ ก็ลองๆดูฮะ

ส่วนกลองทอมนี่ ส่วนใหญ่จะปรับเพิ่มกันที่ความถี่ประมาณ 125 Hz เพื่อให้มันเสียงทุ้ม มีเนื้อมีหนังมากขึ้น เสียง Ring (เสียงประมาณ "ป๊อง...ป๊อง...") จะอยู่ประมาณ 500 Hz ไม่ชอบก็ประลดลงได้ครับ ถ้าต้องการให้มีเสียง attack หน่อย (เสียงประมาณหัวไม้กระทบหนังกลอง) ก็เพิ่มที่แถวๆ 6.3-8 kHz

กระเดื่องนี่เราสามารถลดเสียง overtone ที่ไม่ค่อยเพราะลงได้โดยการปรับลดที่ประมาณ 400-800 Hz (สำหรับ bass drum 24") เราอาจจะปรับเพิ่มช่วง 6 kHz เป็นต้นไป เพิ่มให้มันมีเสียง "click" ของหัวกระเดื่องกระทบหนังกลองมากขึ้น

ฉาบ แฉ hihat นี่ลองแถว 6, 8 (ความชัดเจน) กับ 12 kHz (ความระยิบระยับ) ครับ

อย่างไรก็ดี ผมว่าเสียงกลองที่ใช้กับ midi นี่เค้าคงบันทึก หรือสร้างมาดีพอสมควร คงไม่ต้องไปปรับแก้อะไรมาก แต่ถ้าอยากปรับเพิ่มลดตรงไหน ก็ลองดูตามย่านความถี่ที่บอกไปคับ คุณอาร์ตนอนดึกๆก็ลองปรับเล่น ทดลองดูก็ได้ฮะ จะได้รู้ว่าปรับช่วงนี้แล้วให้เสียงยังไง ถ้าปรับช่วงนี้ช่วงนั้นพร้อมกันจะเป็นยังไง

ถ้าผมใช้คำอธิบายประหลาดๆไปบ้างก็ต้องขออภัยนะครับ ไม่รู้จะเรียกเป็นภาษาไทยยังไงจริงๆ -_-"
Sun-20-Apr-2008, 07:15,
PostPosted: Fri 6 Dec 2002 19:33

ขอบคุณคุณ pop ครับ
เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากเลย
Sun-20-Apr-2008, 07:15,
PostPosted: Sat 7 Dec 2002 15:48

ของพี่ซู่ซ่าก็สุดยอดเลยครับ ไปอ่านมาแล้ว
Sun-20-Apr-2008, 07:16,
PostPosted: Sat 7 Dec 2002 15:55

ป่านนี้ตาซู่ซ่านั่งยิ้มแก้มบานถึงท้ายทอยแล้วมั๊ง
ตาแบงค์เดาะ " พี่ " เข้าให้ ฮ่า ๆ ๆ ๆ Laugh

Forum Jump:

Quick Theme: