ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยบอกผมหน่อย วิธีที่ทำให้เพลงดังระดับโลก
Tue-23-Mar-2010, 19:03,
ช่วยบอกผมหน่อย วิธีที่ทำให้เพลงดังระดับโลก
วันนี้ผมไล่ๆดูเพลง ska reggae ของต่างประเทศใน youtube เยอะพอสมควร

ผมติดใจใน Tokyo Ska Paradise Orchestra มากๆ นั่งดูไปหลายคลิป ดูไปจนกระทั่งน้ำตาไหลเลย เพลงเพราะมาก 2 เพลงนี้เป็นเพลงโปรดผม

และ

คำถามคือ ทำอย่างไรให้เพลงเราเป็นที่รู้จักทั่วโลก ผมเนี่ยอยาก world tour มากจนมันจะระเบิดออกมาจากตัวเองอยู่แล้ว

"ช่วงนี้เป็นช่วงสร้างชื่อ เป็นช่วงที่ต้องผ่านพ้นอะไรหลายอย่าง ทั้งเสียงหัวเรอะ ทั้งน้ำตา ความปิติ ความผิดหวัง" มีคนพูดไว้ ผมเข้าใจดีเลยทีเดียวในตอนนี้ ตอนนั่งพิมพ์นี่น้ำตายังไหลอยู่เลย in กับเพลงมากเลย (อยู่ iSchool ด้วย แต่ไม่มีใครเห็นหรอก หลบๆอยู่ Smile )

อันนี้อีกอันนึง ทำไมมิวสิคถึงสวยขนาดนี้เนี่ย director เก่งมาก กล้องสวย สื่ออารมณ์ดี ผมอยากทำ music video เพลงตัวเองมานานละ เห็นอันนี้แล้วอิจฉามาก ของ tamone band

อีกอันที่สวยมากๆคือเพลง "เจ้าพระยา" ของ Kai-jo Brother อัพขึ้น youtube ปีเดียว คนดูเกือบ 3 แสนแล้ว ยอดเยี่ยมเหลือคณา

... จะว่าอยากดัง ก็ใช่ส่วนนึง แต่จริงๆแล้วมันคือ การอยากเอาชนะกับโชคชะตา ...
Tue-23-Mar-2010, 21:37,
RE: ช่วยบอกผมหน่อย วิธีที่ทำให้เพลงดังระดับโลก
... แฮะๆ จริงๆไม่มีอะไรหรอก แค่อยากเอาเพลงที่ชอบมาให้พี่น้องฟังกันแหละ Smile
หากชีวิตไม่ได้อยู่เพื่อความรัก
ฉันจะมีชีิวิตอยู่เพื่อดนตรี
Tue-23-Mar-2010, 23:31, (This post was last modified: Tue-23-Mar-2010, 23:42 by pigkolo.)
RE: ช่วยบอกผมหน่อย วิธีที่ทำให้เพลงดังระดับโลก
ขั้นแรก...เอาของที่มีออกมาโชว์ก่อนเลย...
ที่เหลือ...ให้คนดูตัดสิน...

MV ของ Tamone band นางเอกคือคนเดียวกันกับหนังเรื่องเฉือนใช่มั้ย
ใครเจอตัวเป็นๆ ฝากบอกด้วยว่าผมแอบกรี๊ด...ชอบมากกกก...
ขอเพิ่มเติมอีกนิด และออกตัวว่าเป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ

ในบรรดาวงเร็กเก้-สกา ในบ้านเรามีวงเดียวที่ผมชอบคือ T-Bone
ส่วนวงอื่นๆ เข้าขั้นไม่ชอบครับ...

เหตุผลที่ชอบ T-Bone เพราะรู้สึกว่าดนตรีมาก่อน หมายถึงดนตรีดีเพลงดี นึกเพลงออก ฟังแล้วได้แรงบันดาลใจ
ส่วนรูปลักษณ์ของวง เป็นองค์ประกอบ....

เหตุผลที่ไม่ชอบวงอื่นๆ เพราะนึกเพลงไม่ออก แต่รู้สึกว่าภาพลักษณ์หนาแน่นมาก

พิมพ์จะจบแล้วนึกขึ้นได้ว่าผมชอบอีกคน คือ น้า Job บรรจบ
กรณีน้า Job ผมได้ฟังเพลงเท่าที่ออกตามสื่อทั่วไป ไม่ใช่ระดับติดตาม
แต่ที่ชอบคือเวลาเห็นภาพน้าแกแล้ว รู้สึกว่านี่แหละ " ของจริง " เป็นเรื่องของภาพลักษณ์ล้วนๆ
Wed-24-Mar-2010, 12:25,
เพลงดีอย่างเดียวไม่ได้ คงต้องอาศัยการโปรโมต ดัน ๆ ๆ ๆ กันไปเยอะ ๆ ด้วยหรือเปล่าครับ

บางวงผมก็ฟังเพลงก็ดีในระดับนึง แต่เหมือนอยู่ค่ายเล็ก ๆ เลยไม่ได้ถูกดันให้ดังเท่าไร
Wed-24-Mar-2010, 13:06,
lycoolthai และ dannyboy รวยมาก แนะนำให้นำเงินไปแปลงเป็นทรัพย์สิน ก่อนถูกยึดทรัพย์....
Wed-24-Mar-2010, 17:03, (This post was last modified: Wed-24-Mar-2010, 17:11 by Shi_SAE.)
ถ้าอยากทำให้เพลงได้ออกตามๆสื่อต่างๆมากขึ้นนอกจาก internet
ก็ลองเจรจากับ distributor ดูสิครับ เราสามารถดีลได้นะครับ
สมมติเราแบ่งกับเขา ที่ 50-50
ลองให้เขาอีก 10% แล้ว Barter กลับมาเป้น media
เช่นเราสามารถทำยอดขายได้ 1000 แผ่นต่อเดือน รวม digital content
ถ้าเราให้เขาเพิ่ม 10% ก็เท่ากับ ประมาณ 20 บาทต่อหน่วยถ้าใช้ราคาแผ่นปกติ
เป็นเงิน 20000 บาท แล้วเราก็ต้อง barter เป็นมูลค่ามากกว่าเช่น
ลงนิตยสาร 5000 + คิววิทยุ 15000 + สัมภาษณ์ 5000
เพราะถ้าไม่ได้มูลค่าที่มากกว่าจะ barter ไปทำไม
ส่วนใหญ่ distributor มี media อยู่ในมืออยู่แล้วครับ
อันนี้วิธีง่ายที่สุดครับเพราะไม่ต้องทำ pr เอง

อาจจะเป็นเทคนิคที่ไม่ได้ทำให้ดังระดับโลกแต่พอช่วยได้ระดับอำเภอครับ Smile
Wed-24-Mar-2010, 17:55,
ลองตายก่อนก็ได้นะครับ

เผื่อเพลงมันจะดังขึ้น เหมือน mozart หรือ michael
Wed-24-Mar-2010, 19:23,
(Wed-24-Mar-2010, 17:55)ves_wael Wrote: ลองตายก่อนก็ได้นะครับ

เผื่อเพลงมันจะดังขึ้น เหมือน mozart หรือ michael

555 นั่นซิ ข้อนี้ผมก็คิดเหมือนกันนะ ว่างานศิลปะส่วนใหญ่นี่ คนทำต้องตายหงศ์ตายห่านซะก่อนถึงจะดัง เฮ่อ ไม่รู้ทำไม
Wed-24-Mar-2010, 19:32,
(Wed-24-Mar-2010, 19:23)lycoolthai Wrote:
(Wed-24-Mar-2010, 17:55)ves_wael Wrote: ลองตายก่อนก็ได้นะครับ

555 นั่นซิ ข้อนี้ผมก็คิดเหมือนกันนะ ว่างานศิลปะส่วนใหญ่นี่ คนทำต้องตายหงศ์ตายห่านซะก่อนถึงจะดัง เฮ่อ ไม่รู้ทำไม

อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ...คนเป็น ที่ทำงานดี เป็นที่ยอมรับมีมากมาย

ถึง lycoolthai โดยเฉพาะ
เมื่อเริ่มเป็นแรงบันดาลใจให้คนอื่นได้ ตัวงานก็จะเริ่มเปลี่ยนไปด้วยตัวมันเอง..
Wed-24-Mar-2010, 21:11, (This post was last modified: Wed-24-Mar-2010, 21:23 by rntn108.)
บางคร้ังมันมาอย่างไม่ตั้งใจครับ อยู่ๆเพลงเข้าท่า ก็ดังได้ ......
แต่บางทีถ้าตั้งใจมากเกินไป ก็ไม่ดังเช่น กัน

สุดท้ายทำในสิ่งที่เรารักครับ และยังทำมันต่อไป ก็เท่านั้นหละ จะเห็นคุณค่าของมันจริงๆ

เอาใจช่วยครับ ทุกอย่างไม่เกินความพยายาม

Forum Jump:

Quick Theme: