ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากรู้ว่า Interface กับ Sound card เหมือนกันรึเปล่า
Sun-4-Apr-2010, 00:06,
อยากรู้ว่า Interface กับ Sound card เหมือนกันรึเปล่า
เเล้วการทำงานมันต่างกันรึเปล่า หรือใช้ร่วมกันอะครับ อาจจะเป็นคำถามง่ายๆนะครับ เเต่ผมสนใจด้านนี้จริงๆอะครับ ^^
Sun-4-Apr-2010, 00:54, (This post was last modified: Sun-4-Apr-2010, 00:56 by grafiti43bangsoh.)
RE: อยากรู้ว่า Interface กับ Sound card เหมือนกันรึเปล่า
ตอบแบบบ้านๆนะครับ
Audio interface กับ Sound Card มันทำหน้าที่เหมือนกัน หรือจะถือว่ามันคือสิ่งเดียวกันก็น่าจะได้ครับ
สิ่งที่ทำให้เรียกแตกต่างกันผมเดาว่าน่าจะมาจากลักษณะทางกายภาพ
คือ ซาวด์การ์ด น่าจะเรียกอันที่มีมีลักษณะเป็น PCI /PCIe หรือแบบติดตั้งภายใน(internal)
ออดิโออินเตอร์เฟส น่าจะเรียกอันที่มันเชื่อมต่อภายนอก เชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ทางพอร์ต USB / Firewire ครับ
แต่ก็เห็นเรียกสลับกันไปมาอยุ่นี่นา เช่น ."พี่ครับพี่ใช้ Audio interface ตัวใหนครับ" "ออ ผมใช้ Emu 0404 ครับ เป็นแบบ PCI "
หรือ "พี่ครับแนะนำ Soundcard ให้ผมซักตัวซิ" "อืม พี่แนะนำตัวนี้เลย Tascam US1641 เป็น Soundcard แบบ USB นะครับ "
อะไรประมาณนี้
เอ หรือเค้านับกันจำนวน I/O หว่า Beathead
ก็สรุปว่า ถ้าพูดถึง Audio interface กับ Sound Card น่าจะหมายถึงสิ่งเดียวกันครับ
**ผมว่าตามที่ผมเข้าใจนะครับ อันที่ถูกต้อง รอพี่ๆลุงๆเค้ามาเคลียร์ก็แล้วกัน แฮ่.. Hip**
ศิลปินเลือดข้าวยำ บูดู และ ลูกตอ
หม่อมราษฎรณ์ มะยูโซ๊ะ ตนกูอาบีดีนเจ็อาหมัดซูหลงมะดอเลาะ ณ.จ๊ะ
Sun-4-Apr-2010, 00:57, (This post was last modified: Sun-4-Apr-2010, 00:57 by rock.)
RE: อยากรู้ว่า Interface กับ Sound card เหมือนกันรึเปล่า
ถ้าพูดแบบง่ายๆ มันก็คืออันเดียวกันแหละครับ interface กับ sound card คือ sound card จะเป็นการ์ดเสียบกับสล๊อตในตัวเครื่องคอม อันนี้จะเป็นแบบดั่งเดิม

แต่พอยุคหลังๆ นี้ เขาสามารถทำให้มันทำงานกับ usb หรือ firewire ได้ก็เลยไม่จำเป็นต้องทำแบบการ์ดก็ได้แล้วสามารถเพิ่ม option ต่างๆ ได้เพราะสามารถทำขนาด
ให้ใหญ่ขึ้นได้เพราะไม่ได้ใส่ลงในเครื่องคอมแล้วจะทำ 1U หรือ 2U หรือทำเป็นแบบทรงต่างๆก็ได้ ส่วนเรื่องคุณภาพก็แล้วแต่ยื่ห้อ แล้วแต่รุ่นอีกทีแล้วก็ราคา ส่วนจะใช้แบบการ์ด
หรือแบบ interface ก็แล้วแต่ความสะดวก เหมาะสมของแต่ละท่านครับ
ปล. พิมพ์ช้า น้าบังแย่งตอบก่อนซะแร้วววว.. 555..
Oh My GoD

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
Fav24 ช่วยแนะนำ Audio interface แบบ Firewire สำหรับใช้กับ GuitarRig+Amplitube หน่อยครับ banban 6 8,898 Sat-3-Apr-2010, 00:51
Last Post: Guck
  แจก Soun Card PCI ฟรีครับ ใครอยากได้เชิญทางนี้ครับ Art 21 19,248 Wed-24-Mar-2010, 00:19
Last Post: loveloveaon
  ถ้าเราเอา netbook มาทำเลียนแบบเป็น DSP accelerator card wasan 3 3,452 Thu-18-Mar-2010, 11:38
Last Post: wasan
  ถามความเห็น audio interface งบ 16000 ใช้แปลงแผ่นเสียงเป็น Wav simvionik 5 4,515 Fri-19-Feb-2010, 21:23
Last Post: 1000Sound
  ถามเรื่อง UAD-2 Card หน่อยครับ kornac120 6 6,432 Thu-18-Feb-2010, 04:58
Last Post: BrIgHT

Forum Jump:

Quick Theme: