ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ
Fri-26-Mar-2010, 22:36, (This post was last modified: Fri-26-Mar-2010, 23:18 by eakkerr.)
RE: sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ
แต่ผมคิดว่าเพลงที่ดีหนึ่งเพลงนั้นต้องส่วนประกอบมากมาย กลอง กีตาร์ เบส เนื้อร้อง คนร้อง การเรียบเรียงเพลง จะขาดส่วนใดส่วนหนึ่งไปไม่ได้ ต่อให้กลองดี sam ดีขนาดไหน แต่เนื่อร้องไม่ลงตัว คนร้องเพี้ยน เสียงร้องไม่ลงตัว เบสเล่นไม่ดี ..องค์ประกอบในเพลงมีหลายอย่างครับ ส่วนตัวผมก็ชอบฟังกลองมากและเป็นสิ่งแรกที่ฟังแต่มันแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้นของเพลงเท่านั้น เหมือนมองผู้หญิงบางคนชอบมองโน้น มองนี่ก่อน แต่สุดท้ายก็ต้องมองทั้งตัว เพลงทั้งเพลงมีแต่กลองอย่างเดียวคงไม่ได้ นอกจาก solo กลอง...

ปล.ผมมักใช้สิ่งที่ดีที่สุดในการทำเพลงสำหรับผม ไม่ใช่ทำเพื่อส่งให้เสร็จๆ แต่ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่าสำหรับคนฟัง เพราะมาตรฐานของคำว่าดีนั้นแต่ละคนย่อมแตกต่างกันไป ตามความชอบของแต่ละคน..
Fri-26-Mar-2010, 23:49,
RE: sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ
ถ้างั้นเราทุกคนก็เข้าใจ และรู้แล้วครับว่า " sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ... "
" ทำเพลงเป็นงานอดิเรก นอนเอกเขนกเป็นงานประจำ "
Fri-26-Mar-2010, 23:50, (This post was last modified: Sat-27-Mar-2010, 00:00 by eakkerr.)
(Fri-26-Mar-2010, 23:49)X-maestro Wrote: ถ้างั้นเราทุกคนก็เข้าใจ และรู้แล้วครับว่า " sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ... "

อ่าๆๆ ถูกต้องน่ะครับ ผมเข้าใจแล้วขอบคุณมากครับ อิอิ
Sun-28-Mar-2010, 00:51,
(Fri-26-Mar-2010, 23:49)X-maestro Wrote: ถ้างั้นเราทุกคนก็เข้าใจ และรู้แล้วครับว่า " sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ... "

ประชดน่ะครับ Onloo
Sun-28-Mar-2010, 07:10,
อ้าวหรอครับ........
ต้องเขียนบอกข้างบนด้วยสิครับ

"ข้อความต่อไปนี้ มีการใช้โวหารแบบประชดประชัน"

เพื่อผู้อ่านจะได้เข้าใจครับ
Thu-1-Apr-2010, 13:52,
ใช้กลอง BFD1.5 กับกลองของ reason ครับ โอเคทั้งคู่เลยครับ
Fri-2-Apr-2010, 17:42,
มันแล้วแต่คนชอบมั้ง ผมว่า ส่วนตัวผมชอบ Superior 2.0 ที่สุด ใช้ avatar ซะส่วนใหญ่ บางเพลงสลับไปใช้ hit factory บ้าง
อยากได้เสียงดิบๆ หน่อยก็ custom & vintage

ส่วน BFD2 ผม install ลองๆ แล้วผมก็ลบทิ้งเลย โดยส่วนตัวแล้วไม่ชอบ
Fri-2-Apr-2010, 18:03,
ชอบกลองของทาง toontrack ทุกชุดครับ โดยเฉพาะ DrumKit From Hell ฮี่ๆ Band
Sun-4-Apr-2010, 09:49,
(Fri-2-Apr-2010, 17:42)ken_ardency Wrote: มันแล้วแต่คนชอบมั้ง ผมว่า ส่วนตัวผมชอบ Superior 2.0 ที่สุด ใช้ avatar ซะส่วนใหญ่ บางเพลงสลับไปใช้ hit factory บ้าง
อยากได้เสียงดิบๆ หน่อยก็ custom & vintage

ส่วน BFD2 ผม install ลองๆ แล้วผมก็ลบทิ้งเลย โดยส่วนตัวแล้วไม่ชอบ

อืมรู้สึกแบบเดียวกับผมเลยครับ ชอบ Superior 2.0 มากกว่าแล้วก็ลง New York Studios 2 SDX เพิ่มก็โออยู่เลย ใช้ได้กับ pop/rock สบายๆ แต่พอมาใช้ BFD2 แล้วแตกต่างสิ้นเชิง ผมว่าเสียงกลองมันเด่นเกินไปหน่อย ใช้กับตระกูลRockหนักๆนี่เหมาะเลย ส่วนกลองแบบ70 เสียงดิบๆก็ใช้Abbyroad'70 ของNI แล้วก็ Electric จะใช้ของ Battery 3 ไม่ก็ในLogic ,Battery 3 นี้ใช้ได้เกือบทุกแนว เสียงPop kit นี้ชอบมากไม่ต้องปรับเยอะออกมาStandardเลย แต่ถ้าพวกนี้ยังไม่ถูกใจก็ใช้ Ocean Way Drum เลือกแล้วปรับเองเลย สรุปก็ชอบทุกตัวใช้ทำเพลงแนวไหนก็เลือกใช้ให้เหมาะก็สบายครับ Drums
Sun-4-Apr-2010, 14:52,
เมื่อก่อนผมไม่แตะ BFD เลย เสียงไม่ถูกใจ
แต่มาวันนึง ใช้เวลากับมันประมาณ 2 ชั่วโมง
นั่งปรับเสียงและสร้าง Preset ของเราเอง
ตอนนี้ใช้เป็นตัวหลักละครับ

ปล.ปรับ Damp ดีๆครับ ให้ได้ตามความต้องการ สำคัญตรงนี้แหละ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ถามคนใช้ sonar ว่า เบส กับ กลอง ตัวไหนที่นิยมใช้กันครับ yakarick 12 6,814 Mon-9-Mar-2009, 08:56
Last Post: yakarick
  แนะนำVST กลอง เจ๋งๆหน่อยครับ Privatepassion 22 10,040 Sat-12-Jul-2008, 00:46
Last Post: control
  อยากได้sample กลอง กับ syn ดีๆอ่ะคับ Tirywoy 4 3,105 Tue-15-Jan-2008, 01:48
Last Post: naralove

Forum Jump:

Quick Theme: