ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครเคยซื้อของจาก ebay บ้างครับผม
Tue-6-Apr-2010, 12:54,
video  ใครเคยซื้อของจาก ebay บ้างครับผม
Biker พอดีไปดู yamaha motif xs6 ใน ebay มาครับ เขาตั้งราคาไว้ที่ $us 1,276.76 ทำไมเขาขายถูกจัง เลยอยากถามพี่ๆ ซื้อของกับอีเบย์ ต้องทำยังไงบ้างครับ แล้วถ้าเราซื้อkeyboard ที่นี้ จะเสี่ยงหรือปล่าวครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับCry1
Tue-6-Apr-2010, 14:43, (This post was last modified: Tue-6-Apr-2010, 14:46 by bankmodify.)
RE: ใครเคยซื้อของจาก ebay บ้างครับผม
ไม่เคยซื้อของใหญ่ๆครับ เคยซื้อแต่พวกอุปกรณ์กล้องเล็กๆน้อยๆ เพราะบางอย่างไม่มีขายในไทย หรือมีขายก็แพงกว่ามาก แล้วก็ล่าสุดเพิ่งบิดเลนส์ได้ครับ อยู่ในระหว่างส่งของมาถึงไทย

อันดับแรกต้องสมัครสมาชิก ebay แล้วไปสมัครสมาชิก paypal ครับ เพราะคนขายส่วนใหญ่เค้าจะรับชำระเงินกับ paypal ครับ ถ้าเป็นกรณีที่ buy it now ก็สามารถซื้อได้เลย แต่ต้องดูก่อนว่าเค้าส่งมาไทยได้มั้ย (บางครั้งผู้ขายไมได้แจ้งว่ามีบริการส่งถึงไทย แต่เราสามารถ deal เรื่องการส่งกับผู้ขายได้ครับ) ค่าส่งเท่าไหร่ (เคยดูพวกสินค้า electronic ใหญ่ๆ ค่าส่งเกือบหมื่นเหมือนกันนะครับ)

แต่หากเป็นกรณีประมูล (bid) ต้องลงประมูลแข่งเอาครับ โดยจะมีเวลากำหนดอยู่ ถ้าเป็นสินค้าที่คนสนใจมาก การประมูลจะสู้กันที่นาทีสุดท้ายครับ ผมเคยแพ้ประมูลที่ 3 วินาทีสุดท้ายด้วยราคาที่สูงกว่าที่ผมลงไว้เพียง 2$ เท่านั้น น่าเจ็บใจมาก 55 ถึงมารู้ทีหลังว่าเค้ามีเว็บที่ช่วยตั้ง bid อัตโนมัติในวินาทีสุดท้าย รายละเอียดลองเข้าไปดูที่นี่ครับ http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/...30827.html

แต่ผมเคยได้ยินมาว่า สินค้า electronic จะโดนภาษีขาเข้า 20% นะครับ ตรงนี้ไม่ชัวร์คงต้องรอท่านอื่นมาตอบ
Tue-6-Apr-2010, 15:22, (This post was last modified: Tue-6-Apr-2010, 16:02 by aunkeyboard.)
RE: ใครเคยซื้อของจาก ebay บ้างครับผม
thanks...ครับผม ได้ความรู้มากมายเลย
ค่าภาษีเราต้องเสียกี่เปอร์เซ็น สมมุติ์ประมูล korg m3 ได้มาราคา50000 ต้องเสียภาษีเท่าไหร่ครับ แล้วสมมุติตามภาพนี้เราดูยังไง ติดต่อให้มาส่งไทยยังไง[Image: cats_9.jpg]
Tue-6-Apr-2010, 16:46,
ล่าสุดนี้ เพื่อนผม(ห่างๆ นิดนึง) เค้าไปประมูล M3 ได้มา ห้าหมื่น

แต่ก็ไม่รู้ว่าเค้าไปประมูลมาจากเว็ปไหน ว่าจะลองเข้าไปหาเค้าซักหน่อย

ไปแตะเล่นสักสองสามลิ่ม
Tue-6-Apr-2010, 17:53,
เครื่องดนตรี ภาษี10% + VAT7% โดยคิดจากราคาที่ bid ได้ + ค่าส่ง

แต่ทั้งนี้ก็มีเทคนิคการซิกแซกบ้าง เช่นขอให้ผู้ส่ง declare สินค้าเป็นของขวัญ (มุกนี้ล้าสมัยเสียแล้ว แต่ยังอาจใช้ได้ผลกับสินค้าขนาดเล็กๆพวก guitar stomp box)
พวก syn 61 keys นี่ถ้าส่งจาก US. ที่เห็นมาเฉพาะค่าส่งก็ไม่ต่ำกว่า 300$ -500$

เว้นเสียแต่ คนขายอยู่ประเทศอื่น เช่น UK, HK, SG, TW พวกนี้ค่าส่งไม่โหดร้ายที่เห็นมาไม่เกิน 100$
Wed-7-Apr-2010, 02:10,
มี tick ลดค่าภาษีอยู่ครับ ให้ติดต่อผู้ขาย บอกเค้าให้เขียนราคาสินค้าต่ำกว่า ความเป็นจริงเช่น ราคาของ500$ ให้เค้าเขียนตอนส่งของมาให้เราซัก 250$
ก็ได้ครับจะได้โดนค่าภาษีน้อยหน่อย
Wed-7-Apr-2010, 11:56,
ebay เหนเค้าบอกกันว่าภาษีมันแพงมาก
ผมประมูลได้ Korg M3 จาก needjapan ครับ
ราคาทั้งหมดก็ราวๆๆ55xxx แต่กำลังรอเค้าส่งของมาอยู่
Wed-7-Apr-2010, 16:03,
(Wed-7-Apr-2010, 02:10)rntn108 Wrote: มี tick ลดค่าภาษีอยู่ครับ ให้ติดต่อผู้ขาย บอกเค้าให้เขียนราคาสินค้าต่ำกว่า ความเป็นจริงเช่น ราคาของ500$ ให้เค้าเขียนตอนส่งของมาให้เราซัก 250$
ก็ได้ครับจะได้โดนค่าภาษีน้อยหน่อย

Kiss เคยบอกให้คนขายเค้าทำอย่างนั้นเหมือนกัน แต่เค้าไม่ทำเนื่องจากข้อกฎหมายเค้าแรงมากครับ หากคิดเลี่ยงภาษี Cry1
Wed-7-Apr-2010, 22:45,
(Wed-7-Apr-2010, 16:03)toutouness Wrote:
(Wed-7-Apr-2010, 02:10)rntn108 Wrote: มี tick ลดค่าภาษีอยู่ครับ ให้ติดต่อผู้ขาย บอกเค้าให้เขียนราคาสินค้าต่ำกว่า ความเป็นจริงเช่น ราคาของ500$ ให้เค้าเขียนตอนส่งของมาให้เราซัก 250$

Kiss เคยบอกให้คนขายเค้าทำอย่างนั้นเหมือนกัน แต่เค้าไม่ทำเนื่องจากข้อกฎหมายเค้าแรงมากครับ หากคิดเลี่ยงภาษี Cry1

ผมเคยทำอยู่ครั้งหนึงครับผู้ขายใจดีมาก ซึ่งของที่ผมซื้อมาเป็นของใหม่ เค้าก็แกะ Pack ให้ดูเหมือของใช้แล้ว
เค้าบอกว่าต้องทำให้ดูเป็นของใช้แล้วจะผ่านฉลุย ราคาจะตำ่กว่าราคาจริงได้ ......... Hip

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ถ้าซื้อของจาก Ebay famemazter 1 3,151 Thu-29-Apr-2010, 06:16
Last Post: Tula

Forum Jump:

Quick Theme: