ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ
Tue-23-Mar-2010, 17:19,
sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ
sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ ตอนนี้เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ใช้ sam กลองตัวไหนกันอยู่ครับเพราะอะไร..ขอบคุณค้าบบ
Tue-23-Mar-2010, 18:13,
RE: sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ
ผมใช้ bfd นะ ผมว่าเหมือนดี
Tue-23-Mar-2010, 19:32,
RE: sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ
(Tue-23-Mar-2010, 17:19)eakkerr Wrote: sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ ตอนนี้เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ใช้ sam กลองตัวไหนกันอยู่ครับเพราะอะไร..ขอบคุณค้าบบ

ดีที่สุด ไม่รู้ครับ
แต่ชอบที่สุดหน่ะพอจะรู้ครับ
Tue-23-Mar-2010, 20:11,
ผมใช้BFD เพราะเสียงดี ถนัดและอยู่มือสุด ไม่อยากไปนับหนึ่งกับตัวใหม่อื่นๆ
ความเห็นผมคือใช้โปรแกรมกลองเสียงดียังไงคุณก็ต้องโปรแกรมให้ดีด้วย
พอเข้ามือปุ้บคุณก็จะดึงเสียงดีๆของโปรแกรมนั้นๆออกมาได้ครับ
Tue-23-Mar-2010, 20:28,
ยังหา sound drum sampling ที่ใกล้เคียงกับของ Bob Clearmountain ทำเมื่อสิบบีที่แล้วไม่ได้เลยครับ ผมว่าใกล้เคียงของจริงมากที่สุด ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับการโปรแกรมของแต่ละท่านหล่ะครับ
Tue-23-Mar-2010, 21:06,
AKAI ครับ เล็ก..เบา..สบาย...ดีไม่ดีไม่แน่ใจ
Tue-23-Mar-2010, 23:44,
ของอย่างนี้ผมว่าแล้วแต่แนวเพลงด้วยนะ...
Wed-24-Mar-2010, 08:17,
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมใช้ EZ DRUM อยู่ อย่างลองใช้อันอื่นดูบ้าง..

ปล.แล้วถ้าชอบเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชอบตัวไหนกันครับ
Wed-24-Mar-2010, 12:14,
ในทัศนะของผม.. (ขึ้นต้นแบบทางการ) ฮ่า ๆ

แต่ลงท้ายแบบไร้สาระ..... แป่ว

FXPansion BFD กับ Sonic Reality Ocean Way Drums คู่คี่กันอยู่ครับ กินกันไม่ค่อยลง
(ยังไม่ได้ลอง Mixosaurus นะ)

BFD จะดีตรงที่นอกจากกลองชุดธรรมดา ๆ จะมี perc อื่น ๆ พวก เคาะถังเคาะชามเคาะไห มาด้วย
(แต่ลงหมด กินไปหลายร้อย GB ครับ) ~ แต่ทั้งหมด มันมีให้เลือกเยอะจริง ๆ นะเออ
ทำให้สามารถสร้างกลองชุดที่ค่อนข้างจะเป็นเฉพาะที่คุณอยากเลือกได้ตามต้องการ ไม่ค่อยไปซ้ำกะใคร
แต่ต้อง tweak เยอะหน่อย ถ้าชินกับ EZ (ที่กดแล้วเล่นได้เลย) อาจจะรู้สึกเสียเวลาที่ต้องปรับ
หลายคนใช้ตัวนี้ครับ และยืนยันเห็นพ้องต้องกัน ว่าเสียงดี ฮ่า ๆ ๆ

หากใช้แล้วมีปัญหา ก็ถามได้หลายคนครับ

แต่ Ocean Way จะมีแค่กลองชุดเปล่า ๆ ไม่มี perc อื่น (cowbell ยังไม่มีเลย)
ดังนั้น ถ้าคุณทำเพลง latin หรืออะไรที่ใช้กลองแปลก ๆ อาจต้องมีตัวช่วยอื่นเพิ่มครับ
แต่ค่อนข้างชอบ Ocean Way มากกว่า ด้วยเหตุผลส่วนตัวบางประการ

อ่อ แต่อีกอย่างที่หงุดหงิดกับ Ocean Way เพราะเวลาจะหากลองใบที่ต้องการ
มันตั้งชื่อกลองไม่ค่อย make sense เท่าไร
แทนที่จะเขียนเป็น 13" snare, 14" snare, piccolo snare ฯลฯ
มันดันเขียนเรียงเป็น 1 2 3 4 ..... ไล่ไป ทำให้ต้องไปจำเอาเอง ว่าเสียงไหนอยู่เบอร์อะไรครับ

แล้วก็ ถ้าตัวรอง ๆ ลงมาจากข้างบน ลองดู Superior Drummer ก็ได้ครับ ค่ายเดียวกะ EZ
ใช้ kit เสริม EZ ก็ได้ครับ (จะได้ไม่ลำบากต้องเริ่มนับ 0 หาเสียงใหม่)
Wed-24-Mar-2010, 13:33, (This post was last modified: Wed-24-Mar-2010, 14:14 by X-maestro.)
(Wed-24-Mar-2010, 12:14)dannyboy Wrote: ในทัศนะของผม.. (ขึ้นต้นแบบทางการ) ฮ่า ๆ

แต่ลงท้ายแบบไร้สาระ..... แป่ว

FXPansion BFD กับ Sonic Reality Ocean Way Drums คู่คี่กันอยู่ครับ กินกันไม่ค่อยลง
(ยังไม่ได้ลอง Mixosaurus นะ)

BFD จะดีตรงที่นอกจากกลองชุดธรรมดา ๆ จะมี perc อื่น ๆ พวก เคาะถังเคาะชามเคาะไห มาด้วย
(แต่ลงหมด กินไปหลายร้อย GB ครับ) ~ แต่ทั้งหมด มันมีให้เลือกเยอะจริง ๆ นะเออ
ทำให้สามารถสร้างกลองชุดที่ค่อนข้างจะเป็นเฉพาะที่คุณอยากเลือกได้ตามต้องการ ไม่ค่อยไปซ้ำกะใคร
แต่ต้อง tweak เยอะหน่อย ถ้าชินกับ EZ (ที่กดแล้วเล่นได้เลย) อาจจะรู้สึกเสียเวลาที่ต้องปรับ
หลายคนใช้ตัวนี้ครับ และยืนยันเห็นพ้องต้องกัน ว่าเสียงดี ฮ่า ๆ ๆ

หากใช้แล้วมีปัญหา ก็ถามได้หลายคนครับ

แต่ Ocean Way จะมีแค่กลองชุดเปล่า ๆ ไม่มี perc อื่น (cowbell ยังไม่มีเลย)
ดังนั้น ถ้าคุณทำเพลง latin หรืออะไรที่ใช้กลองแปลก ๆ อาจต้องมีตัวช่วยอื่นเพิ่มครับ
แต่ค่อนข้างชอบ Ocean Way มากกว่า ด้วยเหตุผลส่วนตัวบางประการ

อ่อ แต่อีกอย่างที่หงุดหงิดกับ Ocean Way เพราะเวลาจะหากลองใบที่ต้องการ
มันตั้งชื่อกลองไม่ค่อย make sense เท่าไร
แทนที่จะเขียนเป็น 13" snare, 14" snare, piccolo snare ฯลฯ
มันดันเขียนเรียงเป็น 1 2 3 4 ..... ไล่ไป ทำให้ต้องไปจำเอาเอง ว่าเสียงไหนอยู่เบอร์อะไรครับ

แล้วก็ ถ้าตัวรอง ๆ ลงมาจากข้างบน ลองดู Superior Drummer ก็ได้ครับ ค่ายเดียวกะ EZ
ใช้ kit เสริม EZ ก็ได้ครับ (จะได้ไม่ลำบากต้องเริ่มนับ 0 หาเสียงใหม่)

ฺBFD มีเคาะขวดน้ำพลาสติก กับ เคาะซิงค์ล้างจานด้วย...555.Hip

Ocean Way 40 GB โหลดเร็ว เสียงดีมาก
Mixosaurus กินพื้นที่ 124 GB ครับ โหลดนานมากๆ
BFD2 กินพื้นที่ HDD เยอะทีเดียวครับ 241 GB เลย (ไม่รวม BFD Heavy กับ Signature Snares Vol1,Vol2 และก็ของ Platinum Samples) ฺBFD2 เสียงดี แต่ต้องเสียเวลา Edit ปรับแต่งหน่อย ลูกเล่นเยอะ โหลดเร็ว

ส่วนของ Toontrack เสียงมันกระป๋องๆยังไงไม่รู้ครับ ทุกตัวทั้ง EZX และ SDX กินพื้นที่ 81.2 GB (แต่ก็ชอบเสียงของ Custom And Vintage SDX เสียงแน่นดีครับ กำลังจะลอง Joe Barresi Evil SDX จาก Platinum Samples ไม่รู้ว่าเสียงดีหรือเปล่า เพราะชอบเสียงกลองในอัลบัม 10,000 Days ของวง Tool เลยหาตัวนี้มาลอง )

ปล.เทหัวใจให้ Ocean Way เหมือนกันครับ ส่วน Mixausorus เสียงไม่ค่อยแตกต่างจาก BFD2 มากนักครับแต่ Hihat จะดีกว่า ฟังแล้วสบายหูกว่า (ผมคิดเองน่ะ )
" ทำเพลงเป็นงานอดิเรก นอนเอกเขนกเป็นงานประจำ "

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ถามคนใช้ sonar ว่า เบส กับ กลอง ตัวไหนที่นิยมใช้กันครับ yakarick 12 6,815 Mon-9-Mar-2009, 08:56
Last Post: yakarick
  แนะนำVST กลอง เจ๋งๆหน่อยครับ Privatepassion 22 10,043 Sat-12-Jul-2008, 00:46
Last Post: control
  อยากได้sample กลอง กับ syn ดีๆอ่ะคับ Tirywoy 4 3,107 Tue-15-Jan-2008, 01:48
Last Post: naralove

Forum Jump:

Quick Theme: