ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
BEAT ครับอยู่บ้านคนโคราชาขอถามเกี่ยวกับ out put ครับ;
Fri-28-Mar-2008, 19:16,
RE: BEAT ครับอยู่บ้านคนโคราชาขอถามเกี่ยวกับ out put ครับ;
PostPosted: Wed 6 Nov 2002 06:30

Quote:ตาชอบ เขียนว่า:
ผมก็เปิดเห็นหมดทุกรูแล้วป๋า แต่รูมันไม่เหมือนกันอ่ะ บางอันใหญ่ บางอันเล็ก บางอันเหี่ยว บางอันช้ำๆ

อันนั้นมันรู inputไม่ใช่เหรอ ตาชอบ

อ้อ.....ลืมไปเวลามันทำหน้าที่เป็น output มันใช้ไม่ได้อยู่แล้ว....ยกเว้นหน้ามืด Smile
Fri-28-Mar-2008, 19:17,
RE: BEAT ครับอยู่บ้านคนโคราชาขอถามเกี่ยวกับ out put ครับ;
PostPosted: Tue 12 Nov 2002 17:16

cubase sx ทำอย่างไรจะอัด midi ได้ครับ ตอนนี้ผม ต่อสาย midi out จาก keybord ไปเข้าที่ midi in ของ canvas sc 88 แล้วต่อสายจาก ข้างหลังของ canvas ที่เขียนว่า cmputer ไปเข้าที่ port หลังคอม ฯ ผมต่อสายถูกหรือปล่าวครับ

ปัญหาอีกข้อหนึ่งคือ อัด wave ลงไปแล้ว ตอนเล่นกลับ ทำไมมีเสียง..แคลก..แคลก..แคลก ดังมาด้วย...เป็นบางช่วงครับ จะแก้ไขอย่างไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรงด้วยครับ Smile
Fri-28-Mar-2008, 19:21,
PostPosted: Tue 12 Nov 2002 18:04

ด้านหลังของ SC88 จะสามารถต่อเข้ากับ computer ได้โดยใช้ port RS-232C
หรือ RS-422 ครับ โดยจะมีให้เลือกว่าจะใช้ port นี้ หรือ ใช้ MIDI Out ก็ได้

ต้องบอกก่อนว่า ผมก็อ่านมาเท่านั้นเอง...เพราะไม่เคยใช้ตัวนี้ครับ Scared

ตามปรกติที่ต่อกันก็คือจะใช้ MIDI คือต่อ

MIDI Out (keyboard) -----> MIDI In (computer soundcard)

แล้วก็ MIDI Out (computer soundcard) -----------> MIDI In (Sound Module)
Fri-28-Mar-2008, 19:22,
PostPosted: Tue 12 Nov 2002 22:48

midi ที่ผมต่ออยู่นี้ เคยใช้ โปรแกรม cakewalk , sonar 1.0 ก็อัดได้น่ะครับ ผมเลยคิดว่า cubase sx น่าจะใช้ได้เหมือนกัน ไม่รู้ว่าผมจะเข้าใจถูกหรือปล่าวครับ

เพราะว่าใน cubase มันมีชื่อ sound canvas ขึ้นมาด้วย ผมอาจจะ set ไม่เป็นรึปล่าวครับ ส่วนตัว soudcard ที่ผมใช้มันไม่มี midi ครับ เป็น audio อย่างเดียว ยังไงผมคงต้องขอรบกวนคุณ ake อีกรอบนึงครับ ขอบคุณมากครับ
Fri-28-Mar-2008, 19:24,
PostPosted: Tue 12 Nov 2002 23:40

ผมเคยใช้ sc88vl การใช้ RS232 (serial port).ต่อ ซาวน์ด canvas ตรงกับ com..
มันต้องปรับ selector ด้านหลังของ canvas ถ้าปรับไปที่ rs232 แล้ว ระบบ midi มันไม่ทำงาน..คือมันต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งนะครับ..แต่ผมไม่แน่ใจ canvas ที่ คุณ คนโคราช ใช้อยู่
จะใช้ได้ทั้งสองระบบ ร่วมกันหรือไม่

แต่การต่อ keyboards เพื่อ อัด midi ส่วนมาก เขานิยมต่อ ตามที่คุณเอก เขาว่านั่นแหละครับ..
.การที่จะใช้งาน rs232 ต้องมี driver ครับผม..ติดต่อตัวแทนจำหน่าย หรือตรวจสอบในกล่องสินค้า ครับผม.

...การ์ด delta44 ,core II..ผมมีความคิดเห็นว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ ที่จะให้มันวิ่งพร้อมกัน..
เพราะ ผมเคย mail ไปถาม ที่ midiman บริษัท ที่ผลิต delta 44 , 66...
ผมถามเขาว่า delta 44.& delta66..สามารถใช้ ในคอมตัวเดียวกัน..ได้หรือไม่..ที่จะให้มันวิ่งพร้อมกัน..คือ sync & clock..ไม่หลุด..เขาบกมาว่าไม่ได้..ต้องเป็นรุ่นเดียวกันเท่านั้น..
จะว่าไปแล้ว delta44 ,delta66 สะเป๊ก เหมียนกันทุกอย่าง ต่างกันที่ delta44 ไม่มี Digital
in out...ยังไม่สามารถที่จะ sync ไปด้วยกันได้เลยถ้าต่างยี่ห้อกันอย่างนี้แล้ว..คงจะต้องใช้ ความพยายาม.ในการปรับลองดูนะครับ....
ข้างล่างนี้ คือ จดหมายที่ บริษัท midiman เขาตอบผมมาครับ ลองอ่านดู

Hello Hotmidi,

Unfortunately, because the Delta 44 does not have S/pdif I/O, you will not be able to sync the two cards together. You can use the two in the same computer, but they audio will start to drift out of sync if you want to use them simultaneously.

Dave

At 05:27 PM 10/7/02 -0700, you wrote:

From the |www.midiman.net| support email form:

name: hotmidi
email: hotmidi@hotmail.com
phone: 66045789320

computer:
model:
chipset: Gigabyte/VIA
cpu type: AMD Athlon 1600xp
cpu speed: 1450Mhz
ram: DDR 512Mb (kington)
gfx card: TNT 64Mb
service:

Midiman products used: Delta66
When did it start? ..I want to use two cards in my computer..delta 44 & delta66
Services or Updgrades?
The Problem:I have delta66. I want to aks you..how to useDelta66 with Delta44..at the same time..in my computer. Can I use Delta 66& Delta 44 in my computer..? I want mor analog output..and I do not want digital output. I want to use two cards .Delta66 & Delta 44 in my computer. How can i do ?.
Fri-28-Mar-2008, 19:25,
PostPosted: Wed 13 Nov 2002 12:06

Smile ขอบคุณ คุณ tak มากครับ ยังไงผมจะลองถามไปทาง บริษัทดูน่ะครับ ส่วนด้านหลัง soud canvas ของผมมี สวิทให้เลือกแค่ Sad Sad คอม ฯ 1 หรือ คอม ฯ 2 เท่านั้นเองครับ เดี๋ยวผมจะลองลุยดูสักตั้งนึงน่ะครับ ถ้ายังไงว่าง ๆ คงต้องไปเที่ยว ยโสธรบ้างล่ะครับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  อยากได้เสียงกลองแบบยุค 80's ครับ Shi_SAE 11 11,974 Wed-25-Feb-2009, 11:41
Last Post: sanpit
  ถามเรื่องลิขสิทธิ์เพลง Classic ครับ; Zakky; 7 8,894 Wed-9-Apr-2008, 13:20
Last Post: phokha;
  ถามเรื่อง automation ใน cubase ครับ; Eroco; 5 5,067 Sun-30-Mar-2008, 10:32
Last Post: sawasdee;
  รบกวนถามเรื่องปัญหาเสียงขาด/กระตุกใน Cubase SX ครับ; lewhiang; 9 7,815 Fri-28-Mar-2008, 18:58
Last Post: lewhiang;

Forum Jump:

Quick Theme: