ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รีวิว Firewire Audio Interface สามตัวแบบมั่วๆ ครับ
Thu-22-Nov-2007, 02:01, (This post was last modified: Mon-5-Oct-2009, 03:34 by Tula.)
รีวิว Firewire Audio Interface สามตัวแบบมั่วๆ ครับ
ซึ่งนั่นก็คือ....
TASCAM FW-1884, M-Audio ProjectMix I/O, Digidesign 003 Factory

จะมาคุยแบบ Review มั่วๆ ให้ฟังแต่ละตัวที่เคยได้ทำงานด้วยนะครับ
เอาเฉพาะที่น่าจะเปรียบเทียบกันได้และผมได้ใช้งานมันมา "จริงๆ" ไม่ใช่แค่ได้จับๆ แต่ทำงานกับมันมาเป็นเดือนๆ ปีๆ เลยล่ะครับ
จบงานเพลง,หรืออัลบั้มกันกับมันมาแล้ว
Review ของผมอาจจะไม่ครบถ้วนสมบูรณ์เท่าไรนะครับ เพราะคิดไปเขียนไป อาจจะตกๆ หล่นๆ มีพลาดๆ บ้าง
แต่ก็น่าจะเป็นแนวทางได้ สำหรับหลายๆ คนที่กำลังมองๆ อยู่ ถ้าใครมีความเห็นแตกต่างไป เอามาแชร์กันได้นะครับ
ถ้ามีข้อมูลผิดพลาดตรงไหนยังไง ช่วยบอกมาด้วยครับจะได้ปรับปรุงแก้ไขให้ถูกต้อง ....

ผมจะเปรียบเทียบไอ้สามตัวนี้เพราะว่าผมเห็นว่าเป็นสามตัวที่มีอะไรคล้ายๆ กันและหลายๆ คน
ชอบคุยกันเข้ามาว่าตัวไหนมีข้อดีข้อเสียอย่างไร ซึ่ง Audio Interface ทั้งสามตัวมีสิ่งที่เหมือนกันคือ
-เป็น Firewire Audio Interface เหมือนๆกัน
-เป็น Control Surface ด้วยในตัว มี 8-9 Fader และเป็น Touch Sensitive
-มี Input อย่างน้อย 16 ช่อง คือ Analog Input 8 ช่อง พร้อมกับรับ ADAT ได้ทำให้ 16 ช่อง
[จะมี Tascam ยี่ห้อเดียวที่รับได้ทั้งหมด 18 (analog 8+digital 10)]

ซึ่งด้วย Fomat แบบนี้ ทำให้เหมาะกับ Studio ขนาดเล็กถึงปานกลาง ครับอาจจะมีการอัดกลองบ้าง
(โดยจะต้องเพิ่ม Audio Converter) อาจจะเอาไว้ใช้  Mix งานทั่วไป, อัดร้อง หรือเอาไว้ใช้ทำงานใน
ระดับ Demo ไปจนถึง Master ได้

ในส่วน Spec รายละเอียดต่างๆ ของแต่ละยี่ห้อต้องรบกวนให้ไปดูกันตามเวปของผู้ผลิตเองนะครับ...
(เรื่องของเรื่องคือขี้เกียจพิมพ์ครับ)

จริงๆ แล้ว หลายๆ คนอาจจะบอกว่าราคามันไม่เห็นจะใกล้เคียงกันเลย ทำใมเอามาเปรียบเทียบกับ
คือผมเปรียบในแง่ของ Feature ที่ทั้งสามตัวมัน ใกล้เคียงกันมากๆ และการใช้งานก็คล้ายกันมากๆ ด้วย
ผมว่าการจะซื้อของ บางทีเราอาจจะไม่ได้เริ่มที่เรื่องงบประมาณครับ แต่เริ่มมาจาก Requirement ที่ต้องการครับ

เริ่มกันเลยที่

TASCAM FW1884+ FE8
Link to manufacture website
[Image: 18842mg8.jpg]
[Image: 18841qd0.jpg]
ตัวนี้ออกมาราวๆ ปี 2004 ก็ถือว่าเก่าที่สุดในบรรดาสามตัวนี้นะครับ
แต่ก็ยังผลิตขายอยู่ครับ Driver ก็รองรับ Leopard, Vista แล้วด้วยครับ
ข้อดี
1. ผมชอบที่มันสลับไปหน้า Fader ระหว่าง Computer Control Mode กัย Monitor Mix Mode ได้
ซึ่งมันสะดวกมากๆ (ขอย้ำอีกทีว่า ข้อนี้เยี่ยมมากๆ) โดยที่ยี่ห้ออื่นๆ ไม่มีฟังก์ชั่นแบบนี้ ต้องทำบน Software แทน
ทำให้การปรับ Monitor Mix เนี่ยรวดเร็วมากๆ การปรับ Level ของ Direct Monitor ได้จากตัว Fader จริงๆ เลยนี่
เป็นอะไรที่เยี่ยมมากครับ ไม่ต้องไปปรับที่ตัว Software สะดวกมากๆ
2. ปุ่ม function เยอะดี ถ้าคนที่ใช้เป็นและจำได้จะคล่องตัวมากๆ ครับ
3. ไมค์ปรีคุณภาพผ่านมาตรฐานครับ ไม่มีปัญหา
4. ปรับค่า Sampling Rate + Clock Source ได้จากปุ่มบนตัว Control Surface เลย ซึ่งก็สะดวกอีกแล้ว
ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นๆ ต้องปรับที่ Software แถมบางทียังตัอง Restart อีก ยุ่งมากๆ แต่ตัวนี้ ไม่ต้องครับ
5. เป็นตัวเดียวที่เพิ่ม Fader ได้ครับ โดย เพิ่ม Unit FE-8 (มี 8 Fader)ได้อีก โดยเพิ่มได้มากที่สุด 15 Unit
ทำให้ได้รวม Fader ทั้งหมด (8*16)+1 = 129 Fader (จะเอาไปทำไมเยอะขนาดนั้นเนี่ย -_-")

โดยรวม จุดเด่นจะอยู่ที่ การปรับค่า config ต่างๆ จะทำได้จากหน้า Surface เลย
ไม่ต้องไปที่ตัว Software มันอีกที..และไม่ต้อง Restart ใหม่ด้วยครับ

ข้อเสีย
1. ไม่มี Switch สลับระหว่าง Audio Input ที่เป็นช่อง Line กับ Mic
วงจรภายในเป็นการต่อแบบ Parallel ไม่ได้ Normal กัน หากเสียบสองอย่างเอาไว้มันจะ Load กันเอง
คือ ถ้าเสียบ Input Line กับ Mixer ไว้ แล้วต่อไมค์ช่องนั้น สัญญาณจะ Drop เลยครับ
ในคู่มือก็ไม่ได้บอกอะไรเอาไว้ให้ระวัง (แต่บอกไว้ว่า wired in parallel -_-!)
ผมหาต้นเหตุที่เสียงจากไมค์ทำใมมันทึบขนาดนั้นตั้งนาน..จนมาเจอประโยคนี้ในคู่มือ...เซ็งไปเลย...
2. อันนี้เรื่องใหญ่...คือ ...มัน "ไม่มีจอ LCD" บอกว่า Fader แต่ละ Track ชื่ออะไร ทำให้ใช้ยากมากๆ  
และยิ่งถ้าใช้ FE8 ยิ่งเพิ่มความงุนงงเข้าไปอีกเพราะไม่รู้ว่ามัน Assign อยู่ Track ไหนครับ
ถึงจะมี Software SoftLCD มาช่วยก็เถอะครับ...ก็ยังใช้ยากอยู่ดี
เพราะต้องมองที่จอ monitor ทีนึง แล้วก็ต้องมามองที่ Control อีกทีนึง
3. Fader ลื่น ถึงลื่นมากๆ ให้สัมผัสคล้ายๆ กับ ProControl คือเหมือนไม่มีอะไรอยู่ข้างใน
อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวว่ามันไม่ค่อยชอบน่ะครับ แล้วสังเกต Control Surface ใหม่ๆ
อย่าง 003 กับ Control 24 จะไม่ค่อยลื่นๆ อย่างนี้กันแล้วครับ
4. ปุ่ม function ไปรวมๆ กันอยู่ด้านซ้าย เป็นกระจุก แล้วก็มองยากด้วยครับ เพราว่ามันอยู่รวมๆ
กันนี่แหละกดผิดกดถูกง่ายนักแล
5. มี Hidden Function เยอะไปหน่อย  ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ทำเป็นปุ่มให้กดง่ายๆ หน่อย
หรือเขียนเอาไว้บนนั้นเลยอย่างเช่นจะ Clear Peak Meter ต้องกด SHIFT+CTRL+P.RESET (ใครจะไปเดาได้เนี่ย..)
6. จากที่ผมได้ใช้มันมา..มันเสียไปครั้งหนึ่งครับ..ค่าซ่อมแพงมหาโหด ทั้งๆ ที่ซื้อกับตัวแทน
ในไทยตรงๆ นี่แหละค่าซ่อมสองหมื่นกว่า แผงวงจรในส่วน Firewire ไหม้แค่ส่วนเดียว
ค่าซ่อมสองหมื่น ผมว่ามันโหดไปนิดครับ

M-Audio ProjectMix I/O

[Image: projectmixhero.jpg]

ตัวนี้เป็น Firewire Interface จากค่าย M-Audio ซึ่งโดน Digidesign ซื้อไปเรียบร้อยแล้ว
ทำให้ใช้กับ Protools M-Powered ได้เป็นข้อดีมากๆ สำหรับคนที่อยากใช้ Protools แต่ไม่มีทุน
หรือไม่อยากลงทุนมากครับ

ข้อดี
1. ราคาไม่แพง ถูกที่สุดในกลุ่มนี้ครับ และได้ทุกอย่างครบถ้วนกระบวนความ
2. Fader สัมผัสดีใช้ได้เลยครับ ปุ่ม function ต่างๆ ก็เยอะพอใช้ แต่ผมว่ายังน้อยไปหน่อยครับ
3. การวาง Layout ปุ่มต่างๆ ดีครับใช้งานสะดวก ไม่งุนงง
4. มี Headphone 2 output แยกกัน ทำให้มิกซ์สำหรับ Monitor หูฟังได้สองแบบ
5. ใช้ได้กับทุกโปรแกรมเช่น  Cubase, Logic, Reason, MOTU และมี Preset ไว้
(แต่ต้องเปิดปิดเครื่องใหม่ทุกครั้งที่เปลี่ยนโหมด)
6. Mic Pre ดีครับ ผมถือว่าผ่านมาตรฐานระดับสตูดิโอได้สบายๆ Noise ต่ำ
7. ใช้ Protools M-Powered ได้ ทำให้รับงานได้หลากหลาย format (แต่ต้องซื้อตัว Software เพิ่มนะครับ)
8. ข้อนี้สำคัญ...คือมี LCD ครับ ใช้งานได้ง่าย

ข้อเสีย
1. หน้าตาเหมือนจะดูแย่ที่สุด เหมือนจะลอกๆ Control 24 มา แต่ไม่สวยเท่า 555  SmileP
2. ปุ่มต่างๆ ดูสัมผัสบอบบางมากๆ และท่าทางว่าจะเสียได้ง่ายๆ และให้ความรู้สึกว่าเป็นของราคาถูก
เหมือนพลาสติกๆ น่ะครับ
3. Firmware ไม่ค่อย Update และยังมี Bug อยู่นิดๆ หน่อย แต่ไม่มีผลกับการทำงานครับ
คือหน้าจอจะมีตัวอักษรติดค้างบ้างบางครั้งเท่านั้นครับ
4. Phantom Power มีปุ่มเดียว เสียวทั้ง 8 Channel SmileP ไม่อยู่แยกๆ กันอย่าง TASCAM
เค้าแยกเป็น 1-4 กับ 5-8 แต่ข้อเสียข้อนี้ก็ไม่ได้รุนแรงอะไรครับ ยกเว้นว่าคุณมีไมค์ Ribbon
ที่รับไฟเลี้ยงไม่ได้ คุณก็จะใช้ไมค์ Ribbon พร้อมไมค์ Condensor ไม่ได้
5. ข้อนี้ผมว่าเป็นข้อเสียมากๆ เลยของตัวนี้คือ การปรับในภาค Monitor เนี่ย ลำบากมากๆ
คือมี Volume แค่ตัวเดียว ไม่มี Mute Button, ไม่มีปุ่มสลับ Alternate Speaker  และตัว Volume นี่เวลาหมุน
จะต้องหมุนหลายๆ รอบถึงจะเบาลง หรือดังขึ้นครับ (ไม่ได้เป็นแบบรอบเดียว) การปรับโวลุ่มของภาค Monitor
แบบนี้ผมไม่ชอบเอามากๆ ครับ มันทำให้เสียเวลามากๆ และการปรับ route สัญญาณต่าง ๆ ต้องทำจาก
หน้า  Software ของมันอย่างเดียวครับ มาใช้ Fader จริงๆ ไม่ได้ ถ้าจะหาวิธีแก้ปัญหาตรงจุดนี้ ควรจะต้องซื้อพวก
Hardware Monitor Control อย่าง Presonus Central Studio มาเพิ่มครับ

Digidesign 003 Factory
[Image: 003anglelg12827.jpg]
ตัวนี้ขอบอกครับ ว่าเนียนมากๆ การใช้งานผมให้คะแนนกับให้ใจไปมากที่สุดในทุกๆ ยี่ห้อที่เป็น Format แบบนี้ครับ
ข้อดี
1. ใช้ได้กับ Protools LE ที่ทุกคนยอมรับว่าเจ๋ง...ทำงานเรียบเนียน ปุ่มกดต่างๆ Jog wheel ออกแบบมาเพื่อ Protools
โดยเฉพาะทำให้การใช้งานสะดวกสบายมากๆ การวาง Layout ก็ดีมากๆ ใช้งานได้สะดวก
2. ตัวนี้ใช้เป็น Midi Controller ได้แล้ว นั่นหมายความว่ามันจะไปใช้กับ Cubase, Logic
หรือโปรแกรมอื่นๆ ได้แล้ว(ไม่เหมือน 002 ที่ใช้ได้กับ Protools อย่างเดียว)
3. Mic Pre ผมว่าเสียงดีที่สุดในบรรดาทุกตัวที่ว่ามาครับ
4. หน้าตาหล่อเหลาเอามากๆ ถ้ามีประดับไว้ที่ห้องจะทำให้ห้องดูมีสกุลขึ้นมาอีก 25.52%
5. ภาค Monitor ดูใส่ใจเอามากๆ ครับ มีปุ่มกดสลับลำโพง(ALT CR) สำหรับห้องที่มีลำโพงสองชุด,
มี Headphone 2 ชุด เลือก Source ของหูฟังได้จาก 1-2 หรือ 3-4 ก็ได้ (เจ๋งมากๆ)
6. มี AUX input เปิดฟัง CD หรือ จาก Audio Source ใดๆ ก็ตามได้โดยไม่ต้องเปิดเครื่องคอม
7. สัมผัสของปุ่มและ Fader ดีมากๆ (ดีที่สุดในสามตัวนี้ครับ) ปุ่ม function นี่ออกมาให้ใช้งานได้สะดวกมากๆ ครับ
รองรับ Protools ได้เนียนๆ ครับ
8. มี Plugin ของแท้ให้มาเยอะมาก (ถ้าเป็น 003 Factory)เพียงพอต่อการใช้งานในระดับนึงเลยเทียบกับตัวอื่นๆ ที่ไม่มี
9 จอ LCD บอกรายละเอียดได้ครบถ้วน สวยงาม

ข้อเสีย
1.แพงสุดในกลุ่มนี้ครับ (ราคาเกือบสองเท่าของ ProjectMix)
2.มี Mic Pre แค่ 4 Channel
3.ไม่มี Mic Talkback ซึ่งในที่ Review นี้มันก็ไม่มีทุกตัวน่ะแหละครับ แต่ถ้าไอ้ 003 นี่มี Talkback Mic นะจะครบเครื่องที่สุดเลยครับ
4. อ่า...นึกไม่ออกแล้วอ่ะ..

สรุปว่าถ้าให้ผมเรียงลำดับแต้ม(ไม่สนราคา) นะครับ TASCAM FW1884 << M-Audio ProjectMix I/O << Digidesign 003
ส่วนเรื่องราคานี่ก็   M-Audio ProjectMix I/O<< TASCAM FW1884 << Digidesign 003

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ  ครับ...(แต่ที่อยากลองเล่นที่สุดตอนนี้คงไม่พ้น Control 24 ตัวใหม่ อิๆๆๆ)
หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ..
Thu-22-Nov-2007, 03:43, (This post was last modified: Thu-22-Nov-2007, 03:44 by thassuya.)
RE: รีวิว Firewire Audio Interface สามตัวแบบมั่วๆ ครับ
ขอบคุณคร้าาบบSmile_bigSmile_big

แต่ว่าช่วยบอกราคาหน่อยได้ไหมครับว่าสามตัวนี้แต่ละตัวราคาเท่าไหร่บ้าง
ขอฝากบทเพลงนี้ไว้ในอ้อมใจของทุกคนด้วยนะครับ http://www.myspace.com/breathlesslysleep รักน้อยๆแต่รักนานๆนะครับ (คลิ๊กซะชีวิตคุณจะเปลี่ยน 5555 Brrrr)
Thu-22-Nov-2007, 17:41,
RE: รีวิว Firewire Audio Interface สามตัวแบบมั่วๆ ครับ
ขอบคุณคร๊าบบบ 003 หน้าตามันไฮโซดีจริง ๆ เลย Smile_big
รูปถ่าย+เพลง http://lkunl.multiply.com
Thu-22-Nov-2007, 19:14,
Very VisiT !!
Fri-23-Nov-2007, 00:10,
ขอบคุณสำหรับ Review เจ๋ง ๆ นะครับ คราวหน้าขอเรื่อง Monitor บ้างนะครับ เดี๋ยวจะเอา Review เสียงของ Mic สัก 7-8 รุ่น มาแลก
Fri-23-Nov-2007, 04:34, (This post was last modified: Fri-23-Nov-2007, 04:43 by ken_ardency.)
ยอดเยี่ยม ทุกทีเห็นบอกขี้เกียจพิมพ์ วันนี้พิมพ์ซะยาวเลย อิอิ

Tascam:

ตอน Tascam รุ่นนี้ออกใหม่ๆ คู่แข่งมันคือ digi 002 ถ้าเป็นคู่นี้ ในเรื่อง Feature และ Design
ผมให้ tascam "เรื่องเสียงแล้วแต่ความชอบละกัน" SmileP

แต่มาตอนนี้คงต้องยอมรับ Product ใหม่ๆออกมาก็คงมีจุดที่เหนือกว่าเป็นเรื่องธรรมดา tascam
นี่ก็ไม่ค่อยออก สินค้าใหม่ๆเท่าไรไม่รู้ทำเองได้ยัง รุ่นนี้และหลายๆรุ่นให้ Frontier ทำให้

ตอนผมใช้มัน จอไม่มี ไม่ชอบดู Virtual LCD ผมก็ใช้วิธีดั้งเดิมที่ engineer ใช้กันมายาวนานนั่น
ก็คือ เทปกาว SmileP ถ้า Track เยอะ ก็แปะหลายแถบหน่อยแบ่งเป็น Bankๆ แต่ถ้าเรื่องปรับค่าอื่นๆก็
มองจออยู่ดี แต่ส่วนใหญ่ปรับอย่างอื่นผมก็ชอบใช้ mouse มากกว่านะ ไม่ว่าจะ control surface
ตัวไหนก็ตาม

M-audio:

ตกลงไอ level controller ของ M-audio นี่เป็นกันหมดเลยเหรอเนี่ย FW410 ผมก็เป็น จำได้
เมื่อก่อน บางทีมันใช้งานไม่ได้เลยด้วยซ้ำ!!! หมุนไปไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ตอนนี้ก็หมุนได้ปรกติแล้ว
เอแต่ก็ไม่ถึงกับหมุนหลายรอบมั้ง

แต่ยอมรับว่า m-audio ผลิตออกมางานดูไม่ค่อยดีเท่าไร สงสับ Avid กลัวทำมาดีแล้ว จะไปทับกับ
Digidesign มั้ง 555 ก็แบ่งเกรดซะเลย

Digidesign :

003 ถือว่าทำออกมาดีกว่า สมัย 002 มากอย่างนี้ค่อยสมราคามากขึ้นหน่อย จริงๆ ที่แพงกว่าก็ค่า
software แหล่ะ ผมคำนวน M-audio + M-Powered หลายๆรุ่น จะแพงกว่าซื้อ Digidesign
อีก ถ้าไม่มีอากาศ นี่แย่เลย SmileP

ก็จริงๆ ถ้าใช้ ProTools ซื้อ Digidesign ก็ดีกว่า คุ้มกว่า แถมได้ของที่ผลิตดีกว่าด้วย

ปล. สมัยเรียนอยากได้ 002R + Control | 24 ตอนนี้อยากได้ 003R + C|24 จังเลย ถึงจะดูไม่
คุ้มเพราะมันเป็น control surface ที่ราคาแพงมากๆ ก็แค่สิ่งอำนวยความสะดวกไม่ได้มีผลกับงาน
เลย แต่มันก็เป็น set up ที่หลายๆคนเห็นแล้วทึ่งได้เหมือนกัน

ทำไมมันไม่ยอมให้ใช้กับ M-powered หนอ Frown ไม่งั้นจะใช้ C|24 ร่วมกับ FW410 อดขี่ไดโนเสาจับมด
เลย (interface ตัวนิดเดียว controller ตัวเบ้อเร่อ) SmileP

ปล.2 C|24 บอกใช้กับ ProTools LE ได้ อย่างนี้ก็ใช้กับ M-box2 micro ได้อ่ะสิ อืมน่าสนๆ (เพื่ออะไร?)

ปล.3 โอ่ย เมา...
Fri-23-Nov-2007, 04:56,
ขอบคุณครับ
Fri-23-Nov-2007, 05:47,
ส่วนตัวนะ ผมข้องใจกับการออกแบบวางตำแหน่งของ LCD ที่เอาไว้แสดงชื่อ track ว่าทำไมชอบไปอยู่ข้างบนสุดกันจัง เป็นแบบนี้แทบทุกรุ่นเลย
เวลาใช้แล้วชอบงง มองพลาดไปเลื่อนเฟดเดอร์ผิดแชเนล
มันน่าจะเอามาอยู่ใต้เฟเดอร์นะ จะได้เหมือนเวลาเราแปะเทปกาวบนบอร์ดอนาล็อก
Fri-23-Nov-2007, 07:31,
โอยยยยยยยย   อยากได้มาไว้สัมผัส  003 แม่ยอดยาหยี SmileP
Sat-24-Nov-2007, 14:06,
บอกราคา ให้หน่อยสิครับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  รีวิว Nord Lead 2x โดยอาจารย์ปุ้ม พงศ์พรหม สนิทวงศ์ ณ อยุธยา (อย่างละเอียด) suradiff 2 9,431 Fri-5-Mar-2010, 13:59
Last Post: Sincere
  รีวิว Dave Smith Instruments Mopho Desktop Synthesizer Module echoes 10 10,286 Wed-13-Jan-2010, 21:09
Last Post: rntn108
  เปรียบเทียบ Roland GW-8 กับ SonicCell โดยผมและคุณ Showpan ครับ paokopai 23 17,143 Wed-13-Jan-2010, 14:43
Last Post: pood pakkret
  M-AUDIO Profire 610 + Protools M-Power 8 Zsound 11 9,789 Fri-25-Dec-2009, 11:07
Last Post: dewnmae

Forum Jump:

Quick Theme: