ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ
Fri-26-Mar-2010, 09:09,
RE: sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ
จริงๆ ผมชอบ BFD 2.0 นะครับ แต่หลังๆ ไม่ค่อยได้ใช้ หันมาใช้ Sessions Drummer 3 แทน ก็เสียงดีพอใช้ได้อยู่เหมือนกันครับ สาเหตุที่เปลี่ยนเนื่องจากเสียง Clash หรือพวกแฉ ฉาบ อะไรเทือกนี้ของ BFD มีปัญหาครับ เวลา Export หรือ Bounce to track แล้ว เสียงมันขาดเป็นห้วงๆ หรือเสียงมันยังไม่สุด ก็หยุดไปเฉยๆ แต่เสียงอื่นไม่เป็นนะครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร หลังๆ ขี้เกียจแก้ปัญหา (เพราะแก้ไม่ได้เสียที) ก็เลยหยุดใช้ไปเลยครับ ถ้าใครทราบวิธีแก้ ขอความกรุณาบอกด้วยครับ ผมอยากกลับมาใช้ BFD เหมือนเดิม
Fri-26-Mar-2010, 11:07,
RE: sam กลอง ตัวไหนเสียงดีสุดครับ
(Thu-25-Mar-2010, 23:21)kokkokkok44 Wrote: แต่พี่ๆโปรดิ้วที่ rs บางคนเค้าจะใช้รวมๆกันนะคับอาทิเพลงหวิวเนี่ย Kick Drum จะใช้ Akai

รู้จัก "มอ" หรือ "ป๋อม" ใหม่ครับ เขาทำเพลงให้ หวิว ชุดเเรกๆนะครับ Drums

เเต่เปลื่ยนเบอร์โทร
Fri-26-Mar-2010, 14:25,
เวลา Export Track ของ BFD ต้องทำแบบ Real time นะครับ

เมื่อก่อนเวลาผม Export ก็เป็นเหมือนกันเสียงชอบขาดๆหายๆ บางทีหางเสียงหายไป พอเปลี่ยนมา Export แบบ Real Time ก็ไม่เป็นแล้วครับผม
Fri-26-Mar-2010, 18:10,
โอ้ว ไหนๆก็ไหนขอผมถามนิดครับ ถ้าเพลงประมาณ Pop Dance อะไรพวกนี้แนะนำตัวไหนดีครับ

เพราะส่วนใหญ่แนะนำเป็นเหมือนอารมณ์กลองสดซะมากกว่า T-T คือผมส่วนใหญ่ไม่ได้เน้นแบบนั้นน่ะครับ
Fri-26-Mar-2010, 18:40,
(Fri-26-Mar-2010, 18:10)doubleb Wrote: โอ้ว ไหนๆก็ไหนขอผมถามนิดครับ ถ้าเพลงประมาณ Pop Dance อะไรพวกนี้แนะนำตัวไหนดีครับ

เพราะส่วนใหญ่แนะนำเป็นเหมือนอารมณ์กลองสดซะมากกว่า T-T คือผมส่วนใหญ่ไม่ได้เน้นแบบนั้นน่ะครับ
Stylus RMX ครับ
Fri-26-Mar-2010, 18:47, (This post was last modified: Fri-26-Mar-2010, 18:48 by X-maestro.)
(Fri-26-Mar-2010, 18:10)doubleb Wrote: โอ้ว ไหนๆก็ไหนขอผมถามนิดครับ ถ้าเพลงประมาณ Pop Dance อะไรพวกนี้แนะนำตัวไหนดีครับ

Stylus RMX อีกเสียงครับ ถ้าจะให้ดีหา SAGE Xpanders แต่ละตัวมาลองด้วยยิ่งดีครับ

Pet
" ทำเพลงเป็นงานอดิเรก นอนเอกเขนกเป็นงานประจำ "
Fri-26-Mar-2010, 19:52, (This post was last modified: Fri-26-Mar-2010, 19:54 by eakkerr.)
ขอบคุณมากครับทุกความคิดเห็น ไม่คิดว่า sam กลองจะเยอะขนาดนี้ สงสัยผมจะไม่ได้อัพเดทเลย เมื่อก่อนเคยเริ่มใช้จาก sound fonts,super Qurtet หลังจากได้ความรู้เพิ่มเติม super Qurtet,sound fonts กลายเป็นเสียงเด็กไปเลย จากนั้นก็ได้จักกับ Exs24 เสียงก็ดีขึ้นมีอยู่พักเอาเสียง wave กลองดีๆ มาตัดแปะ หลังจากนั้นก็มารู้จัก BFD แต่คอมผมสมัยนั้นเล่น BFD ไม่ไหวเลยไม่ได้ใช้อย่างจริงจัง ต่อมาหลังเรียนจบ ก็ใช้ reason บ้าง หลังจากนั้นก็มารู้จัก EZ DRUM ใช้ง่ายสะดวกดีจนปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ ส่วนตัวผมชอบ sound กลองสดมากเลยอยากหา sam ที่สามารถนำมา mix งานได้สะดวกและดี Ez Drum ผมชอบเสียง snare กับ ฉาบ แต่ใช้ไปสักพักนึงเริ่มชักไม่ค่อยตอบสนองผมเท่าที่ควรเลยอย่างหาของใหม่ลองดูบ้าง เพื่อจะมีอะไรดีๆ ที่ผมยังไม่รู้...

ปล.แต่ผมคิดว่าในท้ายสุดแล้ว sam กลองเป็นแค่ส่วนหนึ่งในการทำเพลง คนฟังเพลงคงไม่มานั่งนึกว่าใช้ sam อะไร โปรแกรมอะไรในการอัดเพลง ท้ายสุดก็น่าจะอยู่ที่คุณภาพของเพลงมากกว่า...
Fri-26-Mar-2010, 20:07,
(Fri-26-Mar-2010, 19:52)eakkerr Wrote: ปล.แต่ผมคิดว่าในท้ายสุดแล้ว sam กลองเป็นแค่ส่วนหนึ่งในการทำเพลง คนฟังเพลงคงไม่มานั่งนึกว่าใช้ sam อะไร

ผมว่าตรงกันข้ามนะครับ กลองนี่แหละ เป็นเสียงที่เด่น ในเพลงเลย
ถึงเสียงอื่นจะไม่ค่อยดียังไง แต่ขอกลองหนึบ ๆ ไว้ก่อน ทุกอย่างจะพากันดีไปเอง

ไม่รู้สิครับ ตัวผมเอง เวลาฟังที่กลองเสียงไม่ค่อยดีแล้วหงุดหงิดไงไม่รู้ ^^
Fri-26-Mar-2010, 20:32, (This post was last modified: Fri-26-Mar-2010, 20:58 by X-maestro.)
ใช่ครับ คนฟังเพลงคงไม่มานั่งนึกว่าใช้ sam อะไร

เพราะไม่ใช่หน้าที่ที่คนฟังมานั่งนึกครับ

แต่ฐานะที่ผมเป็นคนชอบทำไข่เจียว ผมจะเลือกแต่ไข่ดีๆๆและก็ใช้น้ำมันคุณภาพดีๆมาทำให้กับคนที่ผมรักทานครับ

ถึงแม้ว่าเสร็จแล้วมันจะเป็นไข่เจียวเหมือนๆกัน แต่ผมเชื่อครับว่ารสชาติต่างกันแน่นอน

อาหารมันจะอร่อยได้ไง ถ้าใช้วัตถุดิบไม่ดีมาปรุง ไม่ใช่กุ๊กเทวดาน่ะครับ

แต่ถ้าคุณใช้วัตุดิบไม่ดี ทำออกมาไม่ดี แล้วคิดว่า คนทานไม่รู้หรอกว่าใช้อะไรทำ มีหน้าที่ทานก็ทานไปเถอะ นั่นเป็น การดูถูกคนทาน ครับ

แต่นั่นก็ขึ้นอยู่กับกลุ่มเป้าหมายของคุณครับ

ปล.สำหรับผม ให้นักปราชน์หนึ่งด่า ดีกว่าให้คนบ้า(โง่)เป็นล้านชม (ไข่เจียวน่ะ )
Fri-26-Mar-2010, 20:50,
ยังคงกล่าวได้คมเช่นเคย.....

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ถามคนใช้ sonar ว่า เบส กับ กลอง ตัวไหนที่นิยมใช้กันครับ yakarick 12 6,814 Mon-9-Mar-2009, 08:56
Last Post: yakarick
  แนะนำVST กลอง เจ๋งๆหน่อยครับ Privatepassion 22 10,040 Sat-12-Jul-2008, 00:46
Last Post: control
  อยากได้sample กลอง กับ syn ดีๆอ่ะคับ Tirywoy 4 3,105 Tue-15-Jan-2008, 01:48
Last Post: naralove

Forum Jump:

Quick Theme: