ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำลำโพง มอนิเตอร์ หน่อยครับ
Fri-26-Mar-2010, 01:04,
RE: แนะนำลำโพง มอนิเตอร์ หน่อยครับ
(Thu-25-Mar-2010, 20:37)fartin Wrote: ขอบคุณทั้งสองท่าน ครับ
ขอถามคุณ TULAและ คุณ Pigcolo อีกหน่อย่นะครับ (พี่ทุกคนที่มีประสบการณ์ด้วยครับ )
ที่ทำมา....มิกซ์กับหูฟัง ความรู้สึกพอดี..พอฟังกับลำโพง comP 2.1 กระเดื่อง เบสเกิน
พอฟังลำโพงสนาม กระเดื่อง เบส พอดี แต่ ขาดแหลมนิดหน่อย
ขอพี่ช่วยแนะนำต่อครับ

แล้วเวลาฟังเพลงคนอื่นที่มิกดีๆ มีอาการเดียวกันรึเปล่า ถ้าไม่เป็นก็แสดงว่า Head Phone ที่ใช้อยู่เชื่อถือไม่ได้ครับ หมายความว่าเวลามิกเราต้องชดเชยส่วนที่ขาด ซึ่งฟังจาก Head Phone แล้วอาจจะไม่ดีก็ได้ คืออาจจะรู้สึกล้นๆ แต่ฟังที่อื่นแล้วอาจจะพอดี...

เพิ่มเติมคือถึงคุณใช้ Monitor ในการมิก ให้ Monitor ดีขนาดไหน คุณก็ยังจะเจออาการเดียวกัน สิ่งที่คุณต้องทำก็คือต้องสังเกตว่ามิกของคุณขาดหรือเกินตรงไหน โดยการฟังจากหลายๆ ที่ หลายๆ แหล่ง หลายๆ สถานการณ์ แล้วคุณก็มาปรับที่ตัวเอง เพราะคำว่า "พอดี" ของคุณ มันอาจยังไม่พอดีก็ได้ ตรงนี้เรียกว่าประสบการณ์และความคุ้นเคยครับ...

ขอยกตัวอย่างอีกนิด อย่างตัวผมเอง ตอนทำงานใหม่ๆ จะมิกงานจนตัวเองรู้สึกพอดี แต่เวลาเอาไปฟังที่อื่น จะรู้สึกว่า Hi น้อยไป เสียงจะอับๆ วิธีปรับตัวก็คือต้องมิกให้ใสกว่าความรู้สึกพอดีนิดนึง แล้วจะพอดีสำหรับผม ซึ่งผมว่าแต่ละคนก็คงต่างกรณีกันไป
อย่างผมอยู่ในกรณีต้องเพิ่ม บางคนอาจต้องลด อันนี้เป็นเรื่องที่ต้องเรียนรู้...

ถ้ามีโอกาส วิธีที่ฝึกที่ดีมากคือ ลองมิกงานจนตัวเองพอใจ เอาให้พอใจสุดๆ แบบไม่อยากแก้ไขอะไรแล้ว จากนั้นลองส่งงานชิ้นเดียวกันให้คนที่คุณเชื่อมือมิก หลังจากนั้นลองเปรียบเทียบกันดู อันนี้ไม่ได้ให้เปรียบเทียบว่ามิกไหนดีกว่าเท่านั้น แต่ให้มองจุดดี จุดด้อยด้วย ว่าคุณชอบตรงไหนหรือไม่ชอบตรงไหน วิธีนี้จะทำให้เห็นมุมมองใหม่ๆ ข้อดีข้อด้อยของตัวเองได้ชัดมากๆ

สุดท้ายคือ งานมิกเป็นงานที่ต้องตัดสินใจ ยิ่งลังเลมากก็ยิ่งต้องแก้มาก...

วิธีทำงานที่ง่ายที่สุดคือส่งให้มืออาชีพมิก..........สบายใจ
Fri-26-Mar-2010, 01:21,
RE: แนะนำลำโพง มอนิเตอร์ หน่อยครับ
(Thu-25-Mar-2010, 17:49)fartin Wrote: ขอให้พี่ๆ ช่วยแนะนำลำโพง มอนิเตอร์ งบ 10.000-12000 ครับ ห้อง 4 คูณ 8 เมตรครับ
เล็งไว้ 1. ICON PX-CSA
2. EDEN EM 5
3. Fostex PM 0.4
4. Samson Resolv A5
ปกติใช้หูฟัง มีปัญหาย่านต่ำครับ ขอพี่ๆช่วนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตอบตรงประเด็นนะครับ งบประมาณที่ตั้งไว้ คงจะซื้อ ลำโพง มอนิเตอร์ไม่ได้ครับBeathead
Fri-26-Mar-2010, 01:53,
เก็บอีกหน่อย ตามเขาบอกครับ แล้วจะคุ้ม
Fri-26-Mar-2010, 04:34,
Redo24  RE: แนะนำลำโพง มอนิเตอร์ หน่อยครับ
โอกาส วิธีที่ฝึกที่ดีมากคือ ลองมิกงานจนตัวเองพอใจ เอาให้พอใจสุดๆ แบบไม่อยากแก้ไขอะไรแล้ว จากนั้นลองส่งงานชิ้นเดียวกันให้คนที่คุณเชื่อมือมิก หลังจากนั้นลองเปรียบเทียบกันดู อันนี้ไม่ได้ให้เปรียบเทียบว่ามิกไหนดีกว่าเท่านั้น แต่ให้มองจุดดี จุดด้อยด้วย ว่าคุณชอบตรงไหนหรือไม่ชอบตรงไหน วิธีนี้จะทำให้เห็นมุมมองใหม่ๆ ข้อดีข้อด้อยของตัวเองได้ชัดมากๆ

ผมเคยส่งไปให้พี่ๆ ที่ Mix เก่งๆ เค้าทำเหมือนกันแต่เป็นสปอตโฆษณา อ่ะครับ เอามาฟัง โห เสียงเค้าลอย เนียน แต่ฟังของเรา Mix โอววว เสียงจมมาก ปรับดังมากก็แตก พอปรับเบาๆ ก็ดังก็ไม่เท่าเขา เสียงร้องก็ไม่เด่น ดลตรีก็ กลบ หมด Pan ก็แล้ว สรุปก็คือ ผมมีลำโพงราคาเท่ารถมอเตอร์ไซค์ แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรผมเลย
เพราะผมยังไม่เข้าใจในธรรมชาติ ของเครื่องดลตรี ต่างๆ ตอนนี้ลบทุกอย่างทิ้งครับ มาเริ่มจาก "0"ใหม่
แล้วเอาสิ่งต่างๆ ที่พี่ๆ เค้าเขียน มานั่งทบทวนใหม่อีกที เวลา Mix ก็หลับตาจินตนาการ ว่า ไอ้ นั่นมันต้องอยู่ตรงนี้ ไอ้นี่มันน่าจะอยู่ตรงนั้น แบบนั้นมันน่าจะอยู่ตรงนู้น ก็ Verb มันซะหน่อยจะได้ไปดังที่ไกลๆ อะไรแบบเนี๊ยะ ตามความรู้สึกของผม หน่ะครับ ก็ยังพอ คูโบต้า ไปได้บ้าง แต่ ทุกวันนี้นะครับ ผมมานั่งแกะ ตรงเสียงร้องเท่านั้น ผมต้องทำ"ต้น"ให้ดีก่อน ต้องให้มันใส มันเนียน มันลอย เสียงขยะต่างๆ ต้องไม่มี ซึ่งก็ยาก สำหรับผมมาก ทั้งวิธีการวางไมค์เอย ปรับนุ่นปรับนี่ ใช้ ปลั๊คอิน EQ ยังไงให้ ธรรมชาติที่สุด ยาก...โคตร
นอนตี 4 ทุกวันเลยครับ อัดเสียง/ปรับเสียง/ไม่พอใจก็ลบ/แล้วอัดใหม่อยู่อย่างเงี๊ยะ ทุกวันครับเพราะ ผมเชื่อว่า ถ้าเราปรับเสียงร้องดีเพลงของเราก็มีชีวิตครับ ส่วนเรื่องการ Mix คือเสต็ปที่สองของผมที่จะเดินทางต่อไปวันหน้า สรุปก็คือเรื่องลำโพง คุณเชื่อในหูของคุณดีกว่านะครับ เอาแบบที่หูเราชอบ เวลาลงงาน หูเราก็จะ Happy ไปด้วย อย่าหลงทางเหมือนกับผมที่เคยเป็นนะครับที่มัวแต่ไปคิดแต่กับเรื่องอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ราคาแพง ซะตั้งนาน จนลืมไปว่า ตัวผมเองนั้นแค่ ป.1 เท่านั้น อุปกรณ์ที่ได้มาแทบไม่มีค่าอะไรเลย เพราะเบสิคของผมยังไม่แน่นพอ สู้ๆ ครับ ผมนอนละ พรุ่งนี้ซ้อมอัดเสียงใหม่ คร่อกกกกกกกกกกก
Fri-26-Mar-2010, 07:03,
มันน่าจะมี ยาอะไรที่ทำให้ mixเก่งๆน๊ะ /กินแล้ว mixเก่ง 3 ชม./ ไรอย่างเนี้ย
Fri-26-Mar-2010, 10:22, (This post was last modified: Fri-26-Mar-2010, 10:23 by leam.)
เอางั้นเลยเหรอพ่อคู้ณ.....แต่มีก็ดีนะ แต่ถ้าเป็นแบบนี้ล่ะ
ขนานแรก 500,000บาท สรรพคุณ แค่ไปวัดไปวาได้
ขนาน2 1,000,000บาท เก่งระดับหางแถวของเมืองไทย
ขนาน3 2,500,000บาท เก่งระดับกลางๆของเมืองไทย
ขนาน4 5,000,000บาท เก่งอันดับต้นๆของเมืองไทย
ขนาน5 20,000,000บาท โก อินเตอร์SmileP
Fri-26-Mar-2010, 17:25,
ขอบคุณ คุณ Picolo คุณพี่รุ้ง ครับ ท่านตอบได้ตรงประเด็นมากครับ ที่จริงแล้วเพลงทที่มิกซ์มีเพื่อนๆเอาไปฟังในงาน วัด งานแต่งงาน งานสังสรรในโรงเรียนบ้างเหมือนกัน ลำโพงสนามนะครับ ถ้าฟังไป คุยไป ก็ไม่เห็นความแตกต่างมากนักนะครับ แต่ความจริง (ผมฟังแบบตั้งใจเทียบกับเพลงทั่วไป) ก็อย่างคุณ Picolo บอกนะครับ คือ hihat น้อยไป เสียงอับ snar ไม่กระชับ ทำนองนี้หละครับ ...พยายมปรับหลายครั้งพอสมควรไม่เป็นผลครับ
...เล็กๆน้อยๆ...แต่ยากมากครับ...บางทีพี่อาจแนะนำเป็นเทคนิคการมิกซ์บ้างก็ได้นะครับ...ขอบคุณครับ
Fri-26-Mar-2010, 18:13,
(Fri-26-Mar-2010, 00:23)fookfooks Wrote: ผมว่า หูฟังกับ ลำโพงมอนิเตอร์ คงจะเป็นเหมือนกับ ลิ้นกับฟันละครับ ช่วยกัน ลิ้มลองรสชาติกับเคี้ยว ให้อร่อยไปเลย

ระวังฟันกัดลิ้นนะครับ อิๆ

ผมเชียร์มอนิเตอร์ครับ หูฟังก็ดีแต่เอาจริงๆแล้วถ้าเขาไม่ได้ฟังหูฟังแบบเรา มันอาจจะผิดเพี้ยนเวลาออกมาจากลำโพง

ก็ได้นะครับ (เมื่อก่อนเคยใช้หูฟังมิกซ์ตอนหัดแรกๆน่ะครับพอเปิดลำโพงเหมือนหนังคนละม้วน)
Mon-29-Mar-2010, 20:47,
(Fri-26-Mar-2010, 01:21)rungrs Wrote:
(Thu-25-Mar-2010, 17:49)fartin Wrote: ขอให้พี่ๆ ช่วยแนะนำลำโพง มอนิเตอร์ งบ 10.000-12000 ครับ ห้อง 4 คูณ 8 เมตรครับ
เล็งไว้ 1. ICON PX-CSA
2. EDEN EM 5
3. Fostex PM 0.4
4. Samson Resolv A5
ปกติใช้หูฟัง มีปัญหาย่านต่ำครับ ขอพี่ๆช่วนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตอบตรงประเด็นนะครับ งบประมาณที่ตั้งไว้ คงจะซื้อ ลำโพง มอนิเตอร์ไม่ได้ครับBeathead

เห็นด้วยกะพี่รุ่งนะึครับ
ส่วนตัวผม ผมยอมลงทุนกะมอนิเตอร์ดีๆเลยครับ
ยิ่งถ้าใช้จนชินแล้ว มันอยู่กะเราอีกนานเลย ยังไงก็คุ้มครับ
Mon-29-Mar-2010, 21:38,
จริงๆแล้ว ราคาประมณไหน..จึงจะจบงานครับ..ระดับโฮม..นะคับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ขอคำแนะนำการใช้โหมด Sequencer หน่อยครับ spiralbill 0 3,635 Mon-5-Apr-2010, 19:41
Last Post: spiralbill
Fav24 ช่วยแนะนำ Audio interface แบบ Firewire สำหรับใช้กับ GuitarRig+Amplitube หน่อยครับ banban 6 8,990 Sat-3-Apr-2010, 00:51
Last Post: Guck
Help24 ขอถามเรื่องการพ่วงฮาร์ดดิส กับ TC konnekt 6 หน่อยครับ Zsound 2 4,160 Thu-1-Apr-2010, 13:36
Last Post: test999
Help24 ขอปรึกษาและความคิดเห็น เกี่ยวกับการทำงานกับ MAC หน่อยครับ Zsound 11 8,857 Wed-31-Mar-2010, 13:54
Last Post: Guck
  ถามเกี่ยวกับ Port Firewire หน่อยครับ munky 5 5,939 Thu-25-Mar-2010, 09:56
Last Post: munky

Forum Jump:

Quick Theme: