ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ยากขอคำชี้แนะจากพี่ๆ เกี่ยวกับ Cord Progressions
Fri-2-Apr-2010, 01:28, (This post was last modified: Fri-2-Apr-2010, 01:28 by DDAY.)
ยากขอคำชี้แนะจากพี่ๆ เกี่ยวกับ Cord Progressions
ผมไม่มีความรู้เรื่องทฤษฎี แต่อยากขอคำชี้แนะจากพี่ๆ เกี่ยวกับ Cord Progressions เช่นถ้าผมต้องเทำเพลง เพลงหนึ่งเกี่ยวกับวิถีการดำรงชีวิตของคนในตอนเช้า ผมต้องเริ่มคิดจากอะไร ผมจะใช้ Cord Progressions แบบไหนและมีอะไรอีกบ้างที่จะทำให้ได้ความรู้สึกแบบนั้น พี่ๆกรุณาแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
Fri-2-Apr-2010, 03:19,
RE: ยากขอคำชี้แนะจากพี่ๆ เกี่ยวกับ Cord Progressions
ตอนเช้าของแต่ละคนไม่เหมือนกันหนิครับ
ตอนเช้าแบบไหนหล่ะ เช้าแบบเร่งรีบ, เช้าสบายๆ หรือเช้าแบบกำลังหลับอยู่...

แต่เป็นผมจะแนะนำให้ใช้ Non-Basic Movement
คือ Chord Progression ที่สวนทางชาวบ้านอ่ะ
คนปกติแต่งในทิศทางไหนเราก็ใช้ตรงกันข้ามให้หมดเลย
Fri-2-Apr-2010, 08:07,
RE: ยากขอคำชี้แนะจากพี่ๆ เกี่ยวกับ Cord Progressions
ใช้ chord progression ยังไงก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับ voice leading
นึกถึง melody ไว้ก่อน แล้ว chord มันพาไปเอง

บางทีมันก็ออกเศร้า แบบเพลงนี้

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ข้อถามเรื่อง cord เพลงพรมลิขิตของ bigassครับ ming9899 15 6,747 Sun-12-Jul-2009, 17:45
Last Post: test999
  พี่แบงค์ครับ เกี่ยวกับ minor modes ครับ ช่วยทีครับ aommede 2 3,127 Mon-20-Aug-2007, 12:24
Last Post: aommede

Forum Jump:

Quick Theme: