ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยบอกผมหน่อย วิธีที่ทำให้เพลงดังระดับโลก
Thu-25-Mar-2010, 11:22, (This post was last modified: Thu-25-Mar-2010, 16:33 by TheChat.)
RE: ช่วยบอกผมหน่อย วิธีที่ทำให้เพลงดังระดับโลก
เหมือนเคยมีอาจารย์คนนึงที่เกษตร ถามนักวิทยาศาสตร์ที่ได้รางวัลโนเบลสาขาฟิสิกส์ ที่มาบรรยายที่เกษตรสมัยนั้น (คนนี้ได้โนเบลจากผลงานเรื่อง superfluidity ของ Helium-3 ซึ่งโดยปกติอนุภาคเลขคี่ (fermion) จะเกิด superfluidity ไม่ได้ แต่ที่อุณหภูมิต่ำสุดๆ ต่ำกว่าที่ Helium-2 เคยเกิด superfluidity เขาพบว่า 2 atom ของ helium-3 จับคู่กันกลายเป็นอนุภาคเลขคู่ (boson) แล้วเกิดสภาวะ superfluidity ได้)

คำถามว่า "ทำอย่างไรจึงจะได้รางวัลโนเบล" (บางคนอาจจะคิดว่าเป็นคำถามที่ไม่น่าถาม แต่ผมมั่นใจว่าอาจารย์ท่านนั้นเชื่อว่าผู้ตอบจะให้อะไรกับคนฟังได้เยอะจากคำถามนี้ และผมก็ไม่ผิดหวังกับคำตอบ)

คำตอบคือ "คุณไม่มีวันรู้ว่าวันหนึ่งผลงานคุณจะได้รางวัลโนเบล เพราะฉะนั้นตั้งใจทำให้ดีที่สุดและทำอย่างต่อเนื่อง วันหนึ่งถ้ามันจะได้ มันก็จะมาเอง"

อีกคำถามหนึ่ง ...

"ท่านคิดว่างานวิจัยของท่านนั้นจะนำไปใช้ประโยชน์ในเรื่องใดได้บ้าง"

คำตอบก็คือ "งานวิจัยวิทยาศาสตร์บริสุทธิ์ทำเพื่อค้นหาความจริง เรายังไม่รู้ในวันนี้ว่า มันจะใช้ประโยชน์อะไรได้ แต่วันหนึ่งข้างหน้าเมื่อเราต้องการข้อมูลเรื่องนี้ (เช่นมีคนกำลังจะสร้างอะไรสักอย่างที่ต้องใช้สภาวะ superfluid ของ Helium-3) เราจะกลับมาค้นและเจอว่ามันเป็นอย่างนี้" .... "สิ่งที่นักวิทยาศาสตร์บริสุทธิ์ทำคือการ find the truth ส่วนสิ่งที่วิศวกรทำคือการ build tools"

เพราะฉะนั้นถามนังลายคูกลับ "สิ่งที่แกทำ ทำเพราะเป็นสิ่งที่แกต้องการจะทำ หรือ ทำเพื่อตอบโจทย์ของคนอื่น" (เช่น นายจ้าง จ้างทำเพลงแบบนี้ๆ หรือตอบโจทย์ของคนฟัง ว่าคนฟังอยากฟังเพลงแบบนี้ๆๆๆ)

และถ้ากลับไปที่คำถามว่า "ช่วยบอกผมหน่อย วิธีที่ทำให้เพลงดังระดับโลก" มันก็เทียบเคียงได้กับถามที่ว่า "ช่วยบอกผมหน่อย วิธีที่จะทำงานวิจัยให้ได้รับรางวัลโนเบล" นั่นเอง Brrrr
[Image: namnao-crop-small.png]
Thu-25-Mar-2010, 16:05,
RE: ช่วยบอกผมหน่อย วิธีที่ทำให้เพลงดังระดับโลก
ไม่ได้เรียนฟิสิกส์ ถึงกับมึน สิ่งที่พี่ฉัตรอธิบาย อยากดังไม่ยากครับ ไปบวชแล้วเอาสีกาไปซ่อนไว้ในตู้พระไตรปิฎก
เดี๋ยวญาติโยมก็ปากต่อปากแหละ อิอิHipHip
Thu-25-Mar-2010, 16:54,
ซักวันต้องมีคนเอาเพลงผมไปทำปฎิกิริยา superfluidity แน่นอน ^^
หากชีวิตไม่ได้อยู่เพื่อความรัก
ฉันจะมีชีิวิตอยู่เพื่อดนตรี
Thu-25-Mar-2010, 20:45, (This post was last modified: Thu-25-Mar-2010, 20:54 by 1000Sound.)
มันเกี่ยว ค่านิยมของ บ้านเรา ด้วยใหม่ครับ
ส่วนมาก ไม่ค่อยให้ ความสนใจกับคุณภาพของงาน

เเค่ mp3 & เนื้อร้องตรง
กับยุคหน่อย ร้อง เพี้ยนนิดๆ ก็okแล้ว

คนฟังก็มี ความเห็นเเก่ตัว เอาอย่างเดียว ไม่สนใจว่าได้มาอย่างไร

อาจต้องให้คน ไทยซื้อ cd ฟังด้วยก่อน ปะครับ
ที่lycoolthai เขียนเริ่มมา น่าจะเอา มาเป็น เพลงนะ เเบบเมื่อไม่ได้อยู่กับคนที่รัก เเต่ อยู่กับสี่งที่รักได้
Thu-25-Mar-2010, 22:02,
เห็นด้วยกับพี่ฉัตรครับ
ความสำเร็จนั้น บทจะมา มันก็มาเอง
[Image: 13b0bc67b9.jpg]
[Image: 6c955a59c0.jpg]
[Image: 10d047fdab.jpg]
[Image: 0546a8bed5.jpg]
สู้ๆครับ
Thu-25-Mar-2010, 22:24,
Up
แหมได้แบบนี้ตาแมนลอยแล้วมั้ง
Cantbliv
Thu-25-Mar-2010, 23:17, (This post was last modified: Thu-25-Mar-2010, 23:19 by rock.)
(Thu-25-Mar-2010, 22:02)Uppamonkol Wrote: [Image: 0546a8bed5.jpg]

รูปนี้เหมือนเขาจะอยู่ในห้องน้ำเลย ถือแก้วรูปตา lycool แล้ว Onloo :laugH2:

สู้ๆ แล้วกันนะ กำลังรอซื้อแผ่นอยู่เมื่อไรจะวางแผงเนี้ย Smile_big
Fri-26-Mar-2010, 15:37,
เอ็มวีเพลงเจ้าพระยาสวยมากครับ สวยตรงสาวเอ้ย วิวน่ะ

อย่าคิดมากเลยครับ เราทำของเราให้เต็มที่ดีกว่า ซักวันนึงถ้ามันถึงหรือไม่ถึงเราก็ทำใจได้ว่าเราทำของเราเต็มที่ไม่ได้พลาดตรงไหนแล้วเหอๆ
Fri-26-Mar-2010, 21:08, (This post was last modified: Fri-26-Mar-2010, 21:08 by X-maestro.)
สำหรับผม ไม่ต้องดังระดับโลกหรอกครับ ขอแค่ดังอยู่ในใจใครสักคนตลอดไปก็พอครับ
" ทำเพลงเป็นงานอดิเรก นอนเอกเขนกเป็นงานประจำ "
Mon-29-Mar-2010, 01:10, (This post was last modified: Mon-29-Mar-2010, 01:13 by Duke.)
ก่อนจะไปถึงระดับโลก ต้องเป็นระดับท้องถิ่นและระดับประเทศให้ได้ก่อนนะ

วิธีที่ประหยัดงบที่สุด สมัครเป็นพนักงานร้านสะดวกซื้อ (เอ...เหมือนจะเคยพูดไปครั้งหนึ่งแล้วหรือเปล่านะ)
ปิ๊งป่อง...คนเดินเข้ามา "สวัสดีครับ อัลบั้มใหม่ลายคูออกแล้วนะครับน่าฟังมาก"
แช้ง...คิดเงิน "ของทั้งหมด 5 รายการ รับอัลบั้มใหม่ลายคูไปฟังด้วยไหมครับ"

คนอาจไม่ซื้อทันที แต่ก็ต้องมีประหลาดใจแหละว้า
พอเอาไปพูดต่อๆ กันเยอะๆเข้า เดี๋ยวได้ดังเชื่อสิ
พอมาถามหาอับบั้ลแกในร้าน กลับไม่มีขาย ก็จะยิ่งตามหากัน
กลายเป็นอัลบั้มหายาก ดูดีเข้าไปใหญ่

และต้องหมั่นย้ายไปทำหลายๆสาขาด้วยนะ จะได้กระจายสื่อไปหลายที่

ฟังเหมือนบ้า แต่พนันกันไหมล่ะว่าใช้ได้จริงๆ
สำหรับคนที่ไม่มีเงินและคอนเนคชั่น วิธีนี้ดีที่สุดแล้ว

Forum Jump:

Quick Theme: