ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผมอัดเสียง ใน Pro Tools แล้วมันเหลื่อมๆน่ะครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไงได้้บ้าง?
Thu-1-Apr-2010, 19:25,
RE: ผมอัดเสียง ใน Pro Tools แล้วมันเหลื่อมๆน่ะครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไงได้้บ้าง?
อ่าเผอิญตรง sidechain ผมพอเข้าใจแล้วน่ะครับเลยไม่อยากตั้งอันใหม่ _"_ ขอใช้อันเดิมต่อเลย (เพราะไงๆหลักๆก็ Pro Tools อยู่แล้ว)

ป.ล. อีกนิดนึง TDM หรือ TMD ของ Pro Tools นี่ มันคือตัวอะไรหรือครับ? ไปเห็นมาแว๊บๆเหมือนจะขายแยกเลย
Thu-1-Apr-2010, 21:30,
RE: ผมอัดเสียง ใน Pro Tools แล้วมันเหลื่อมๆน่ะครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไงได้้บ้าง?
(Thu-1-Apr-2010, 19:25)doubleb Wrote: อ่าเผอิญตรง sidechain ผมพอเข้าใจแล้วน่ะครับเลยไม่อยากตั้งอันใหม่ _"_ ขอใช้อันเดิมต่อเลย (เพราะไงๆหลักๆก็ Pro Tools อยู่แล้ว)

ป.ล. อีกนิดนึง TDM หรือ TMD ของ Pro Tools นี่ มันคือตัวอะไรหรือครับ? ไปเห็นมาแว๊บๆเหมือนจะขายแยกเลย
TDM มาจาก Time Division Multiplexing เป็นเทคโนโลยีของ Digidesign ที่ทำให้ข้อมูลเสียงทำการประมวลผลที่Pro Tools PCI Card โดยใช้ DSP ที่อยู่ในการ์ด Effect ที่เป็น TDM จะต้องโหลดเข้าไปใน DSP chipก่อนซึ่งจะช่วยประหยัด CPU ไปได้เยอะเลยครับ
ที่มา : จากบล็อกคุณ PHZ ครับ http://www.passionsound.com/component/op...start,330/
Thu-1-Apr-2010, 21:40,
ขอถาม doubleb ที่มันเหลื่อมเนี้ย มันเหลื่ีอมยังไง เหลื่อมจากมอนิเตอร์ที่ได้ยินหรือว่า อัดลงไปเรียบร้อยมันเหลื่อมอยู่หนะ

แต่ถ้าเหลื่อมในขณะที่เราได้ยินจากมอนิเตอร์หรือหูฟัง แต่พออัดแล้วในแทรกไม่เหลื่อมนั้นเกิดจากไม่ได้ ติ๊กตรง Low Latency Monitoring หนะ ถ้าเลือกตรงนี้
เสียงที่ได้ยินจากมอนิเตอร์หรือหูฟังจะไม่เหลื่อมหนะ

ส่วน TDM มันใช้กับ Protools HD ราคาก็ค่อนข้างแพงหนะ LE ใช้ไม่ได้
Oh My GoD
Fri-2-Apr-2010, 08:33,
โอววว เหลื่อมตอน ฟังก่อนครับ (ตอนอัดเหลื่อมนิดๆเป็นปกติ)

ผมลองอัดใน nuendo จะเหลื่อมแบบถ้าขยับ 1/64 ก็จะเป๊ะพอดี

(ไม่รู้ยังงี้มันดีหรือไม่ดีแฮะ)

ป.ล.ขอบคุณทุกคนนะครับSmile_bigที่มาช่วยกันตอบ ไว้ผมมีอะไรจะแว้บมาถามเพิ่มเติมอีก

เอ๊ะเดี๋ยวว่าแล้วถามเลยดีกว่า ถ้าผมจะทำ ดนตรีใน pro tools ผมจะใช้ พวก vst - rtas อะไรบ้างครับ?

vst ที่เคยมีจะใช้ได้รึเปล่า?

คือผมวางแผนไว้หลังๆจะใช้ pro tools ยาวๆเลย เพราะคงไม่มีโอกาสได้เล่น logic เป็นแน่แท้

ไม่มีตังซื้อ Mac :s
Fri-2-Apr-2010, 09:45,
vst ก็ใข้ได้หมดแหละครับ ถ้ามันไม่ใช่ Rtas ก็หาตัวแปลงเป็น rtas ได้คือหาปลักอินตัว FXpansion - VST to RTAS Adapter v2.0 มาทำ vst เป็น Rtas ก็ใช้ได้แล้วครับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  มีปัญหาเรื่อง Buffer size ใน Pro Tools LE 7.4 ช่วยทีครับ Red_Machine 0 4,216 Tue-20-Apr-2010, 13:25
Last Post: Red_Machine
  เซียน Pro Tools ช่วยทีครับ.... ใช้งานไม่ได้ซักที - -" Red_Machine 3 9,115 Mon-19-Apr-2010, 23:57
Last Post: Red_Machine
  ช่วยด้วย ผมเปิด project ของ pro tools 7.4 Le ไม่ได้ doubleb 3 2,674 Mon-28-Dec-2009, 19:44
Last Post: susoup
  หนังสือ Pro Tools (ภาคภาษาไทย) มีหรือยังครับ..? i'm indy 19 10,308 Wed-18-Nov-2009, 13:35
Last Post: kimkit
  อยากใช้ pro tools แต่ไม่ได้ใช้ m-audio ต้องทำไงหรอคับ newcena 14 6,667 Mon-16-Nov-2009, 23:40
Last Post: rock

Forum Jump:

Quick Theme: