ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอสอบถาม Audiointerface แบบ Firewire จะลด CPU ได้หรือไม่ครับ?
Tue-30-Mar-2010, 11:57,
ขอสอบถาม Audiointerface แบบ Firewire จะลด CPU ได้หรือไม่ครับ?
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมใช้ POD Studio GX ในการทำเพลงกับ Cubase SX 3.1.1 ถ้าใช้โปรแกรม POD Farm นั้น งานใน Cubase จะใช้ CPU ที่ 20-30% แต่ถ้าใช้โปรแกรมอย่าง GuitarRig หรือ Amplitube CPU จะขึ้นไปที่ 50-70% ทำให้ทำงานลำบาก อืดๆ และมีเสียงติดๆขัดๆจากระบบ USB ของ POD Studio

ก็เลยคิดว่า น่าจะต้องหา Audio interface แบบ FireWire มาใช้ เพราะเครื่อง Notebook ผมก็มี Firewire แต่ไม่เคยลอง ก็เลยไม่รู้ว่าถ้าใช้ Firewire แล้วจะทำให้ทำงานราบลื่นขึ้นจริงหรือปล่าว? คุ้มค่าที่จะเปลี่ยนไหม?

สาเหตุที่ไม่อยากใช้ POD Farm ทั้งๆที่กิน CPU น้อยเพราะ งานเก่าๆของผมทำกับ PC ด้วย Card EMU0404 PCI ซึ่งตั้งค่าเสียงต่างๆกับ GuitarRig+Amplitube ไว้แล้ว พอต้องมาทำงานกับ Notebook ก็เลยหา POD Studio มาใช้แต่พบว่า มันทำงานไม่ราบรื่นเหมือน PCI card เลยครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่า ใช้ Firewire จะทำให้ทำงานเพลงกับ GuitarRig+Amplitube ด้วย Notebook CPU Core2Duo 2.1 GHz Ram 3G ได้ราบรื่นไหมครับ?Drums
Tue-30-Mar-2010, 12:00,
RE: ขอสอบถาม Audiointerface แบบ Firewire จะลด CPU ได้หรือไม่ครับ?
ไม่เกี่ยวกันครับ
Tue-30-Mar-2010, 12:05,
Fav24  RE: ขอสอบถาม Audiointerface แบบ Firewire จะลด CPU ได้หรือไม่ครับ?
(Tue-30-Mar-2010, 12:00)nupho Wrote: ไม่เกี่ยวกันครับ

ไม่เกี่ยวยังไงเหรอครับ ช่วยขยายความหน่อย ผมไม่เข้าใจ หุหุหุหุ
Tue-30-Mar-2010, 12:12, (This post was last modified: Tue-30-Mar-2010, 12:13 by ken_ardency.)
RE: ขอสอบถาม Audiointerface แบบ Firewire จะลด CPU ได้หรือไม่ครับ?
ไม่ช่วยครับ ไม่ได้เป็นที่ Audio interface ครับ

อาจจะเคยได้ยิน ว่า USB ทำให้ใช้ CPU เยอะ แต่นั่นมันเป็น USB2.0 และเป็นเฉพาะ ส่งข้อมูลเยอะๆ
สำหรับ งาน audio ไม่น่าจะถึงขนาดนั้น

ถ้าอยากเปลี่ยนก็แล้วแต่ครับ ถ้าจะขาย GX บอกผมนะ​(ถ้าซื้อหลังเดือน ตุลา ปีที่แล้วนะ) SmileP
Tue-30-Mar-2010, 16:08,
อ่าว Firewire ไม่ช่วยเหรอครับ งั้นถ้ามันใช้ CPU เท่าเดิม คือ 50-70% แล้วเสียงมันจะกระตุกๆ เหมือน USB ไหมครับ เพราะจริงๆแล้วก็ทำงานที่ CPU 50-70% ได้ แต่เสียงมันกระตุกๆ ดัง เซ่บๆ แคว๊กๆ เป็นระยะๆทุกๆ 5-10 วินาที ก็เลยทำงานต่อไม่ได้

ไม่ทราบว่า ท่านอื่นๆใช้อุปกรณ์อะไร อัดเสียงกีตาร์กันครับ นอกเหนือจาก Guitar Rig+Amplitube ยังมีโปรแกรมอื่นอีกไหม ที่ไม่กิน CPU มากๆหน่ะครับ
Tue-30-Mar-2010, 18:41,
ว่าแต่ spec เครื่อง PC ตั้งโต๊ะ เครื่องเก่า เป็นยังไงครับ
Wed-31-Mar-2010, 01:16,
เครื่อง PC เดิมใช้ CPU Core2Duo 2.4 GHz Ram 2G

แต่เครื่อง PC ต้องให้ญาติไปใช้ ก็เลยหาซื้อ Notebook มือสองมา CPU Core2Duo 2.1 GHz Ram 3G

ไม่ทราบว่าเป็นที่ค่า 44.1 KHz กับ 48 KHz หรือปล่าวครับ ผมสังเกตุ เห็นว่าเครื่อง POD Studio GX มันทำงานที่ 44.1
แต่ไฟล์เดิมผมทำงานที่ 48 KHz พอเปิดแล้วมันบอกให้ Convert ค่านี้ พอกด Convert เสียงต่างๆก็เปลี่ยนไปหมด จังหวะเปลี่ยนหมด
เสียงยืดๆยานๆด้วย ก็เลยไม่ Convert แต่ทำงานที่ 48 KHz ต่อไป

ถ้าค่า 48 KHz มีผลให้ CPU ทำงานหนัก หรือเสียงมันกระตุกๆ ผมจะต้อง Convert อย่างไรให้ได้ที่ 44.1 โดยที่ตำแหน่งงานเสียงต่างๆยังเหมือนเดิม ไม่ยืดยาน จังหวะไม่เปลี่ยนไปครับ ???
Wed-31-Mar-2010, 07:31, (This post was last modified: Wed-31-Mar-2010, 07:45 by ken_ardency.)
เอ... GX ก็ใช้ 48kHz ได้นี่ครับ

ถ้าพูดถึง convert ก็ใช้ DAW ที่ใช้อยู่ convert แหล่ะครับ ผมก็เคยใช้ Cubase ใน การ convert นะครับ ซึ่ง DAW soft
ทุกตัวก็ทำได้

อืม เรื่อง sample rate ก็อาจจะมีผลกับการใช้ CPU บ้าง เพราะ GX เป็น USB 1.1 แค่ 44.1kHz ผมว่ามันก็แทบ จะถึง
limit ของมันแล้ว แต่ในแง่ ของการคำนวน USB 1.1 พอเพียงที่จะ transmit เสียง audio แบบ stereo
ที่ 48kHz แล้ว

อย่างไรก็ตาม ไม่ว่า จะได้ยินอะไรมา ผมขอยืนยันว่า งาน Audio cd หรือ Mp3 ใช้ 44.1kHz แหล่ะครับ
ยอมรับครับว่า อัด 48kHz เสียงดีกว่าจริง แต่เวลาจบงาน คุณจะไม่ได้ยินเสียงที่ แท้จริง ตอน export

คนที่ mix แล้ว serous กับงานที่ออกมา น่าจะเข้าใจ ตอน mix เสียงอีกแบบ แต่พอ export เป็น 44.1kHz
เสียงอีกแบบ นั่นเป็นสิ่งที่ไม่ควร เลย จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่ ผมเคยเจอ คนพูดถึงอัด 192kHz มาแล้ว มัน
ขึ้นอยู่กับความคิดของแต่ละคน ส่วนตัวผม ถ้าผมจะ mix งาน ผมต้องการได้ยิน เสียงที่ใกล้เคียงกับงานที่กำลัง
จะออกไป

ถ้าถามว่า แล้วทำ พวก 48kHz , 96kHz หรือ 192kHz มาทำไม มันทำมาเพื่อ รองรับงาน Post production
เพราะ พวก งาน ภาพยนต์ DVD ใช้ sample rate ประมาณนี้ ซึ่งก็เหตุผลเดียวกัน คนทำงาน เสียงประกอบภาพ
ก็ต้องการได้ยิน เสียงที่เราจะ export ไป

เรื่อง sample rate นี่จะมีผล กับ HD มากกว่าครับ ซึ่ง HD ของ Notebook ช้ากว่า Desktop แต่เครื่องผม ก็
CPU ขึ้น เยอะ เหมือนกัน แต่ แค่ 70% ไม่ก่อให้เกิดอาการดั่งกล่าวครับ (เครื่อง desktop ผมใช้ Athlon 4800+ x2)
บางที ผม ปรับ latency ที่ 256 แล้ว CPU ขึ้นแดงหลายรอบเหมือนกัน มี system overload บ้างเหมือนกัน
แต่ถ้าใช้ Pod farm ผมใส่ 4-5 ตัวก็ยังทำงานได้นะ Guitar 4-5 tracks นี่ก็เยอะระดับนึงแล้วนะ ถ้าไม่อัดเจาะแบบ
แยก track ถ้าอัดเจาะ แบบ แยก track เยอะๆ นี่ น่าจะใช้เยอะกว่า 4-5 tracks ถ้าเป็น punch in 4-5 นี่ผมว่าเยอะ
แล้วนะ มากกว่านี้เสี่ยงเรื่อง phase ใน การ overdub

ปัญหา ที่คิดได้ คือ มีอะไร รบกวน การใช้ cpu อยู่ม้นจะขึ้น แว๊บๆไม่แสดงให้เห็น เท่าที่คิด น่าจะเป็น set up windows
ไมดี หรือ hardware ที่ built-in มีอะไรสักอย่าง conflict มากกว่า

ผมเมายังไม่ได้นอน หากพูดอะไรที่ไม่เหมาะ ต้องขออภัย
Wed-31-Mar-2010, 08:46, (This post was last modified: Wed-31-Mar-2010, 08:50 by 1000Sound.)
1.ตั่งค่า buffer size ของ Cubase มากกว่า 512 ขึ้นไปหรือยังครับ

http://www.soundonsound.com/sos/jan05/ar...sician.htm

2.ไม่ควรมี track หรือ plug-in มากเกินไป (bounce รวมไปก่อน )
(Wed-31-Mar-2010, 07:31)ken_ardency Wrote: ผมเมายังไม่ได้นอน หากพูดอะไรที่ไม่เหมาะ ต้องขออภัย

ท่าน ken_ardency นอนเช้าเลยหรอครับ Beathead
Wed-31-Mar-2010, 11:03,
โอวว ปรกติผมจะ save กระทู้ที่ท่าน ken_ardency ตอบไว้เยอะมากๆ ดีใจมากที่วันนี้ต้อง save กระทู้ที่ตัวเองตั้งไว้ ขอบคุณมากครับที่ เมา แต่ยังมีจิตใจมาพิมพ์อย่างยาวว ^^!!

ต่อไปนี้ผมจะเริ่มงานใหม่ที่ 44.1 แล้วหล่ะครับ ตอนทำกับ EMU 0404 PCI ที่ 48 KHz มันทำงานได้ลื่น ไร้สะดุด ก็เลยทำไปสบายใจเฉิบ

** ถ้าผมจะใช้ NOTEBOOK เครื่องเดิม (มีช่อง firewire) ผมควรเปลี่ยน Audio interface เป็นตัวไหนดีครับ ให้มันทำงานได้ลื่นๆ หรือใกล้เคียง EMU 0404 PCI ก็พอใจแล้ว จะทุ่มทุนสร้างสัก 10,000-12,000 บาทเลย เพื่อจะใช้ยาวๆ ไม่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์แล้ว เพราะเวลาเปลี่ยน setting ต่างๆวุ่นวายพอสมควร งานของผมแค่ทำเพลงธรรมดาๆ ดังนี้

track 1 midi กลอง ใช้ Baterrry ทำเสียงกลอง ==> CPU ขึ้น 1%
track 2 midi bass ใช้ Hardcorebass ==> CPU ขึ้น 5%
track 3 midi คีบอร์ด1 ซาวน์คอรัสต่างๆใน cubase ==> CPU ขึ้น 6%
track 4 midi คีบอร์ด2 ซาวน์คอรัสต่างๆใน cubase ==> CPU ขึ้น 7%
track 5 Audio กีตาร์ Drive Left ใช้ Amplitube Metal ==> CPU ขึ้น 30%
track 6 Audio กีตาร์ Drive Right ใช้ Amplitube Metal ==> CPU ขึ้น 35%
track 7 Audio กีตาร์ Solo ใช้ GuitarRig 2 หรือ 4 ==> CPU ขึ้น 50%
track 8 Audio กีตาร์ Clean ใช้ GuitarRig 2 หรือ 4 ==> CPU ขึ้น 55%
track 9 Audio เสียงร้อง - ยังไม่ได้ใส่ VST
track 10 Audio เสียงร้องประสาน (คอรัส L) - ยังไม่ได้ใส่ VST
track 11 Audio เสียงร้องประสาน (คอรัส R) - ยังไม่ได้ใส่ VST
track 12 Audio เสียงอื่นๆ ซาวน์ประกอบต่างๆนำมาวางไว้เฉยๆ - ยังไม่ได้ใส่ VST

** ที่เขียนว่า "ยังไม่ได้ใส่ VST" เพราะตอนทำกับ PC มันใช้ VST ของ ตัว card EMU 0404 ที่เรียกว่า DSP อะไรสักอย่าง พอมาใช้ notebook เลยต้องเอาออกไปก่อน **

รวมๆแล้ว CPU Cubase วิ่งที่ 50-70% ขึ้นๆลงๆ ช่วงที่มีเสียง แซ่บๆ แคว๊กๆ จะเห็นระดับ CPU ขึ้นไปที่ 80-90% มันจะขึ้นๆลงๆ ตลอด 5-10 วินาที

มันเำิกิดจากอะไรเหรอครับ?

หรือผมควรใช้อุปกรณ์เดิม แล้วเสียเงินซื้อ Metal Shop+Classic ของ POD Farm อีกพันกว่าบาท เพื่อใช้ POD farm เพราะกิน CPU น้อยมากๆ แล้วต้องเป็นสาวกเขาไปตลอดไป แต่เสียดาย Sound ใน GuitarRig 4 กับ Amplitube Metal ก็ดีใช้ได้อยู่แล้ว..... และการหาซาวน์ใหม่กับ Software ใหม่ให้ใกล้เคียงอันเดิม มันก็ลำบากไม่ใช่เล่นเลยครับ

เอาไงดีครับ?

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
Fav24 ช่วยแนะนำ Audio interface แบบ Firewire สำหรับใช้กับ GuitarRig+Amplitube หน่อยครับ banban 6 8,947 Sat-3-Apr-2010, 00:51
Last Post: Guck
  ถามเกี่ยวกับ Port Firewire หน่อยครับ munky 5 5,909 Thu-25-Mar-2010, 09:56
Last Post: munky
  Oscilloscope ของ MOTU Firewire azusa 1 3,929 Sat-27-Feb-2010, 23:34
Last Post: Xenon
  จะซื้อ PCMCIA Firewire มาใช้กับ Notebook Xebastian 3 4,654 Mon-15-Feb-2010, 20:42
Last Post: sawasdee
  ผู้ที่มีปัญหากับ FireWire audio interface บน Windows 7 test999 3 3,721 Sun-13-Dec-2009, 10:11
Last Post: pt

Forum Jump:

Quick Theme: