ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รูหกเหลี่ยม ตรง saddle ไขไม่ได้
Mon-19-Apr-2010, 19:45, (This post was last modified: Mon-19-Apr-2010, 20:09 by ken_ardency.)
รูหกเหลี่ยม ตรง saddle ไขไม่ได้
บังเอิญรอบที่แล้ว ผมคงรุนแรงไปหน่อย ไขแล้วดึงไม่ออกโยกๆจนหลุด
แต่เมื่อคืนเปลี่ยนสายเบอร์ใหญ่ขึ้น ตั้ง action ใหม่ ไขไม่ได้ 1อัน Cry1

ช่อง หกเหลี่ยม มันหลวม คงเพราะครั้งที่แล้วคงรุนแรงมากไปหน่อยมันเลยเสีย

หกเหลี่ยมผมก็ใช้ของมาตรฐานนะ ทำไมเป็นอย่างนี้หนอ ใช้ของ BONDHUS
มันประกัน lifetime เลยซื้อมา แหมแต่อย่างนี้ผมเลือก Hex พังดีกว่านะ

Q1: อย่างนี้ต้องเปลี่ยนทั้ง saddle หรือมีวิธีแก้ทำให้มันไขได้รึเปล่า?

Q2: เมืองไทยเรามีขายเฉพาะน๊อทป่าว? ผมเห็นใน allparts กับ guitarpartsresource
มีแต่บ้านเราไม่รู้ซื้อที่ไหน มีใครพอทราบบ้าง music concept ผมก็ติดต่อไม่ได้เลย เบ๊
ตอนนี้ก็น่าจะเลยเวลาปิดร้านไปนานแล้ว

[Image: 099-4927-000.jpg]

ถ้าเปลี่ยนเฉพาะน๊อทได้ก็ดี เพราะตัว saddle ก็ยังดีอยู่ ถอด saddle ออกมาน่า
จะเอามือหมุนได้ "มั้ง"

ปล saddle ของ Fender American Standard เป็น standard tremolo
[Image: img00033201004191850.th.jpg]
Mon-19-Apr-2010, 22:10,
RE: รูหกเหลี่ยม ตรง saddle ไขไม่ได้
มันเกี่ยว มีสนิมเกาะไหมครับ ( ลองชีด wd40 )

หกเหลี่ยม มันหลวม ผมจะหาไขควงเเบนที่ใส่ได้พอดี มาหมุน/ตอก เเทน ครับ
Wed-21-Apr-2010, 02:00,
RE: รูหกเหลี่ยม ตรง saddle ไขไม่ได้
ของผมน็อตมันหายไปอ่ะครับ เลยไปดัดแปลงใช้น็อตกลึงที่ใช้กับมอร์เตอร์ไซด์มาใส่แทน แต่ต้องเอาไปตัดความยาวเกลียวทิ้งอ่ะครับ ที่ร้านรับกลึงทั่วไป เค้าทำแป๊ปเดียวได้มาใส่แล้วใช้ได้ดีแถมยังไม่เหมือนใครด้วยครับ ^^
Thu-22-Apr-2010, 02:50, (This post was last modified: Thu-22-Apr-2010, 03:07 by Tula.)
(Mon-19-Apr-2010, 19:45)ken_ardency Wrote: Q1: อย่างนี้ต้องเปลี่ยนทั้ง saddle หรือมีวิธีแก้ทำให้มันไขได้รึเปล่า?

Q2: เมืองไทยเรามีขายเฉพาะน๊อทป่าว? ผมเห็นใน allparts กับ guitarpartsresource
มีแต่บ้านเราไม่รู้ซื้อที่ไหน มีใครพอทราบบ้าง music concept ผมก็ติดต่อไม่ได้เลย เบ๊
ตอนนี้ก็น่าจะเลยเวลาปิดร้านไปนานแล้ว

[Image: 099-4927-000.jpg]

ถ้าเปลี่ยนเฉพาะน๊อทได้ก็ดี เพราะตัว saddle ก็ยังดีอยู่ ถอด saddle ออกมาน่า
จะเอามือหมุนได้ "มั้ง"

ปล saddle ของ Fender American Standard เป็น standard tremolo
[Image: img00033201004191850.th.jpg]

ที่บ้านเรามีขายครับ...ผมเคยซื้อมาเปลี่ยนด้วยเหตุผลเดียวกันกับเคนน่ะแหละครับ

แต่ปัญหาคือ จะเอามันออกได้อย่างไร...

ผมใช้วิธี ถอดทั้งตัว Saddle ออกมาแช่ใน Sonax แช่ไว้วันนึงเลยครับ...ถ้าเขลอะมากๆ

แล้วก็ใช้คืมจับน๊อตด้านที่มันโผ่ลออกมาหมุนเอาเลยครับ ...มือหมุนไม่ไหว ตัวน๊อตมันจะพังก็ช่างมัน เพราะยังไงเราก็เปลี่ยนใหม่อยู่แล้ว...

ไหนๆ จะถอดมาแช่แล้ว ก็ถอดมาทั้งหกอันเลยนะครับ
แช่ Sonax แล้วใช้แปรงแข็งๆ หน่อย ขัดเอาขี้ไคล+สนิมออกไปซะด้วยเลย
Fri-23-Apr-2010, 04:04,
ขอบคุณครับ ซื้อมาเปลี่ยนแล้ว หิ้วกีต้าไปด้วย เผื่อจำเป็นต้องเปลี่ยนทั้ง saddle จริงๆ
ตอนแรกช่างดูๆ ก็จะให้เปลี่ยนทั้ง saddle เพราะมันโผล่ออกมาน้อยมาก แต่บังเอิญ
saddle ของหมด ซวยละสิ ตัวนี้ต้องใช้ด้วย

เลยพยายามเอามันออกมา แต่ไม่ได้ แช่ sonax ก่อน เพราะไม่มีให้แช่ : P เอียงๆ หกเหลี่ยม
ก็ไขออกมาได้ระดับนึง ช่างที่เบ๊ ก็เอาคีมหมุนมันออกมาให้ พอดีผมเหงื่อไม่เค็ม ไม่มีสนิม สาย
ผมยังอยู่ได้เป็นปีเลย ช่วงทำงาน sound engineer ไม่ค่อยเล่น guitar จับมาเล่นบ้างเป็นครั้ง
คราว เปลี่ยนเพราะ จะใช้อัดงานตัวเอง แล้วintonation ไม่ได้

โชคดี ที่เค้าไม่มี saddle ใน stock ไม่งั้นจ่ายแพงกว่านี้แล้ว นี่เสียค่าน๊อทไปแค่ 250

ปล. โชคดีอีกเรื่องคือ ไม่ได้ขึ้น รถไฟฟ้าที่ ศาลาแดงในวันนี้ พอดีจอดรถไว้ที่อ่อนนุชกลัวรถติด
เกื่อบไปแล้วแต่ taxi บอกอย่าไปเลยก็เลยไปราชเทวีแทน

Forum Jump:

Quick Theme: