ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอปรึกษาและความคิดเห็น เกี่ยวกับการทำงานกับ MAC หน่อยครับ
Sat-27-Mar-2010, 18:29,
Help24  ขอปรึกษาและความคิดเห็น เกี่ยวกับการทำงานกับ MAC หน่อยครับ
คือผมกำลังจะจัดการระบบกับเครื่อง iMAC ของน้องอยู่ครับ ตอนนี้มี iMAC อินเทล จอ 17 นิ้ว ตัวสีขาว ประมาณ ปี06 ซีพียูอยู่ที่ 2.16 ว่าจะเพิ่มแรมจาก 2 เป็น 4 มีฮาร์ดดิส 250 7200 รอบ
สิ่งที่จะทำที่คิดไว้คือ
1. ทำMACบ๊อก แบบพี่สวัสดี ที่เคยเอามาให้ชม เป็น Audio Hub เพื่อง่ายต่อการใช้งาน คือใช้ซาวด์ออนบอร์ดของแม๊คไปเลย เพราะเห็นว่า อัดได้ถึง 99.6/24บิต เสียงน่าจะใช้ได้ดี ถ้าอัดพวกกีต้าร์ผ่านเอฟเฟค หรือคีย์บอร์ด
ส่วนการอัดเสียงร้องก็ซื้อพวก ART Tube MP มาเสริมเข้าไปต่อผ่าน Audio Hub ที่ว่า อัดตรงเข้าไปเลย
เหตุเพราะว่าผมเคยอัดกีต้าร์ตรงเข้าไปเลย ผ่าน Logic Exp. มันไม่หน่วงเลย คือ latency ต่ำดี ก็เลยคิดว่าจะทำแบบนี้
งบประมาณ MACบ๊อก+ART Tube น่าจะไม่เกิน 3,000-. ซึ่งน่าจะประหยัดกว่าแบบต่อไป

2. หรือซื้อพวก Audio Interface อย่าง Line6 UX2 หรือพวก TC Konnekt6 พวกที่มี Pre Mic. ไปเลย แต่ราคามันก็คงสูงกว่าแบบแรก

งานที่ทำก็คงเป็นเพลงทั่วไป อักร้อง อัดกีต้าร์ เบส ใช้ Soft Syn.
รบกวนทุกท่านช่วยแสดงความคิดเห็น หรือ มีข้อเสนอแนะอะไร รบกวนหน่อยครับDrums
Sat-27-Mar-2010, 20:04,
RE: ขอปรึกษาและความคิดเห็น เกี่ยวกับการทำงานกับ MAC หน่อยครับ
ต้องดูว่าเอาไปใช้กับงานประเภทไหนครับ ถึงจะบอกได้ว่าพอหรือไม่
Sat-27-Mar-2010, 21:06,
RE: ขอปรึกษาและความคิดเห็น เกี่ยวกับการทำงานกับ MAC หน่อยครับ
(Sat-27-Mar-2010, 20:04)Shi_SAE Wrote: ต้องดูว่าเอาไปใช้กับงานประเภทไหนครับ ถึงจะบอกได้ว่าพอหรือไม่

งานที่ทำก็คงเป็นเพลงทั่วไป อักร้อง อัดกีต้าร์ เบส ใช้ Soft Syn.
งานทำเพลงทั่วๆไปน่ะครับ แบบทำเองคนเดียว ไม่ถึงกับงานใหญ่ลงค่ายเพลง แต่ก็ต้องการคุณภาพในระดับนึงครับ
Sun-28-Mar-2010, 01:40,
ผมไม่ใช่ Mac User นะครับ...

แต่ตอบได้เลยว่าทำงานได้แน่ แค่อาจจะไม่ได้ใช้โปรแกรมที่ใหม่ที่สุด

สิ่งที่ควรเพิ่มคือ External Harddisk ครับ
Sun-28-Mar-2010, 08:25,
แนะนำข้อ 2 ครับ
Sun-28-Mar-2010, 11:10, (This post was last modified: Sun-28-Mar-2010, 11:15 by 1000Sound.)
ตาม อ.azusa ครับ

(Sat-27-Mar-2010, 18:29)Zsound Wrote: 1. ทำMACบ๊อก แบบพี่สวัสดี ที่เคยเอามาให้ชม เป็น Audio Hub เพื่อง่ายต่อการใช้งาน คือใช้ซาวด์ออนบอร์ดของแม๊คไปเลย เพราะเห็นว่า อัดได้ถึง 99.6/24บิต เสียงน่าจะใช้ได้ดี ถ้าอัดพวกกีต้าร์ผ่านเอฟเฟค หรือคีย์บอร์ด
ส่วนการอัดเสียงร้องก็ซื้อพวก ART Tube MP มาเสริมเข้าไปต่อผ่าน Audio Hub ที่ว่า อัดตรงเข้าไปเลย
เหตุเพราะว่าผมเคยอัดกีต้าร์ตรงเข้าไปเลย ผ่าน Logic Exp. มันไม่หน่วงเลย คือ latency ต่ำดี ก็เลยคิดว่าจะทำแบบนี้
งบประมาณ MACบ๊อก+ART Tube น่าจะไม่เกิน 3,000-. ซึ่งน่าจะประหยัดกว่าแบบต่อไป

เเต่สงสัย ตัว Audio Hub A to D มันจะดีไหม
Sun-28-Mar-2010, 22:06, (This post was last modified: Sun-28-Mar-2010, 22:07 by Zsound.)
(Sun-28-Mar-2010, 11:10)1000Sound Wrote: เเต่สงสัย ตัว Audio Hub A to D มันจะดีไหม

ผมว่ามันเป็นอานาล๊อคป่าวครับ คือแค่เป็นกล่องต่อกับ I/O ของเครื่องMACเฉยๆ ไม่ได้ผ่าน Firewire หรือ USB / แค่ให้ทำงานสะดวกอยู่ด้านหน้าคอมฯแค่นั้น Ooh
Mon-29-Mar-2010, 17:20,
MAC เกือบทุกรุ่นมี audio in ที่เป็น analog ครับ
รุ่นเก่าเสียงดีขนาด cassette tape ดีๆ - S/N 78 dB
รุ่นใหม่ๆ นี่ดีขึ้นมานิด S/N 84 dB นึกถึงว่า CD's S/N 96 dB
Tue-30-Mar-2010, 09:24, (This post was last modified: Tue-30-Mar-2010, 09:41 by ken_ardency.)
แนะนำข้อสองละกัน

ผมเองก็เป็นคนนึงที่ต่อสาย Y cable โดยยึดหลักแบบ กล่องของ พี่ต้อ sawasdee
จริงๆ ก็แค่ แยก Stereo 1/8" TRS เป็น 2 TS female สองเส้น จะทำเป็นกล่อง
หรือเป็นสาย นี่ก็แล้วแต่ ผมทำ เพราะนำ Macbook ไปเล่นสดไม่อยากถอด Audio
interface จากเครื่องทำงานหลัก

บางที live rig ก็ขี้เกียจ ต่อเข้า ออกเป็นประจำ ทำแบบนี้ประหยัดกว่าซื้อ interface
เพิ่มอีกตัว และก็สะดวก กลับมาโต๊ะทำงานก็ลุยงานได้เลยไม่ต้องมานั่งต่อสายใหม่
เท่านี้ workstation กับ live rig ก็แยกกัน ทุกอยากพร้อมทำงานเสมอ

อืม คุณภาพมันก็ดี ส่วนตัวก็เห็นว่ามันดีกว่าพวก PC ทั่วไป แล้ว Core audio ก็ทำ
ให้ audio built-in มี latency ที่ต่ำมาก แล้ว S/N ratio ค่อนข้างดีกว่า audio
built-in ของ Notebook หรือ PC ทั่วไป เผลอๆดีกว่า interface ราคาถูกบางรุ่น

แต่ผมคิดว่า มันเหมาะกับงานพกพา หรือ songwriter ที่ทำ demo ซะมากกว่า
งานพกพา ก็คือไม่ต้องพกอะไรมาก มันก็ดี ส่วน คนแต่งเพลง ก็ถ้าคิดว่า ทำคนเดียว
ยังไงก็ต้องจบงานใน studio ก็ไม่จำเป็นต้องลงทุนกับอุปกรณ์บันทึกเสียงมาก

ถ้าเน้น คุณภาพ พอจะจบงานเพื่อประหยัดค่าห้องอัด หรือ feature ที่จำเป็น สำหรับงาน
Project studio นอกจาก mic pre แล้วยังมี I/O ที่มากกว่า 2 และ Headphone out
ที่แยกจาก main output มันก็ค่อนข้างจำเป็น ถ้าทำกล่องหรือสาย ก็ต้องหาทางแยก
สัญญาน head phone อีก เกรงว่ามันอาจจะพอๆกับซื้อ audio interface บางรุ่นเลยก็ได้

ส่วนสองรุ่นที่กล่าวมา กับการใช้งาน ผมบอกตรงๆว่าผมเองก็เลือกไม่ถูก ผมชอบ line6 ตรง
POD farm แต่ชอบคุณภาพ และก็ unit ของ Konnekt6 มากกว่า อันนี้คงต้องไปเลือกเอง

ถ้าเพิ่มงบ อีกนิด POD X3 น่าจะตอบโจทย์ได้ ตัวนี้ A/D D/A ดีกว่า Line6's XT series
และ UX เยอะ "น่าจะ" สู้ยี่ห้ออื่น ในงบ หมื่นกลางๆได้ (ใช้น่าจะเพราะยังไม่เคยสลับเทียบกันชัดๆ)
มาพร้อม Pod farm platinum ยังไงก็ไปทดสอบก่อนตัดสินใจดูละกันครับ
Tue-30-Mar-2010, 16:30,
เห็นด้วยกับเคนครับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ขอคำแนะนำการใช้โหมด Sequencer หน่อยครับ spiralbill 0 3,618 Mon-5-Apr-2010, 19:41
Last Post: spiralbill
Fav24 ช่วยแนะนำ Audio interface แบบ Firewire สำหรับใช้กับ GuitarRig+Amplitube หน่อยครับ banban 6 8,947 Sat-3-Apr-2010, 00:51
Last Post: Guck
Help24 ขอถามเรื่องการพ่วงฮาร์ดดิส กับ TC konnekt 6 หน่อยครับ Zsound 2 4,134 Thu-1-Apr-2010, 13:36
Last Post: test999
  แนะนำลำโพง มอนิเตอร์ หน่อยครับ fartin 31 22,016 Mon-29-Mar-2010, 22:34
Last Post: fartin
  ถามเกี่ยวกับ Port Firewire หน่อยครับ munky 5 5,909 Thu-25-Mar-2010, 09:56
Last Post: munky

Forum Jump:

Quick Theme: